ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงไม่ชอบน้ำมันปตทกันเหรอครับ  (อ่าน 24338 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
สงสัยว่าทำไมหลายๆคนในเว็บถึงแอนตี้ปั๊มปตทกันมาก ถึงขนาดเก็บไว้ฉี่อย่างเดียว ทั้งๆที่ขึ้นราคาก็หลังชาวบ้าน ลงก็ลงก่อน ปั้มก็ดูมีการปรับปรุงให้ดูสะอาด กว้างขวาง ปลอดภัยเสมอ
ก่อนหน้านี้ผมเองก็ไม่เติมปตทเหมือนกันเพราะตามค่านิยมของเวบนี้แหละ แต่ช่วงหลังๆขี้เกียจวนหาปั๊มก็เลยเติมๆไป
น้ำมันเท่าที่ผมเติมก็ไม่เห็นว่าเติมแล้วเครื่องจะพัง หรืออัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองต่างกับปั้มอื่นเลย(และได้ยินมาว่าทุกปั๊มน้ำมันก็มาจากโรงกลั่นเดียวกัน ปั๊มเป็นแค่คนขนส่งและเก็บ) หลังจากนั้นก็เติมมันทุกปั้มไม่เลือก ยกเว้นเชลล์
คือส่วนตัวผมว่าปั้มเชลล์มากกว่าที่น่าจะแอนตี้ เพราะเอะอะก็พยายามยัดเยียดน้ำมันแพงให้ตลอด เคยถึงขนาดครั้งนึงบอกเด็กปั้มชัดเจนมากว่าโซฮอล91เสร็จเดินไปกดตัง กลับมาอีกทียัดวีพาวเวอร์มาซะเต็มถัง ส่วนต่างเป็นร้อย หลังจากนั้นเลยยืนเฝ้ามันทุกครั้งที่เติมน้ำมัน
เลยอยากให้มาแชร์กันครับว่าคนที่ไม่เติมปตท ไม่เติมเพราะอะไรกันบ้าง
ปล.ยอมรับว่าเกลียดปั๊มเชลล์และจะพยายามไม่เติมเชลล์เพราะจากเหตุการณ์ที่กล่าวมา+รู้สึกว่าการตลาดแบบเชลล์นี่แหละที่เรียกว่าเอาเปรียบผู้บริโภคของจริง เหมือนจะเทรนเด็กปั๊มให้ยัดเยียดน้ำมันแพงเพื่อเอากำไรตลอด
ปล.2 เฉพาะน้ำมันธรรมดานะไม่รวมน้ำมันเครื่อง ยังคงใช้น้ำมันเครื่องเชลล์อยู่ รู้ว่ายังไงน้ำมันเครื่องปตทก็สู้เจ้าอื่นไม่ได้ ราคาเล่นต่างกันครึ่งนึง เบสออยก็คนละเกรด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2016, 20:29:04 โดย shando »

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Re: ทำไมถึงไม่ชอบน้ำมันปตทกันเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 20:32:59 »
บางปั้มมั้งครับผมจะเลือกเติมปั้ม ปตท ที่ใหญ่จริงๆแต่ถ้าเป็นปั้มเล็กๆอันนี้ไม่กล้าครับเพราะเคยมีเคสญาติผมเติม Gasohol 95 E10 ขับไปได้สักพักรถแจ้งเตือนว่าให้รีบเข้าศูนย์พร้อมทั้งไฟเครื่องโชว์ สรุปคือ มีน้ำผสมอยู่ในน้ำมัน (มีแบบนี้ด้วย) แต่ส่วนตัวผมเลือกเติม Shell ครับเพราะเน้นสมรรถนะหน่อย

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ทำไมถึงไม่ชอบน้ำมันปตทกันเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 20:36:50 »
สำหรับผมที่ไม่เติม ปตท. ไม่เกี่ยวกับน้ำมันหรือเพราะบริษัทหรอกครับ แต่แถวบ้านผมมันใกล้ปั๊มบางจากและคนแถวบ้านทำงานในปั๊มเยอะและเป็นปั๊มของสหกรณ์ ก็เลยช่วยเติมตอนสิ้นปีแม่ผมจะได้เงินปันผลจากผลกำไรด้วย อีกอย่างผมอยากอุดหนุนค่ายรองๆ ด้วยจะได้ช่วยกระจายรายได้ไม่ให้ผูกขาดรายใดรายหนึ่งเพราะ ปตท.เขามีคนเติมเยอะอยู่แล้ว ดังนั้นผมก็เลยเลือกเติมเฉพาะปั๊มของเจ้าอื่นยกเว้น ปตท

