ผู้เขียน หัวข้อ: หากจะเปรียบรถเป็นแฟน....  (อ่าน 2621 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
หากจะเปรียบรถเป็นแฟน....
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:02:17 »
แฟนเก่า ที่เคยคบกันมานาน (10 ปี) มีเหตุให้แยกจากกันเพราะครอบครัว วันนึงมีโอกาสได้กลับมาเจอกันใหม่เลยลองกลับมาคบกันใหม่ ... แต่รู้สึกว่าหลายๆอย่างมันไม่เหมือนเดิม แถมต้องนอนโรงพยาบาลตั้ง 1 ปี เต็มๆ คบได้ 2 ปี จึงแยกทางกันอีกครั้ง

วันนี้ ... บังเอิญเจอแฟนเก่าอีกครั้ง ความรู้สึกเก่าๆเริ่มกลับมา แถมเธอเองก็มีท่าทีว่าอยากจะกลับมา (อาการที่ต้องนอนโรงพยาบาลก็หายขาดแล้ว) ... แต่วันนี้ผมเองกำลังจีบคนที่เคยชอบมา 20 ปีแต่ปล่อยให้หลุดมือไปหลายต่อหลายครั้ง

ระหว่างคนที่เข้าใจกันเป็นอย่างดีมานาน กับ คนที่แอบมองมาตลอดแต่ไม่เคยได้สัมผัส ... เป็นคุณจะเลือกใครครับ

-----------------------  8)
อุปมาถึงรถจริงๆนะครับ
- แฟนเก่า = น้องปูเป้ e30 coupe
- เข้าโรงพยาบาล = ปะผุ
- คนที่เคยชอบ = น้องจิ๋ว MX5 กับ น้องอิน Integra
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:04:38 โดย Turin »

ออฟไลน์ mozart

Re: หากจะเปรียบรถเป็นแฟน....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:16:36 »
อ่านๆนี้ยิ่งกว่ารักสามเศร้าครับ หันไปทางไหนก็มีแต่เจ็บ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:47:14 »
ตกลงจริงๆ คือรถใช่ไหมครับ ผม งง

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:13:43 »
ของผมเปรียบได้แบบว่า
ใหม่ๆอยากขับทุกวัน  เวลานานๆผ่านไปรถเริ่มเก่า แต่ก็อยากขับเกือบทุกวัน (ชอบขับ) แต่รถเจ้ากรรมมันดันไม่เชื่องมือเหมือนเก่า ขับยากไม่ให้ขับซะงั้น
เลยอยากไปหาเพิ่มอีกสักคันสองคันเอาปีใหม่ๆหน่อยจะได้สลับกันขับ

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:50:12 »
รถเก่ารถเสียก็แค่ขายทิ้งแล้วซื้อคันใหม่หรือจะสะสมหลายๆคันก็ได้ถ้าตัดไม่ขาด
เปรียบเป็นแฟนคุณจะมีกี่คนก็ได้ แต่ภรรยานั้นมีได้เพียงคนเดียวครับ เสียก็ต้องซ่อม ขับยากก็ต้องปรับตัว เก่าหรือเบื่อก็ขายทิ้งไม่ได้ และต้องรับผิดชอบกันและกัน ที่สำคัญคือ"จ่ายสด" เอาเข้าไฟแนนซ์ไม่ได้ ;D ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:55:38 »
เดินหน้าแล้วเดินหน้าต่อเถอะครับ
รถคันเก่าที่ขับแล้วไม่สัมพันธ์กันจนถึง
ไม่สามารถใช้ได้ถึง 2 ครั้ง ต่อให้ครั้ง
ที่ 3 ผมว่ามันก็ใช้ได้ไม่นาน แต่ก็ไม่
มีความจำเป็นที่จะต้องบอกขายหรือ
ทำลายทิ้งนะครับ ยังเก็บไว้ ดูห่างๆ
ถนอมน้ำใจกัน เพราะอย่าน้อยถึงจะ
ไปกันไม่ได้แต่ก็ อดทนด้วยกันมาก็นาน
ดูแลกันไปตามความเหมาะสมดีกว่า

ส่วนคันใหม่ที่ยังไม่เคยลอง
ต้องลองครับ ถ้าไม่ลองก็ไม่รู้
บางทีรถที่ไม่เคยขับ ชอบมานาน
เก็บเงินมาทั้งชีวิต ซื้อมาใช้จริง
อาจจะขับไม่ดีก็ได้ครับ มันต้องลอง
ถ้าขับดีก็มีความสุขกันไปยาวๆๆๆๆ
ถ้าไม่ดีก็ไม่เสียดายที่ได้ลองใช้แล้ว

------

ปล.ทีแรกนึกว่าจะให้สมาชิกเปรียบ
แฟน หรือ เมีย เป็นรถ
ถ้าให้เปรียบเมียเป็นรถนะ ผมเริ่มก่อนเลย

