ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงไม่ชอบน้ำมันปตทกันเหรอครับ  (อ่าน 24354 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
Re: ทำไมถึงไม่ชอบน้ำมันปตทกันเหรอครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 23:12:59 »
แต่ก่อนบ้านผมเติม ปตท ตลอดครับ เพราะปั๊มมันใหญ่และดูดีนั่นแหละ
แต่พอลองเปลี่ยนมาใช้ caltex นี่วิ่งต่างกันราวฟ้ากับเหว

คันที่เห็นชัดๆคือ ford everest รุ่นเก่าของบ้านผม
แต่ก่อนเร่งไม่ขึ้นเลย อืดมาก เครื่องเดินไม่สมูท ควันดำ
พอเปลี่ยนมาใช้ caltex เร่งดีขึ้นมาก จังหวะสมูทกว่าเดิมแบบรู้สึกได้ ต่างกันชัดเจนมากๆ

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
Re: ทำไมถึงไม่ชอบน้ำมันปตทกันเหรอครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 23:17:56 »
ผมคาร์เทคครับต้องปั้มใหญ่ๆหน่อย ถ้าไม่มีก็บางจาก นานๆทีเติมเชลล์วีล้างหัวฉีด (แต่เติมเชลล์วีเหมือนรถวิ่งได้ระยะทางมากกว่าเพื่อน ในกรณีขับเส้นเดิมแบบเดิมทุกวัน)

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 23:57:48 »
ปกติ ถ้าไม่ได้ออก ตจว จะเติมปั๊มประจำที่ เคยใช้แล้วไม่มีปัญหา
บางทีเปลี่ยนปั๊มแล้วเจอน้ำมันคุณภาพห่วย(เครื่องเบาสั่นมาก) บางที่ผสมน้ำอีก

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 00:06:10 »
ถ้าพูดถึงคุณภาพน้ำมัน ผมชอบเชลล์ตระกูลวีเพาเวอร์มากสุด รองลงมาเอสโซ่และคาลเท็กซ์ครับ

แต่ถ้าในด้านการบริการ โดยเฉพาะเวลาออกต่างจังหวัด จะเข้าห้องน้ำจะพักหรือหาซื้อไรกินระหว่างทาง ผมเลี้ยวเข้าปตท.แบบไม่ลังเลเลยแต่ไม่เติมน้ำมันน่ะ ใช้บริการอื่นของเขาครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 00:06:36 »
รถผมเติมแล้วเดินเบาแล้วรถสั่นครับ ทั้งๆที่เติมGasohol95 E10แต่รถรองรับได้ถึงE20ด้วยซ้ำ

ในขณะที่เติมCaltexแล้วรถวิ่งลื่น ไม่สั่น ไม่สะดุด แถมวิ่งได้ไกลกว่าเกือบๆ10กิโลเมตรต่อถัง

ของผมเบนซิน e10 caltex ก็วิ่งระยะได้ไกลสุด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 00:35:48 »
นอกจากคุณภาพน้ำมันแล้วยังมีเรื่องการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมด้วยครับ
ปตท. ไม่ได้จริงจังเท่ากับค่ายน้ำมันต่างชาติที่เค้าค่อนข้างเคร่งครัด
เรื่องสิ่งแวดล้อมในประเทศที่เค้าไปลงทุน
อาจารย์สาขาวิชาธรณีวิทยา ท่านนึงเป็นคนเน้นเอง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 00:40:35 »
ผมเคยเติมแล้วมันอืดครับ แต่บางทีก็ไม่เป็นนะครับ
แต่ค่ายหอยกับดาวผมเติมแล้วไม่เคยเจออืดเลยนะ หนำซ้ำบางครั้งยังแรงเหมือนได้ม้าเพิ่มสัก 2-3ตัวเลย(ไม่ได้เวอร์ครับ มันรู้สึกว่ารถพุ่งแบบชัดเจนมากๆ เหยียบแรงๆยังตกใจเลย)
แต่ใบไม้ผมก็เติมนะ ไม่เคยมีอืดหรือแรง อันนี้โอเคครับ เติมบ่อยอยู่
ส่วนน้ำมันเกรดพรีเมี่ยมผมเติมแล้วรู้สึกได้นะว่ามันพุ่งกว่าเดิม เหมือนว่าเผาไหม้ดีกว่า ส่วนใหญ่จะเติมตอนออกตวจ.