ออฟไลน์ iken2531

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 20:44:56 »
รถคันเก่าพ่อผมเคยเติมแต่ปตท.ครับ สุดท้ายหัวฉีดพัง จนซ่อมแล้วกลับไปเติมใหม่ก็พังอีกรอบ พ่อผมไม่เคยเติมเจ้าอื่นเลย จนมันพังรอบที่2 ช่างเลยแนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันยี่ห้อ พอเปลี่ยนแล้วไม่เคยพังอีกเลย

อีกอย่างที่บ้านใช้แต่ดีเซลครับ เคยลองปตท.ถังนึง รถวิ่งไม่ค่อยออกครับ พอกลับมาใช้เชลล์(ฟิวเซฟ)ก็วิ่งออกเป็นปกตอเลยครับ หลังจากนั้นก็ตามที่จบกา.พูดครับ ปตท.สำหรับบ้านผมมีไว้พักรถ พักคนเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 20:47:01 »
บางปั้มมั้งครับผมจะเลือกเติมปั้ม ปตท ที่ใหญ่จริงๆแต่ถ้าเป็นปั้มเล็กๆอันนี้ไม่กล้าครับเพราะเคยมีเคสญาติผมเติม Gasohol 95 E10 ขับไปได้สักพักรถแจ้งเตือนว่าให้รีบเข้าศูนย์พร้อมทั้งไฟเครื่องโชว์ สรุปคือ มีน้ำผสมอยู่ในน้ำมัน (มีแบบนี้ด้วย) แต่ส่วนตัวผมเลือกเติม Shell ครับเพราะเน้นสมรรถนะหน่อย
เคสนี้น่ากลัวจริงครับ น่าจะต้องเลือกปั๊มที่ดูไว้ใจได้หน่อยไม่ว่ายี่ห้ออะไรก็ตาม
ส่วนเชลล์นี่ ผมก็สงสัยนะว่าถ้าวีพาวเวอร์เติมแล้วสมรรถนะมันดีกว่าจริง ทำไมไม่โฆษณาด้วยการให้สถาบันทดสอบที่มีมาตรฐานหน่อยเทสอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองเทียบกับน้ำมันธรรมดาให้เห็นไปเลย แล้วลงทีวี ลงเวบ ลงหนังสือ ลงมันให้หมดทุกอย่าง ดีกว่าให้เด้กปั๊มมาพูดกรอกหูตั้งเยอะ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 20:48:49 »
ผมมอง ปตท. ปั้มใหญ่ๆแบบเดียวกับปั๊มยี่ห้ออื่นนั่นแหล่ะครับไม่ได้ Anti อะไรนะ
เติมน้ำมันจากปั๊มนี้ก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไร......เติมเทียบกับปั๊มอื่นก็ไม่ได้รู้สึกว่ารถเครื่องกำลังตกลงหรือด้อยกว่าเจ้าอื่น

แต่ที่ไม่ค่อยได้แวะ ปตท. เพราะบางคนคนเยอะ  เลยขี้เกียจเข้า...แค่นั้นเองนะ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 20:59:42 »
ผมก็เติม ปตท แทบทุกครั้ง ยกเว้นเดินทางไกลมากๆ ถึงจะเติมเชลล์
ไม่มีเข้าห้องน้ำที่นั่น ไปเติมน้ำมันที่นี่หรอก ไม่ได้แอนตี้ปั๊ม ปตท
แค่ไม่เห็นด้วยกับนโยบายของ ปตท   เท่านั้นเอง :-\
 ป.ล ปั๊ม ปตท มันทำให้การเดินทางสะดวกสบายขึ้นนะ

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:01:35 »
เคยเติม e20 ของปตท.กับบางจากเทียบกัน ปรากฎว่าของบางจากวิ่งได้ไกลกว่า หลังจากนั้นก็เลิกเติม e20 ของปตท.เลยครับ  :)

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:06:08 »
ผมลอง e85 ของบางจากไหลและลื่น กว่า e85 ปตท   เลยเติมแต่บางจากครับ

นอกจากไปทางอีสาน ซึ่งไปบ่อย  หาบางจากยาก เลยเติม ปตทแทน ก็จะรู้สึกว่าแตกต่างเลยครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:18:13 »
ผมเห็นด้วยกับ จขกท เรื่อง Shell ผมว่าเป็นปั้มที่แย่และเอาเปรียบมาก ชอบขายแต่ของแพงๆ :D

