ผู้เขียน หัวข้อ: มีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ท่านไหนในนี้ขับ bigbike บ้างครับ  (อ่าน 21546 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
ไม่มีอะไรหรอกครับ อบากทราบว่านอกจากรถยนต์แล้วยังมีใครที่ใช้ bigbike ด้วยอีกมั้ย แล้ว feedback คนรอบข้างกับคนในครอบครัวเป็นยังไงบ้าง

ส่วนตัวทางบ้านมีงอนๆผมที่แกไม่อยากให้ใช้ แล้วยังก็ใช้อยู่ แต่ก็สัญญากับท่านว่าจะมีสติทุกครั้งที่ขับ ถ้าวันไหนจะดื่มจะไม่ขับเลยเด็ดขาด
ก็ยังงอนเรื่องนี้อยู่ แต่อาศัยคุยกันปกติไม่พูดถึงเรื่องมอไซ  ;D ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ข้างบ้านใช้อยู่ครับ  เสียงดังหนวกหูสุดๆ คงแต่งท่อมาด้วย น่ารำคาญมาก สตาร์ตแล้วไม่ขับออกชอบรอไว้ 5-10 นาทีส่งเสียงดังลั่นน่ารำคาญสุดๆครับ และชอบมาเบิ้ลเครื่องบ่อยๆทุกวัน ถ้ามีช่วงวันหยุดพอกลับมาแม่มทำเป็นชั่วโมง กำลังคิดว่าจะไปแจ้งตำรวจให้ประสานว่าจะทำอย่างไรได้บ้าง เริ่มหมดความอดทนเข้าไปทุกวันแล้วครับ แถมที่จอดรถมันก็ไม่พอเอารถยนต์มาจอดหน้าบ้านคนอื่น แล้วเอามอไซจอดในบ้านตัวเองโดยที่เหลือที่โล่งๆในบ้านมันบานเลยครับ แต่เอารถจอดหน้าบ้านคนอื่นไปทั่ว (โดนกันหลายบ้าน) เลวสุดๆมั้ยล่ะ คุยหลายรอบแล้วก็ยังไม่สนใจ บอกได้คับๆ แต่สุดท้ายก็จอดขวางอยู่ดี สนองความอยากตัวเองได้แต่อย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2016, 19:39:04 โดย Nonlamer »

ข้างบ้านใช้อยู่ครับ  เสียงดังหนวกหูสุดๆ คงแต่งท่อมาด้วย น่ารำคาญมาก สตาร์ตแล้วไม่ขับออกชอบรอไว้ 5-10 นาทีส่งเสียงดังลั่นน่ารำคาญสุดๆครับ และชอบมาเบิ้ลเครื่องบ่อยๆทุกวัน ถ้ามีช่วงวันหยุดพอกลับมาแม่มทำเป็นชั่วโมง กำลังคิดว่าจะไปแจ้งตำรวจให้ประสานว่าจะทำอย่างไรได้บ้าง เริ่มหมดความอดทนเข้าไปทุกวันแล้วครับ แถมที่จอดรถมันก็ไม่พอเอารถยนต์มาจอดหน้าบ้านคนอื่น แล้วเอามอไซจอดในบ้านตัวเองโดยที่เหลือที่โล่งๆในบ้านมันบานเลยครับ แต่เอารถจอดหน้าบ้านคนอื่นไปทั่ว (โดนกันหลายบ้าน) เลวสุดๆมั้ยล่ะ คุยหลายรอบแล้วก็ยังไม่สนใจ บอกได้คับๆ แต่สุดท้ายก็จอดขวางอยู่ดี สนองความอยากตัวเองได้แต่อย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อน

อย่างงี้แย่มากเลยนะสำหรับคนที่พี่เจอ ทำตัวแบบนี้คนอื่นๆที่ใช้รถเพราะความรักความชอบ ก็เลยพลอยดูแย่ไปด้วย
ขนาดว่าผมขับนี่ยังเจอบ่อยพวกเบิ้ลเครื่องใส่ คนก็ด่ากันระงม ผมก็ได้แต่ก้มหน้าก้มตาขับของผมไป