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 00:43:25 »
ถ้าในเมืองก็เติม พวก Shell /Esso ครับ แต่ออกตจวเติม ปตท คนเยอะดี ครบด้วย
เติมปั้ม อื่นเข้าห้องน้ำทีเสียวหลังเลย  :o :o
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 03:22:18 »
ความรู้สึกส่วนตัวเมื่อก่อนไม่ค่อยสนใจเรื่องน้ำมันเท่าไหร่ อะไรก็เติม หลังคนแนะนำให้ลองเปลี่ยนเจ้ามาใช้ วีพาวเวอร์ไม่รู้นะผมรู้สึกว่ามันลื่นขึ้น

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 07:19:05 »
สมัยก่อนตอน PTT Blue Card ออกใหม่ๆ ผมเติมแต่ ปตท. 91 แต่รู้สึกว่าวิ่งได้น้อย เวลาเร่งก็รอบดีดสูงแต่รถไม่ค่อยพุ่ง แล้วพอพ่อเอารถผมไปใช้แล้วเติม Shell กลับมาให้ พอใช้ไปแล้วไม่คิดจะเติม ปตท.อีกเลย ยกเว้นจำเป็นจริงๆ รถวิ่งดีกว่าเดิมมาก เคยลองจับอัตราสิ้นเปลืองดู 91 ทั้งคู่เส้นทางเดียวกัน  เซลล์วิ่งเยอะกว่าทุกครั้ง บางทีมีเกือบ 10 โล ยิ่งตอนนี้ Shell มีบัตรสะสมแต้ม บางที เติม V power 95 ได้ลิตรละ 4 แต้ม เติม 3 - 4 ถังก็ได้ส่วนลด 100 บาทแล้ว

ปัจจุบันเลยเติม Shell อย่างเดียว ทั้ง 91 95 ในเวลาออกต่างจังหวัดถ้าไม่มีเซลล์ วิ่งหาบางจากก่อน ปตท.ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 08:06:20 »
ไม่ได้ไม่ชอบครับแต่มีปัญหาเรื่องคุณภาพน้ำมันมากกว่า เอารถมเลยละกัน Civic 02 ขาเอามาเติมปตทโซฮอลล์ 91 รอบเดินเบาสั่นสะอึกๆ พอเปลี่ยนเป็นเชลล์ฟิวเซฟ 91 อาการนี้หายไปเลยสปีดต้นก็ดีขึ้น พอมาเติมปตทโซฮอลล์ 95 ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยคิดว่า ปตทโซฮอลล์91 คงไม่เหมาะกับรถผม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 08:07:16 »
ล่าสุดที่ลองเติมปตท. คือดีเซลพรีเมียม  ปรากฏว่าวันรุ่งขึ้น รถสตาร์ทไม่ติด

ต้องล้างถังเปลี่ยนน้ำมัน แย็กปั็มใหม่พักใหญ่เลย ทั้งที่วันนั้นมีธุระด้วย ล่วงเลยเวลานัดไปเป็นชั่วโมง   ถึงกับขยาดเลยทีเดียว

หลักๆผมเติม บางจากครับ เส้นทางที่ใช้ประจำ จำได้หมดตรงไหนมีบางจาก  รึถ้าจำเป็นต้องใช้ยี่ห้ออื่นก็เลือกเชลล์กับเอสโซ่   อีกอย่างที่ชอบบางจากมากเพราะพนักงานเติมน้ำมันส่วนใหญ่เป็นคนไทย  ผิดกับเอสโซ่ คาลเท็กซ์ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 08:11:08 »
ปตท. ไม่แถมน้ำดื่ม 5555

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 08:17:19 »
ใช้รถในกรุงเทพเป็นส่วนใหญ่ เติมปตท.มาตลอด พอใช้ E85 หันมาเติมบางจาก เมื่อน้ำมันถูกลงก็กลับมาเติมโซฮอล95 ของ ปตท.