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:28:15 »
ผมว่าโช้คดีนะที่ประเทศไทยมี ปตท. ดีกว่า Shell หรือ Esso หรือ Caltex ครองตลาด ...ถ้าเป็นงั้น คนไทยยิ่งจนลงอีกเยอะเลย ... ส่วนที่หลายคนแอนตี้ ปตท. นั้นเท่าที่ผมเคยเจอกับตัวเองมาในหมู่เพื่อนฝูงและคนรู้จักส่วนใหญ่มาจากเรื่องการเมือง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:29:20 »
ปั้มยี่ห้อนอก กับ ไทย ผมเลือกไทยก่อน
แต่ซัดบางจากก่อน เก็บแต้มเอาส่วนลด +บัตรกรุงศรีฯ ลดได้อีก แบบนิ่งๆ ไม่ต้องลุ้นโปรโมชั่น แถม ตจว มักเป็นสหกรณ์การเกษตร ดีกว่าอุดหนุนนายทุนรูปแบบอื่น
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:32:12 »
ผมหลักๆก็บางจาก เพราะมีบัตรสะสมแต้ม แต่ปั๊มมีน้อย

รองมาก็ ปตท เพราะไม่ได้แย่อะไร มีบัตรสะสมแต้มเหมือนกัน + ใช้กับอะเมซอนได้ ปั๊มใหญ่ๆผมว่าดีกว่าแบรนด์อื่นซะอีก เดี๋ยวนี้สังเกตุดู เบนซิลตัวแพง หรือดีเซลตัวแพง รถหรูๆ เติม ปตท ทั้งนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:34:15 »
ผมเติมแต่ปตท. นานๆทีจะหมดถ้งจริงๆ ไม่มีทางเลือกถึงจะเอาปั๊มอะไรก็ได้
ส่วนตัวไม่ซีเรียสมากมายอะไร เพราะผมคิดว่าถ้าเติมแล้วมีปัญหา คงเป็นปั๊มใหญ่สาขาเยอะขนาดนี้ไม่ได้หรอก
โดนด่าเละไปนานแล้วละครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:36:26 »
ตะก่อน ถ้าน้ำมันจะขึ้นราคาที ปตท. ที่เจ้าของเป็นเถ้าแก่ใน อ. กำไรบาน และชอบเอาโซลเว้นท์ ราคาถูก ไปผสม

ตอนนี้ ข่าวน้ำมันปลอมไม่ค่อยพบ

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:46:51 »
ส่วนตัวรถที่บ้านใช้ E85 ทั้ง 2 คัน ซึ่งรุ้สีกว่าของบางจากจะให้สมรรถนะของเครื่องยนต์ได้ดีกว่าและประหยัดกว่าของ ปตท คับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:53:01 »
ไม่ใช่ว่าไม่ชอบ ปตท แต่ esso ใช้บัตรเครดิตคืนเงินได้เยอะและได้เร็วกว่าสะสมแต้มเท่านั้น น้ำมันก็รู้สึกว่าไม่ต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:53:27 »
มีปัญหาที่ตอนจัดเก็บก่อนขนไปปั้มนั่นละครับ

ผมไม่เคยเห็นจริงๆหรอกนะ  ฟังแต่เสียงบอกผ่านจากเพื่อนๆเท่านั้น

ออฟไลน์ crspy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:02:05 »
ผมเติม Caltex Shell ตลอดครับ รู้สึกว่ารถวิ่งได้เยอะกว่าและแรงกว่าครับ

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:10:33 »
Accord g9 2.4 เติมe85 บางจากตลอด เพราะมีบัตรสะสมแต้ม+แถมน้ำดื่ม1.5ลิตรตลอด
Bmw f10 525d เติม shell v power nitroplus ตลอดเพราะเชื่อมั่นในแบรนด์และเปนเจ้าแรกๆที่มีน้ำมันเกรดพรีเมียมขาย
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:11:29 »
ไม่เคย Anti เลยครับ แต่เลือกใช้บริการความสะดวกสบายจาก PTT แทน ส่วนน้ำมันไปเติมปั๊มอื่น ถ้าจังหวะนั้นยังเลือกได้ เพราะถ้ารู้ว่าข้างหน้ามี SHELL จะเลือกที่จะเติม SHELL ก่อนครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:11:59 »
ถ้าจำเป็นก็เติมนะครับ แต่ถ้าเลือกได้ไปบางจาก เพราะความคุ้มค่าเป็นหลักและแบรนด์ด้วย
สมัครแก้สโซฮอลคลับ ได้พ้อยท์คุ้มดีอ่ะครับ

แต่เชลล์เมื่อก่อนชอบ เดี๋ยวนี้เฉยๆ แหะ ความนิยมชมชอบก็แบบนี้แล่ะ นานาจิตตังครับ นานาเวลาตังด้วยยยย 555

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:13:38 »
ผมไม่เติม ปตท.มาก็หลายปีละ เติมแต่บางจากเป็นหลัก

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:19:14 »
สมัยเป็นวัยรุ่น ว่างเก็บสถิติตการเติมน้ำมันรถเบนซินทุกถังที่เติม พบว่า ปตท กินสุด (เก็บสถิติหลายๆ ปั้มเป็นระยะทางกว่า 70,000 กิโล) ก็เลยไม่ค่อยอยากเติมถ้าไม่จำเป็น
แต่ปัจจุบันขับรถดีเซล เติมมาทุกยี่ห้อ พบว่าไม่ต่างกันเลย ทั้งความแรงและอัตรายริโภคน้ำมัน ระยะยาวยังไม่ทราบคนับ แต่ถ้าให้เลือก ไฮฟอสมาเป็นอันดับต้นๆๆ

