ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่..จะดูอย่างไร...แค่ไหนที่ว่าใหม่  (อ่าน 3325 ครั้ง)

ออฟไลน์ ??????????????

• Newbie
  • *
เวลาจะไปรับรถ ..เห็นมีคนแนะนำ ให้ดู
v.i.d. lebel
ดู สัปดาห์/ปี ยาง seatbelt
แล้วแค่ไหนครับ..ที่ว่า"ใหม่" พอยอมรับได้
เช่น ยาง 4009 เกือบ 5 เดือนนี่เก่าเกินไปไหมครับ
ขอความเห็น และความรู้จากทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
Re: รถใหม่..จะดูอย่างไร...แค่ไหนที่ว่าใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 14:44:24 »
จะปีไหนก็รับได้นะ ไม่งั้นเขาจะมีประกันไว้ให้ทำมัยละ มันก็ต้อมีค้างสต๊อกมั้ง แต่เขาก็พยามบริหารไม่ให้ค้างนาน หากว่าค้างนานก็มีการรับประกันให้หากเกิดปัญหา  ชิ้นส่วนร้อยพ่อพันแม่ก็ยอมมีผิดพลาด มั้งนะผมว่า เหมือนข้อสอบ O-net อย่าคิดน้อย และคิดมาก ให้คิดกลางๆ    ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: รถใหม่..จะดูอย่างไร...แค่ไหนที่ว่าใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 15:00:36 »
เรื่องยาง ผมว่า โอเคนี่ครับ

ยางมีอายุ การเก็บได้ถึง 6 ปี นับจากวันผลิต
เอามาลงถนน ก็ขึ้นอยู่ับว่า เราขับโหดแค่ไหน เร็วแค่ไหน ย่องแค่ไหนเป็นหลัก
บางราย หมื่นกิโลเมตรก็ต้องเปลี่ยน บางราย ลากไปได้ เป็นแสนกิโลเมตร โดยไม่ต้องเปลี่ยนก็มีครับ
อยู่ที่ยางแต่ลรุ่นแต่ละยี่ห้อด้วยอีกต่างหาก

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 15:55:22 »
 4009 ก็ ถือว่า ไม่เก่า เลยนะคับ

ลองดู ร่องยางดีกว่า มีสึกลงไปมากแค่ไหน

ส่วนเข็มขัดนิรภัยนั้น มันก็ สามารถ หาเปลี่ยนได้เหมือนกัน

เอาเปนว่า คิดแบบเป็นกลางดีกว่าคับ

อย่าไปคิดมากก

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 16:27:56 »
4009 ก็ ถือว่า ไม่เก่า เลยนะคับ

ลองดู ร่องยางดีกว่า มีสึกลงไปมากแค่ไหน

ส่วนเข็มขัดนิรภัยนั้น มันก็ สามารถ หาเปลี่ยนได้เหมือนกัน

เอาเปนว่า คิดแบบเป็นกลางดีกว่าคับ

นอเรื่องนะครับ คุณCaZzMaNiAnn อยู่ ม.แม่ฟ้าหลวงเหลอครับ เห็นเอารูปลานดาวมาเป็นรูปส่วนตัวครับ

ในเรื่อง ก็ดูหลายๆอย่างประกอบกันครับ และคิดแบบกลางๆจะดีกว่าครับ

sonykit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 20:55:27 »
1.รหัสเลขตัวถังรถจะบอกวันผลิตวัน/เดือน/ปี-ดูไม่เป็นว่าเลขไรดูที่คู่มือ
2.แบตเตอรี่ดูวันผลิต-บางคันผลิตมานานไม่ได้ขายอาจมีการเปลี่ยนใหม่
3.ยางรถยนต์ว่ารหัสการผลิตตรงกันทุกเส้น 4 ล้อแล้วก็ดูคันอื่นๆรู่นเดียวกันใช่ยี่ห้อเดียวกันมั้ย
4.ง่ายๆดูอะไรก็ได้ที่สามารถระบุวันผลิตและต้องใช้งานตามสภาพ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 00:53:41 »

นอเรื่องนะครับ คุณCaZzMaNiAnn อยู่ ม.แม่ฟ้าหลวงเหลอครับ เห็นเอารูปลานดาวมาเป็นรูปส่วนตัวครับ

ในเรื่อง ก็ดูหลายๆอย่างประกอบกันครับ และคิดแบบกลางๆจะดีกว่าครับ

ช่ายคับ เป็นศิษย์เก่าที่นี่คับผม

แล้วพี่เป็นคนเชียงราย หรือ เรียนที่นี่ เหมือนกกันคับ

ยินดีที่ได้รุจักคับ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style