แต่ช่วงกลางปีที่แล้วกลับมาขับมอเตอร์ไซด์อีกครั้ง แล้วลองเติมคาลเท็กซ์กับซัสโก้ (รู้สึก)เหมือนขับดีและประหยัดกว่า

ตั้งแต่นั้นจึงเติมคาลเท็กซ์เป็นส่วนใหญ่ แต่ถ้าเติมนอกกรุงเทพฯก็ยังเลือกเติมปั๊มปตท.เป็นหลัก

..ผมว่าต่างจังหวัดปั๊มปตท. ดูน่าเชื่อถือว่าปั๊มอื่นๆนะครับ..

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 08:26:00 »
ตอนช่วงที่ผมเติม E85 ผมเติมบางจากแล้ววิ่งได้ไกลกว่า ปตท 20km หลายครั้งนะครับ ส่วนน่ำมันตัวอื่นผมไม่ทราบเลยเพราะหลังจากนั้นผมก้ไม่

เติม ปตท อีกเลย แต่ล่าสุดหลังจากที่มีการปรับราคาน้ำมันใน กทม ขึ้น 0.05 สตางค์ ทางภาคตะวันออกที่ผมใช้รถอยู่ประจำเลยมีราคาน้ำมันถูก

กว่า กทม โดยเฉพาะโซนพัทยาที่ถูกกว่า กทม ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว ปรากฏว่าสิ่งที่เกิดขึ้นคือ Shell Esso Caltex ยังขายราคาเดิมแต่ ปตท และ

บางจากหลายปั้ม เอาราคาใหม่ที่ กทมไปบวกขึ้นอีกให้สูงกว่าในอัตราเท่าเดิม ผมพอเลยน้ำมันเหมือนกันเรื่องอะไรผมต้องจ่ายแพงกว่าครับแถมตามชื่อเสียง 3 แบรนด์นั้นจะดีกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 08:45:44 »
ที่ยังเติมปตทเพราะแฟนชอบกินอเมซอนครับ ผมใช้ e20 ของ ปตท มา 5 ปี ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่จะอืดๆหน่อยและถ้าอัดหนักๆกลิ่นแคตจะมาทันที
ถ้าเทียบกับ esso ไม่มีกลิ่นเลย
แต่แถวบ้านโดนปตทขนาบข้าง ทั้งขาเข้า ขาออก เลยจำใจต้องเติมมันต่อไป ตอนนี้เปลี่ยนมาเติมดีเซลแทน เคยลองเทียบกับคาลเทก คาลเทกขับดีกว่า แต่แถวบ้านก็ไม่มีอีกกก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 08:54:25 »
ตอนน้ำมันแพง ผมได้ยินว่า ปตท มีกำไรจากการบริการอื่นๆมากกว่าตัวน้ำมันซะอีก

ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังเป็นอย่างที่บอกหรือไม่  :-\

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 09:09:17 »
ผมเติม ปตท.ประจำครับ..
เข้าปั๊มเดียวก็ครบทุกอย่างแล้ว
ส่วนเรื่องน้ำมันผมว่าเอาเข้าจริงๆ
มันก็ไม่ได้ต่างแบบสัมผัสได้ชัดเจนอะไรเลย

ส่วนปั๊มอื่นผมก็เติมบางจากกับ PT
ผมเอาขึ้นถึงสะดวกเป็นหลักครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 09:23:31 »
แถวบ้านผมไม่มีเลย
ที่จอดรถหายาก ช่วงเทศกาลยิ่งหนัก ต่อคิวเติมน้ำมันอีก

ส่วนตัวผมไม่ค่อยแคร์เรื่องยี่ห้อเท่าไหร่ มี E20 ก็พอ

ตราหอย อยู่ก่อนเข้าบ้านประมาณ 1 กิโล เลยเป็นปั๊มที่ผมเติมบ่อยที่สุด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 09:35:21 »
ถ้าจะเติมน้ำมันไทย ผมเติมบางจากครับ

ปล.