ส่วนผมว่าที่คนเกลียดกันมาจาก 2 ประเด็นหลักๆ
1. วิ่งได้ระยะทางน้อยกว่า
2. การเมือง

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:25:13 »
ไม่ได้เกลียดปตท. แต่ไม่ชอบน้ำมัน ปตท.
ปตท.มี7-11 สะดวกดีจริงๆ

ชอบเติมShell และใช้ผลิตภัณฑ์น้ำมันเครื่องของShell
การเติมน้ำมันทุกครั้ง จะลงจากรถไปดูและกำกับด้วย ถ้าไม่ลำบากมาก

ห้องน้ำShell ปั๊มใหญ่ๆ สะอาด คนใช้บริการน้อยกว่าปตท.  คิดว่าสะดวกรวดเร็วดี  8)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:30:50 »
ผมเติม jet เป็นหลักแต่ใหนแต่ไร มาจน ปตท เทคเอามา ก็ยังเติมอยู่ หลังๆมาเริ่มมีกระแส น้ำมันยี่ห้อื่นให้ความรู้สึกแตกต่างกว่า

เลยลองดู และ ก็จริงตามกระแส ไม่รู้เป็นเพราะว่าเคยเติมแต่ ปตท พอมาเจอเจ้าอื่นมันเลยทำให้การตอบสนองเปลี่ยนไปหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้

เรื่องเติมแล้ววิ่งได้ไกลกว่าไหม มันก็ไม่แตกต่างกัน พอดีว่าเติมแต่ละครั้ง ไม่ได้ใช้เส้นทางเดิมๆเสียด้วย

แต่ที่เติม jet หรือ ปตท ก็เพราะเมื่อก่อนต้องขอใบกำกับภาษีเต็มรูปแบบ ถ้าปั้มอื่นๆ รอไปเหอะ กว่าจะได้ ของ ปตท เค้าแป้บๆ
พอมาตอนนี้ ไม่ค่อยได้ใช้ เลยได้มีโอกาสลองปั๊มอื่นๆดูบ้าง เลยมีข้อคิดเห็นตามข้างบนครับ

ปตท เค้าคงมีกำไรเยอะมากๆหละ ถึงได้มีงบอัดฉีดให้สามารถปรับปรุงสถานที่ ให้น่าเข้าพักรถ พักคน ครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:37:52 »
ผมไม่เติม ปตท เพราะเห็นว่าหลายๆคนแนะนำว่าอย่าเติมเหตุผลคือมันไม่สะอาด มีปัญหาในเรื่องของการจัดเก็บระหว่างการขนส่งหรืออะไรประมาณนั้น
ซึ้งผมก็ไม่ใช่ว่าจะเชื่อ 100% นะ แต่ในเมื่อผมสามารถหาเติมปั้มอื่นได้โดยไม่ลำบาก การกันไว้ย่อมดีกว่าแก้ครับในความคิดผม

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:53:05 »
เมื่อก่อนเคยเติมครับ ช่วงหลายปีก่อน ช่วงที่ราคามันถูกกว่าปั้มอื่น นานมากหลายปีเลย เติมดีเซลประจำควันดำกลิ่นเหม็นกว่า ปั้มเซล คาลเทลแต่เดียวนี้ไม่ทราบนะ เพราะไม่ค่อยเติมและ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:56:01 »
จากประสบการณ์จริงนะ vios 03 ใช้ปตท.มาตลอดเกือบ 10 ปี พอเปลี่ยนเป็นเชลล์เท่านั้นแหล่ะครับ ขับดีขึ้นกว่าเดิมมาก
ส่วนมุมมองในเรื่องการตลาด ผมเดาๆว่ามันเป็นมาเฟียในวงการน้ำมัน แบบเดียวกับซีพีในวงการอาหาร
อ้อ เมื่อไม่นานเคยมีน้องคนนึงเรียนป.เอกวิศวะอะไรสักอย่าง เขาบอกผมว่าน้ำมันปตท.มันผสมเยอะกว่าเจ้าอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2016, 23:01:30 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 23:00:44 »
รถผมเติมแล้วเดินเบาแล้วรถสั่นครับ ทั้งๆที่เติมGasohol95 E10แต่รถรองรับได้ถึงE20ด้วยซ้ำ

ในขณะที่เติมCaltexแล้วรถวิ่งลื่น ไม่สั่น ไม่สะดุด แถมวิ่งได้ไกลกว่าเกือบๆ10กิโลเมตรต่อถัง
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13