คนที่ใช้รถประเภทนี้ก็ไม่ได้แย่ไปซะทุกคน ก็หวังว่าจะหาทางออกกับเรื่องปัญหาที่กำลังเจอให้ได้นะคับ

ออฟไลน์ rotaryman

ผมเบื่อพวกขี่บิกไบค์บางคนชอบคิดและทำตัวเสมือนว่าตัวเองเป็นรถเก๋งโดยเฉพาะพวกที่มาเป็นกลุ่มจะดูเบ่งและกร่างมากๆ ผมว่าถ้าขี่แล้วมีมารยาทคงไม่มีใครเขาด่าถึงบุพการีหรอกครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคยคิดจะซื้อรุ่นล่างๆ แต่งบโดนตัดเลยยังไม่มีสักทีครับ
กำลังคิดว่าจะไปแจ้งตำรวจให้ประสานว่าจะทำอย่างไรได้บ้าง
ตำรวจไทย ทำไม่ได้ครับ

บางคนชอบคิดและทำตัวเสมือนว่าตัวเองเป็นรถเก๋ง
ถ้าทำได้เหมือนขับขี่รถยนต์อยู่ก็ดีกว่าด้วยซ้ำครับ ไม่เอาเปรียบ ไม่เสียเปรียบ แต่พวกนี้มักจะหาช่องทางเอาเปรียบอยู่แล้ว

ออฟไลน์ mozart

เคยใช้ครับ ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่แนวดังแต่ท่อล้อไม่หมุนและผมไม่ชอบพวกกร่างขับเป็นขบวนยึดถนนเหมือนกันครับ  ;D   โดยรวมครอบครัวไม่ชอบครับ ขอร้องให้ขายทิ้ง  ส่วนมากใช้เมื่อมีเวลาว่างและขายทิ้งเปลี่ยนมืออยู่หลายรุ่น จนปปัจจุบันไม่มีไว้ในครอบครองแล้วครับผมว่าขับเล่นๆพอได้แต่ถ้าใช้เป็นหลักมันอันตรายครับ ไม่ว่าจะเป็น 1000cc หรือเวฟ 100cc ก็ตามยังไงก็เนื้อหุ้มเหล็กครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ผมไม่ได้ใช้  แต่ชอบครับอยากใช้เหมือนกัน เช่น เอาไว้ออกทริปหน้าหนาวอะไรประมาณนี้ แต่กลัวเรื่องความปลอดภัยนี่แหละเลยไม่กล้า

ส่วนเรื่องมารยาทการขับขี่ ที่แย่ๆ ผมว่าเมืองไทยมันมีหมดทุกประเภทอะคับ ไม่แต่มอเตอร์ไซหรอก อีโค่คาร์ ยันรถยุโรป มีหมด

แต่เห็นด้วยที่อยากให้มีใบขับขี่บิ๊กไบค์ได้เมื่ออายุ 30

ปกติผมใช้เวลาว่างหลังเลิกงาน กับช่วงวันหยุด แต่หลักๆ ช่วงหลังมานี้มีได้ไปทริปทำบุญตามโรงเรียนต่างจังหวัดบ่อยๆ
ได้ไปละก็มีความสุขมากๆ เละกลับมาทุกที

เรื่องใบขับขี่บิ๊กไบค์เรื่องนี้น่าสนับสนุนนะครับ คิดว่าเหมาะสมถ้าจะมี

ออฟไลน์ Devil13

แต่ก่อนเคยใช้ครับ
สมัยใช้ก็ขับไม่ซิ่งท่อไม่ดัง ขับเรื่อยๆ หล่อๆ(ฮา)
พ่อแม่คนรอบข้างไม่บ่น แต่น้องชายเอาไปใช้แล้วล้มเพราะมีคนวิ่งตัดหน้า ล้มไม่หนักแต่ก็เสียขวัญกันหมด