จับเสือในถัง 600 ได้น้ำดื่มไซส์ 13 บาท คืนกลับมา = เติม 587 บาท

แถมได้คูปองกินแมคซันเดย์ในราคา 9 บาท = ลด อีก 20

เท่ากะเติมไปแค่ 567 บาท

ช่วงนี้เลยเข้าปั๊มเสือบ่อย

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 09:38:22 »
รู้สึกได้ว่า ปตท. เติมแล้วอืดกว่า บางจาก และเชลล์ ทั้งดีเซลและเบนซิน โดยเทียบจากน้ำมันตัวถูกที่มี
และโดยส่วนตัว ถ้าเลือกได้จะไม่เติม ปตท. เนื่องจากเรื่องการเมืองล้วนๆ และความไม่เข้าใจว่าทำไมต้องอิงราคา
จากสิงคโปร์ ทั้งที่สิงคโปร์ไม่สามารถผลิตน้ำมันได้
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 09:53:40 »
ปกติเติมบางจาก  เพราะแถมน้ำขวดใหญ่

แต่ถ้าไม่ผ่านบางจากก็ ปตท นี่ละครับ

เรื่องคุณภาพ  ไม่ต่างกัน ใช้ E20 เป็นหลัก  อัตราสิ้นเปลืองใช้ในเมืองก็ไม่ต่างกัน

ไม่เน้นการเมือง  น้ำมันหมดหน้าปั้มไหนเติมหมดที่ไม่ใช่ปั้มหลอด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 10:44:42 »
ถ้าน้ำมันเครื่องนี่ผมไม่ชอบ ปตท. เลย สังเคราะห์แท้ 100% แต่เมื่อวิ่งครบหมื่นโลก็รู้สึกอืดลงอย่างรู้สึกได้ พอถ่ายน้ำมันออกเท่านั้นล่ะ ดำหนืดออกมาเลย ><
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 10:55:53 »
ปกติตอนนี้จะเติมesso เป็นหลักเพราะรู้สึกว่าเครื่องเดินเรียบกว่าปตท.กับ บางจากแล้วแถมน้ำด้วยซึ่งปตทไม่แถม บางจากแถมบ้างไม่แถมบ้าง

Shell เมื่อก่อนชอบมากรู้สึกว่าเครื่องลื่นเงียบ เร่งขึ้นกว่ายี่ห้ออื่น แต่ตอนหลังน้ำมันV-power มันแพงกว่ายี่ห้ออื่นมากเกินไปรู้สึกว่าไม่คุ้มกับส่วนต่างเลยเลิกเติมแล้ว Caltex หาเติมยากมากแถวบ้านปิดกิจการไปหมด แต่ยอมรับว่าชอบเบนซิล 95เพียวๆของcaltex มากเลยเติมแล้วเครื่องนิ่งไม่มีสั่นกระตุกๆถ้ามีโอกาสก็จะเติมทุกที

ปตท.คนเยอะมากยิ่งแถวบ้านมีNGV แท็กซี่จอดรอเติมกันล้นออกมาข้างถนน จะได้เติมบ่อยหน่อยก็เวลาออกต่างจังหวัด แต่ถ้าเจอPT ผมก็ไม่เติมนะปตท. ผมเติมPT แล้วเหมือนรถไปได้ไกลกว่าปตท.ลองมาหลายทีละ สรุปคือ ปตท.ได้เงินผมยากมากอาจเพราะผมไม่ค่อยชอบบุคลิกน้ำมันของเค้า รวมถึงบริการอื่นๆเช่น ห้องน้ำ, 7-11, ร้านอาหารต่างๆในปั๊มโดยเฉพาะต่างจังหวัดคนจะเยอะมาก ไม่ใช่ช่วงเทศกาลบางปั๊มก็เยอะอย่ดี กาแฟอเมซอลผมยอมรับว่าชอบนะ แต่หลายๆสาขาเหมือนคุณภาพไม่เท่ากัน แถมบางที่รอนานมาก ตัดปัญหาคือกินกาแฟกระป๋องก็ได้ ร้านโชว์ห่วยริมทางเยอะแยะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 11:08:40 »
ผมเฉย ๆ นะ ปตท  ถือว่า น้ำมันเขาระดับกลาง ๆ

แต่ชอบ บริการอื่นเพิ่มเติมที่อยู่ในปั้มมากกว่าครับ

เติม แก๊สโซฮอล 95 ตลอด  ตอนนี้น้ำมันถูก เหยียบสบายเลย  8)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 11:23:00 »

ผ่านปั๊มไหน เติมปั๊มนั้นครับ
ไม่คิดมาก ไม่อคติ

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 11:24:28 »
หอย นี้เอาเปรียบสุด และไม่ได้ดีเด่อย่างที่โม้ด้วย แค่ใส่หัวเชื้อตัวเองเพิ่มราคา4บาท
ทั้งที่ฐาน95 มาจากโรงกลั่นอย่างเดียวกัน

