ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องโบวี่นี่หลอกมั้ยครับ  (อ่าน 1638 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
กล่องโบวี่นี่หลอกมั้ยครับ
« เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 13:14:43 »
วันก่อนเล่น Facebook อยู่แล้วเห็นโฆษณากล่องโบวี่ ใช้หลักการเดียวกันกับกล่องเก็บบวกคือสร้างโอโซนในท่อไอดี ซึ่งวิศวกรหลายคนได้มีข้อโต้เถียงว่ามันเป็นการหลอกลวง (สำหรับกล่องเก็บบวก) แต่อันนี้อาจารย์เทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรีถึงกับมา Endorse ด้วยตัวเอง ผมเลยไปหาข้อมูลพบว่าเค้าลงทุนกับไอกล่องนี่ไปหลายล้าน ไม่แน่ใจว่าลงเงินไปกับอะไร ถ้าให้เดาคงเป็นค่าโฆษณามากกว่าค่าพัฒนาสินค้า

ใครที่มีความรู้ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าหลอกรึเปล่า

https://youtu.be/wmpOlm1FUFo?t=7m24s

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: กล่องโบวี่นี่หลอกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 17:57:03 »
ผมทดลอง ของอีกแบรนด์หนึ่งแล้ว..

ผลที่ได้หากเป็นกล่องที่ปรับจูนในตัวมันเองได้ (ฉลาด) มันจะปรับเพิ่มการจ่ายน้ำมันในรอบต่ำ  เนื่องจากสัดส่วนอากาศกับน้ำมันไม่เหมาะสม(บางไป) ให้ความรู้สึกแรงขึ้นเล็กน้อย และกินน้ำมันขึ้น

แต่หากใช้กับดีเซล  ที่กล่องปรับค่าไม่ได้  จะให้ความรู้สึกได้ว่าดีขึ้นครับ