เมียผม เหมือน รถยนต์Hybrid ครับ

ตอนซื้อ ราคาแพง
ต้องระวังมากเป็นพิเศษ (ขี้งอน)
อะไหล่แแพง (เวลางอนต้องซ่อมด้วยของ กระเป๋า นาฬิกา แพง)
ตอนนี้คิดจะขายราคาตก ไม่มีคนเอา

สุดท้ายต้องก้มหน้าใช้ต่อไป ครับ 55555

ขำๆทิ้งท้าย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 10:12:50 »
ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่น้ำพริกถ้วยเก่าอร่อยเสมอ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 10:34:37 »
โยนหัวก้อย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 11:01:22 »
แฟนกับรถมันต่างกัน ตรงที่เราสามารถมีหลายๆคันได้โดยที่ไม่โดนแฟนเก่าเพ่งกระบาล

ถ้าผมเลี้ยงดูไหว ก็เอาทั้งคู่ล่ะครับ  คันหนึ่งไว้เป็นแม่บ้านใช้ชีวิตประจำวัน  อีกคันไว้ดูไว้ขับเล่นวันสบายๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 11:15:49 »
แฟนกับรถมันต่างกัน ตรงที่เราสามารถมีหลายๆคันได้โดยที่ไม่โดนแฟนเก่าเพ่งกระบาล

ถ้าผมเลี้ยงดูไหว ก็เอาทั้งคู่ล่ะครับ  คันหนึ่งไว้เป็นแม่บ้านใช้ชีวิตประจำวัน  อีกคันไว้ดูไว้ขับเล่นวันสบายๆ
ทุกวันนี้ที่ถามซอกแซกก็เพราะเมียอนุมัติแค่คันเดียวครับ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 11:18:50 โดย Turin »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 11:54:39 »
เดินหน้าแล้วเดินหน้าต่อเถอะครับ
รถคันเก่าที่ขับแล้วไม่สัมพันธ์กันจนถึง
ไม่สามารถใช้ได้ถึง 2 ครั้ง ต่อให้ครั้ง
ที่ 3 ผมว่ามันก็ใช้ได้ไม่นาน แต่ก็ไม่
มีความจำเป็นที่จะต้องบอกขายหรือ
ทำลายทิ้งนะครับ ยังเก็บไว้ ดูห่างๆ
ถนอมน้ำใจกัน เพราะอย่าน้อยถึงจะ
ไปกันไม่ได้แต่ก็ อดทนด้วยกันมาก็นาน
ดูแลกันไปตามความเหมาะสมดีกว่า

ส่วนคันใหม่ที่ยังไม่เคยลอง
ต้องลองครับ ถ้าไม่ลองก็ไม่รู้
บางทีรถที่ไม่เคยขับ ชอบมานาน
เก็บเงินมาทั้งชีวิต ซื้อมาใช้จริง
อาจจะขับไม่ดีก็ได้ครับ มันต้องลอง
ถ้าขับดีก็มีความสุขกันไปยาวๆๆๆๆ
ถ้าไม่ดีก็ไม่เสียดายที่ได้ลองใช้แล้ว

------

ปล.ทีแรกนึกว่าจะให้สมาชิกเปรียบ
แฟน หรือ เมีย เป็นรถ
ถ้าให้เปรียบเมียเป็นรถนะ ผมเริ่มก่อนเลย

เมียผม เหมือน รถยนต์Hybrid ครับ

ตอนซื้อ ราคาแพง
ต้องระวังมากเป็นพิเศษ (ขี้งอน)
อะไหล่แแพง (เวลางอนต้องซ่อมด้วยของ กระเป๋า นาฬิกา แพง)
ตอนนี้คิดจะขายราคาตก ไม่มีคนเอา

สุดท้ายต้องก้มหน้าใช้ต่อไป ครับ 55555

ขำๆทิ้งท้าย
ปูเป้#1ตอนใช้รอบแรกดีทุกอย่างไม่ปัญหาอะไรเลยครับ แต่ตอนนั้นมีปัญหาต้องสะสางตัวเองให้เรียบร้อย เลยต้องกำจัด"ของเล่น"ครับ

พอเข้าที่เข้าทางเลยไปหาคันใหม่มาปั้น น้องปูเป้#2 ... กะว่า 6 เดือนเสร็จ กลายเป็นเกือบ 18 เดือน กว่าจะเสร็จความ"อยาก"มันหายหมดแล้ว ... พอเจอปัญหาจุกจิกของรถเก่า เช่น รอบเบาไม่นิ่ง แอร์ไม่เย็น ฯลฯ เลยพาลหาเรื่องขายมันซะเลย แล้วไปเล่น sleeper เกียร์ออโต้