ลูกไฟ ถ้าปั้มนั้นเป็นของบ.มีวิศวกรมาตรวจถังเก็บ เรื่องน้ำผสมไม่น่าจะมี เนื่องจากเวลาเปิดปั้มใหม่
ทั้งของใบไม้ และลูกไฟจะมีวิศวกรมาตรวจถัง และให้พ่นเคลือบถังกันซึม
ต่อให้ถังยังดีแต่จะเปลี่ยนมาใช้สองยี่ห้อนี้ ต้องพ่นเพิ่มเพื่อให้มั่นใจว่า ถังเก็บไม่มีปัญหา

ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นวิศวกรมาตรวจ ถ้าสภาพดีไม่ต้องพ่นกันซึมใหม่ ถ่ายน้ำมันขายได้เลย

บรรดาปั้มเก่าที่ไม่ได้ปรับปรุง จะเหมารวมก็ไม่ถูกต้องนัก ถ้าย้ายถังไปบนดินแบบสมัยก่อนได้
คุณภาพน้ำมันก็ควบคุมง่าย แถวถ.ประดิพัทธ์ เลียบคลองประปา ยังมีปั้มสามทหาร ตั้งหัวจ่ายจากเพดาน
ปั้มน้ำมัน ไม่มีเสาเกะกะแบบสมัยนี้ ภายหลังรื้อออกหมด เพราะว่าไม่ปลอดภัย ทั้งที่รอดจากน้ำท่วมมาตลอด

ค่าอะไหล่ที่ทุกปั้มต้องเจอ เช่น

สายส่งน้ำมันจากหัวจ่ายราคาหลักแสน
หัวจ่ายตู้หนึ่งหลักล้าน
ถ้าเติมน้ำมันe20 ,e85 เจ้าของปั้มต้องลงทุนหลักล้านในการจ่ายน้ำมัน ด้วยอุปกรณ์ใหม่

แต่กำไรต่อลิตรต่ำมาก ถ้าขายได้น้อยก็ขาดทุน ยังไม่นับตอนลงน้ำมันที่ต้องนั่งเฝ้าอีก
สมัยก่อนที่เบนซินลิตรละ3-8บาท บางปั้มบอกกำไรวันละหมื่น เดี๋ยวนี้กำไรไม่มากไปกว่าเดิม
แต่ค่าแรง ซ่อมบำรุง ถีบตัวไปมาก

และงานระบบที่ช่างต้องมาตรวจทุกเดือน ซึ่งดีบ้างไม่ดีบ้าง ซ่อมจบบ้างไม่จบบ้าง
โดยเฉพาะngv แก้งานครั้งเดียวมักไม่จบ เจ้าของปั้มเครียดแล้วเครียดอีก เด็กปั้มก็กลัว
ยิ่งเจอเจ้าของรถไร้ความรับผิดชอบ ไม่ดับเครื่องจะเติมน้ำมันท่าเดียว คงพึ่งได้แต่สิ่งศักดิ์สิทธิ์

พอกำไรน้อยบางปั้มอาจโกง อย่างที่ปั้มแก๊สบางปั้มทำ หรือขายอย่างอื่นชดเชยน้ำมันที่เรียกว่า
นอนออย คือ ยกห้างเล็กๆมาไว้ในปั้ม ลงทุนถูกว่าลงหัวจ่ายรถสิบล้อ หัวลาก เนื่องจากไปเติมแก๊สกันหมด
จุดขายนี้ก็ไปได้ดีสำหรับคนที่สายป่านยาว แต่ที่ลงทุนไม่ไหวก็ปิดไป หรือคุมคุณภาพน้ำมันไม่ได้ ลูกค้าต้องเปลี่ยนปั้ม

ทียี่ห้ออื่นเติมมีปัญหาบ้างไม่เป็นประเด็น เพราะจำนวนปั้มน้อยกว่ามาก เนื่องจากจิฟฟี่เจ๊งแล้วลูกไฟมาซื้อต่อ
พวกปั้มที่ซื้อลูกไฟมาขายก่อนหน้าก็เหมือนข้าวนอกนา และเงินที่ลงทุนก็ต้องหาเอง

