ผู้เขียน หัวข้อ: emissions vacuum solenoid valve คืออะไรครับ?  (อ่าน 3302 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
emissions vacuum solenoid valve คืออะไรครับ?
« เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 19:15:40 »

หลังจากที่ติดกรองเปลือยแบบตรงรุ่นมา

ซึ่งก็ใช้งานได้ปกติ ไม่มีอะไร

แต่มีอุปกรณ์อยู่ตัวนึง ซึ่งปกติแล้ว ตัวมันจะมีท่อเสียบอยู่ในท่ออากาศหลังผ่านกรอง

ซึ่งท่อที่แถมกับกรอง มีช่องต่อเซ็นเซอร์ (G-1) และขายื่นออกมาเสียบท่อ (G-3)

แต่สุดท้ายก็มีตัวนี้เหลือห้อยอยู่ ไม่มีรูเสียบ (G-2)

ค้น google ดู มันคือ emissions vacuum solenoid valve หรือบางเว็บเรียกมันว่า purge solenoid valve

ซึ่งผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร ทำหน้าที่อะไร

รูที่มี มันเป็นรูอากาศเข้า หรืออากาศออกก็ไม่รู้

ผมควรจะทำยังไงกับมันดีครับ?

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
Re: emissions vacuum solenoid valve คืออะไรครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 22:48:55 »
purge control solenoid ถ้าอิงมาจากมาสด้าพวกรุ่นเก่าๆ มันคือโซลินอยไว้เปิดปิดให้ไอน้ำมันเบนซินจากกระป๋องชาโคลไปเข้าท่อร่วมไอดีครับ กล่องจะสั่งเปิดตอนกดคันเร่งเพื่อเอาไอน้ำมันที่สะสมไว้ไปเผาเพื่อลดมลพิษแทนที่จะปล่อยสู่อากาศ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: emissions vacuum solenoid valve คืออะไรครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 11:07:19 »
ขอบคุณคุณ lotto มากครับ

คล้าย ๆ กับที่ผมค้นในเน็ตมาครับ แต่บางคนก็ว่าเป็นช่องหายใจ ต้องติดกรองอันเล็ก

แต่สุดท้ายก็เข้าใจแล้ว ผมว่าปล่อยไว้ดีกว่าครับ