ปัจจุบันขายทิ้ง ขับรถเก๋งทั้งผมและน้องชาย
ตอนนี้ในใจลึกๆผมก็ยังชอบอยู่ แต่เอาแค่ดูอยู่ห่างๆละกัน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบครับ
อาจจะเพราะเคยเห็น สไตล์การขับขี่ ส่วนมากแล้ว ดูเหมือน...
(ส่วนที่ขับดี เสียงไม่ดัง ไม่เวร ก็มีเยอะนะครับ)

แต่น้องชายคนเล็ก กลับเป็นพวก Biker MT-07 ซะนี่ ก็เลยต้องทำใจ ครับ 5 5 5
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Champ GK

• Newbie
  • *
การขับขี่รถประเภทนี้ของคนบางกลุ่มที่เล่นรถพวกนี้เป็นกระแส ก็มักจะเป็นแบบที่พี่ๆเจอกันแหละคับ
ผมในฐานะที่เล่นรถ bigbike มานานนม ผมเรียกพวกเหล่านั้นว่า "เด็กแว้นมีตังค์" เพราะนิสัยการขับ
ขี่ของพวกเค้าไม่ต่างอะไรจากเด็กแว้นเลย สังเกตง่ายคันไหนท่อลั่น ถอดกระจก นั่นแหละฮะ         
คือแค่ช่วงพักหลังมีการทำตลาดกันมากขึ้นรถ big bike ซื้อง่ายขายคล่อง ซึ่งต่างจากแต่ก่อนที่อยาก
จะได้รถพวกนี้ทีแทบกรีดเลือดกรีดเนื้อกันเลยทีเดียว

ปล.ถึงผมจะขี่ big bike แต่ผมก็ไม่เคยทำให้ใครหรือสังคมเดือดร้อน ผมขี่เพราะความรักความชอบ
ปล.2 อยากจะบอกพี่ๆทุกๆท่านว่า คนขี่รถประเภทนี้ในสังคมยังมีคนดีๆอีกเยอะคับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็น
พวกที่เล่นรถประเภทนี้มานานแล้ว ไม่ใช่มาตามกระแสเหมือนตอนนี้นะคับ

การขับขี่รถประเภทนี้ของคนบางกลุ่มที่เล่นรถพวกนี้เป็นกระแส ก็มักจะเป็นแบบที่พี่ๆเจอกันแหละคับ
ผมในฐานะที่เล่นรถ bigbike มานานนม ผมเรียกพวกเหล่านั้นว่า "เด็กแว้นมีตังค์" เพราะนิสัยการขับ
ขี่ของพวกเค้าไม่ต่างอะไรจากเด็กแว้นเลย สังเกตง่ายคันไหนท่อลั่น ถอดกระจก นั่นแหละฮะ         
คือแค่ช่วงพักหลังมีการทำตลาดกันมากขึ้นรถ big bike ซื้อง่ายขายคล่อง ซึ่งต่างจากแต่ก่อนที่อยาก
จะได้รถพวกนี้ทีแทบกรีดเลือดกรีดเนื้อกันเลยทีเดียว

ปล.ถึงผมจะขี่ big bike แต่ผมก็ไม่เคยทำให้ใครหรือสังคมเดือดร้อน ผมขี่เพราะความรักความชอบ
ปล.2 อยากจะบอกพี่ๆทุกๆท่านว่า คนขี่รถประเภทนี้ในสังคมยังมีคนดีๆอีกเยอะคับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็น
พวกที่เล่นรถประเภทนี้มานานแล้ว ไม่ใช่มาตามกระแสเหมือนตอนนี้นะคับ

ขับอยู่แถวไหนครับผม ถ้ามีโอกาสคงได้มีร่วมทริปกันซักทริป