ส่วนคุณภาพน้ำมันจริง ใบไม้ ลูกไฟ ดีตามที่บอกคุณสมบัติไว้ ตัวไหนยูโร5 ยูโร4 ก็จริงตามนั้น ยี่ห้ออื่นไม่กล้าลง
น้ำมันเครื่องมีหลายรุ่น อ่านก่อนซื้อว่าเป็น gf5 dexos1 vds4 หรือไม่ ราคาไม่ถูกมาก
ตัวถูกจะแค่api sn vds3 ดีสมราคา ไม่ใช่แค่ติดของนอก แต่ไม่ลงรายละเอียด เพราะการที่ตีพิมพ์ได้
ต้องส่งไปตรวจแล๊บผ่านก่อนลักไก่ไม่ได้ กลิ่นควันจะเหม็นน้อยลงตามยูโรที่มากขึ้น เพราะกำมะถันลดลง
ขนาดคู่มือรถหลายล้าน ยังปิดบังเรื่องนี้ มักลงแค่

ต้องมีปริมาณกำมะถันต่ำกว่า 50ppm (คือ ยูโร4)
ส่วนปริมาณกำมะถันต่ำกว่า 10ppm (คือ ยูโร5)

ส่วนจะมีกรองอนุภาคหรือไม่ในรถ ถ้าไอเสียรถออกมาเป็นยูโร5 มีทุกคัน เติมน้ำมันไม่ตรงจะเสียระยะยาว
แต่เจ้าของไม่โทษตัวเองที่ไม่อ่านคู่มือ หรือบ.รถที่ไม่แจ้งให้ชัด กลับโทษแต่น้ำมันทั้งที่บรรยยายสรรพคุณไปแล้ว
พวกที่น้ำมัน.ฮ.มาผสมเติมกระบะกัน เครื่องไม่พัง สะอาด และแรง แต่ถ้าผิดส่วนก็กระจาย ตอนนี้เขาผสมมาให้แล้ว
ยังสู้พวกโม้เก่งๆ ไม่ได้ ท่อยังไม่เคยเห็น ค่าแล็บไม่ต้องดู ใช้ความรู้สึกบอกได้ สบายต่างชาติไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2016, 12:54:56 โดย bahamu »

ออฟไลน์ miie9

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 12:08:52 »
ผมเติมดีเซล กับ e85 เมื่อเทียบกับปั๊มอื่น(เติม 500) ปั๊มอื่นขับได้ไกลกว่าเป็น 10กิโลนะครับ (ผมใช้รถทุกวัน) ล่าสุด จากล่าสุด(ดีเซล) ภูเก็ต -กรุงเทพ เติม1ถัง ปตท.ไปถึงกรุงเทพเหลือ 1ขีด ขากลับ เติมเชลล์(ธรรมดา)เหลือกลับเกิน 1ขีด นิดๆ อัตตาเร่งดีกว่า ขากลับ แถมบรรทุกของมากอีก ประมาณ 150 kg. แต่ปั๊มซักโก้ ระวังนะครับ (ปั๊มเล็ก)เติมเสร็จสักพักขับไปเจอไฟเครื่องเตือน พอเร่งไปถึง 80 จะเร่งไม่ขึ้นแถมกดเพิ่มความเร็วจะลดอีกด้วย ต้องเติมน้ำมันปั๊มอื่นไล่ประมาณ 2ถึง หายกริ๊ปเลยครับ เสียดายผมไม่เคยขอบิลเวลาเติมน้ำมันเลย จะเข้าไปเคลียสักหน่อย (ซักโก้ปั๊มขาออกภูเก็ต)ระวังกันด้วยครับ ยิ่งช่วงหน้าฝน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 14:00:04 »
เคยเติม วิ่งอืดๆ อัตราเร่งแย่ วิ่งต่อถังน้อยกว่าปั้มเจ้าอื่นๆเค้าหมด เลยเลิกเติม ดีอย่างเดี่ยวห้องน้ำและร้านค้าในปั้ม มีที่เดียวจบทุกสิ่งครับ
หลักๆจะเติม Caltex รองลงมา Shell Esso PT ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 14:10:21 »
ผมเคยเติม e85 ของ ปตท อยู่ครั้งนึง  แล้วรถผมสะดุด เลยเลิกเติม แล้วจัดแต่บางจากครับ ไม่รู้ปรับปรุงรึยังครับ นั่นก็ 2 ปีมาได้แล้วครับ