มาถึงวันนี้เกิดคิดถึงรถเกียร์ธรรมดาจี๊ดๆ เลยเริ่มๆมอง mx5 กับ Integra ไว้เพราะเป็นรถที่สมัยเรียนอยากได้มาก ... แต่บังเอิญเพื่อนคนที่รับเจ้าคันที่ 2 ไปก็เหมือนจะมีเหตุให้ปล่อยเลยต้องกลับมาคิดว่าจะกลับมา"คืนดี"กับน้องปูเป้#2 ดีไหม

... หากว่าเป็นน้องปูเป้#3 คงไม่คิดแน่ครับ ขี้เกียจปั้น เพราะอีก 2 คันที่ดูไว้ก็ไม่ต้องปั้นต่อทั้งคู่ครับ ได้บทเรียนจากปูเป้#2 มาว่าถ้าไม่มีเวลาจริงๆการปั้นรถแอบเครียดและชวนอารมณ์เสียกว่าที่คิด แล้วจะพาลให้เบื่อรถคันที่ปั้นไปด้วย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 12:12:45 »
เอาวิธีคิดแบบเป็นแฟนมาใช้ไม่ได้อ่ะครับ ถ้าเป็นคนจะพิจารณาแบบนึง ถ้าเป็นรถก็อีกแบบนึง ถ้าแฟนเก่า(คน)เป็นคนดีจริงๆแล้วคุณรักจริง ต่อให้เจ็บป่วยยังไงคุณก็ไม่เลิกคบ แต่รถไม่ใช่ ถ้าเป็นรถผมจะลองขับคันที่ไม่เคยขับครับ ไปเทสก่อนถ้าถูกใจก็เอากลับบ้าน ต่อให้รักแค่ไหนถ้าใช้ไปปัญหาเยอะก็ขาย ละหารุ่นอื่นแทน แต่ถ้าบ้านที่จอดเยอะก็จะเก็บก็ได้ แต่ก็ซื้อคันใหม่อยู่ดี ถ้าคิดจะใช้นานๆก็ให้ศึกษารถรุ่นนั้นดีๆก่อนซื้อให้แน่ใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 12:14:56 โดย Nonlamer »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 12:32:42 »
เอาวิธีคิดแบบเป็นแฟนมาใช้ไม่ได้อ่ะครับ ถ้าเป็นคนจะพิจารณาแบบนึง ถ้าเป็นรถก็อีกแบบนึง ถ้าแฟนเก่า(คน)เป็นคนดีจริงๆแล้วคุณรักจริง ต่อให้เจ็บป่วยยังไงคุณก็ไม่เลิกคบ แต่รถไม่ใช่ ถ้าเป็นรถผมจะลองขับคันที่ไม่เคยขับครับ ไปเทสก่อนถ้าถูกใจก็เอากลับบ้าน ต่อให้รักแค่ไหนถ้าใช้ไปปัญหาเยอะก็ขาย ละหารุ่นอื่นแทน แต่ถ้าบ้านที่จอดเยอะก็จะเก็บก็ได้ แต่ก็ซื้อคันใหม่อยู่ดี ถ้าคิดจะใช้นานๆก็ให้ศึกษารถรุ่นนั้นดีๆก่อนซื้อให้แน่ใจครับ
เปรียบเทียบขำๆครับ ... แต่ท่านพูดมาน่าสนใจ ลองคันที่ไม่เคยลองก่อน ถูกใจก็ลืมคันเก่าซะ  8)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 13:17:13 »
ผมรักแล้วไม่ลืมครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 17:37:16 »
ผมจะเลือกสิ่งใหม่ๆครับ
หนังเรื่องเดิม ตอนจบมันก็เหมือนเดิม
เอาเวลาไปดูเรื่องใหม่ดีกว่า ตื่นเต้น ท้าทาย ไม่รู้ตอนจบ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 00:32:34 »
เป็นผมเหรอครับ....รักใครแล้วรักเลย

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 08:08:11 »
ขอเดินไปข้างหน้าดีกว่า เพราะถ้าสิ่งที่ได้อ่านมันดีจริง คงสำเร็จสมหวังไปนานแล้วครับ

สรุป ออกรถป้ายแดง
One Day.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 10:02:15 »
ขอเดินไปข้างหน้าดีกว่า เพราะถ้าสิ่งที่ได้อ่านมันดีจริง คงสำเร็จสมหวังไปนานแล้วครับ

สรุป ออกรถป้ายแดง
จะว่าไป รถป้ายแดงเปรียบเหมือนเมียแต่ง ... รถพวกนี้น่าเปรียบเหมือนกิ๊กมากกว่าครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 14:00:24 »
เลือกของใหม่ที่ไม่เคยลอง

เจ็บ แต่ท้าทาย แค่ได้ลองขับสักเดือนก็คุ้มแล้ว

ไม่ว่ารถหรือแฟน