ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบให้คนล่ะ 2 ล้าน ซื้อรถใช่ยาวๆ 20 ปีจะซื้อรุ่นไรกันครับ  (อ่าน 10198 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมตอบคำถามนี้เมื่อ 16 ปีก่อน กับตัวเอง

ได้รถมาสองคัน 318 New Beetle

ทุกวันนี้เหลือ New Beetle อาบุ16

ถ้าไม่นับปัญหาจากการชน กับค่าน้ำมันแล้วล่ะก็ สองล้านมีทอนนะ ครับ

มีค่าซ่อมบำรุง ค่าดัดแปลงระบบให้เหมาะกับอากาศบ้านเรา ติดแก๊ซไปแล้ว

ออฟไลน์ maijung123

• Newbie
  • *
2ล้านแล้วใช้ยาวๆ ใช้ในเมือง+มีครอบครัวคง Ford Everestครับ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
ถ้าตามนี้ คงเป็น Toyota Fortuner ครับ ดูมีอนาคตไกลที่สุด เพราะอะไหล่ใช้กับรถกระบะได้ เรื่องช่วงล่างของเล่นน่าจะเยอะแล้ว เดี๋ยวเปลี่ยนทีหลังได้ ซื้อตอนนี้ อีก 20 ปี ขายได้ 2 แสนนิดๆก็เปลี่ยนรถหละคร้าบบบบบบ

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
คงเลือกรถญี่ปุ่นและเผื่อสต็อคอะไหล่ในอีก20ปี ผมคงเลือกฟอร์จูนเนอร์ตัวท็อบ ถึงแม้จะเกลียดไฟหน้าที่แสนจะแยงตา เลือกแบบจำใจครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ nest@cm

ตอนนี้ มีรถเก๋งอยู่แล้ว หากจะมองก็ต้องเป็นรถอเนกประสงค์ก็แล้วกัน  ตัวเลือกของผม คือ ฟอร์จูนเนอร์ ครับ  ได้มาจะจับไปเปลี่ยนโช๊ค ทำเครื่องเสียงอีกสัก ๓ แสน ใช้ยาวๆ ไปเลย  ส่วนตัวผมยังมองว่า  ฟอร์จูนเนอร์ ตัวแรก หากเจ้าของดูแลดีๆ  ปัจจุบันยังสวยอยู่เลย

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
ระยะเวลายาวไปครับ
ทำให้เลือกอยาก
แต่ถ้ามีงบประมาณให้ฟรีๆ
ก็คงต้องเลือก Toyota Ventory 3.0V (1.649ล้าน)
ไว้ใช้เพื่อคนในครอบครัว เพราะตั้ง 20 ปี
(ถ้าเป็น sedan or ppv เดี๋ยว 4-5ปี ก็เบื่อ เพราะการแข่งขันสูง ทำให้ มนุษยธรรมดาๆ เกิดกิเลสสูง)
One Day.

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เลือกเหมือนท่าน จขกท. ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ sakano

พอมีคำว่าใช้ 20 ปี ผมแทบตัดรถยุโรปทุกตัวออกจากหัวหมด

ประสบการณ์จากทั้งตัวเอง คนรอบตัว และคนที่ส่งเรื่องร้องเรียนต่างๆเข้ามา..ถ้าคุณต้องการรถปลอดปัญหา
กรุณาจุดธูปแล้วกราบรถเอา แต่ถ้าเอารถประเภทที่มีปัญหาน้อยหน่อย พยายามอยู่กับรถ C-Segment
เกียร์อัตโนมัติจากญี่ปุ่นเอาไว้ ส่วน D-Segment ผมคงซื้อไม่ Teana 2.5 ก็ Camry 2.5

แต่ถ้าผมมีเงิน 2 ล้านจริง ให้ตายผมก็ไม่ซื้อรถราคาล้านห้าล้านเจ็ด เพราะในปัจจุบัน ผมมีทั้งรถที่ฝัน
อยากจะได้ และรถที่มองว่าเอามาเพื่อใช้งานจริงจัง รถที่ฝันอยากจะได้ของผมใช้งบรวมไม่ถึง 500,000
ในการทำ 2 คัน และรถที่เอาไว้ใช้งานของผมก็ไม่จำเป็นต้องราคาเกินล้าน รถประมาณ Altis ESport
ตัวใหม่ หรือ Sylphy Turbo หรือ Mazda 3 นี่ผมก็ขับ Happy แล้วและพอใจที่จะเอามาเป็นรถใช้งาน

ขอสงสัยหน่อยครับ
ทำไมถ้าเป็น camry ก็จะต้อง รุ่น 2.5

เพราะเครื่อง 2.0 รุ่นใหม่ ก็พึ่งเปิดตัวออกมา และเป็นพื้นฐานของเครื่องรุ่น 2000 TURBO
ซึ่งผมคิดว่า น่าจะใช้งานกันไปอีกมากกว่า 10ปี
ก็น่าจะมีอะไหล่รองรับไปได้ถึง 20ปี

มันน่าจะตอบโจทย์มากกว่า อ่ะครับ ^^
 8)

ออฟไลน์ Sit: )

ลองนึกดูว่ารถปี 1995 ที่ยังเห็นวิ่งอยู่มีไรบ้าง
ยุโรปมี w124 ซึ่งคงซ่อมหนักละ
W202 ก็ซอ่มไม่น่าเบา
3/5 โฉมนกแก้วและหน้าหมู ผมไม่ชำนาญ
แต่ถ้าฝั่งญี่ปุ่น มี ae101 กับ exior อันนี้ยังมีเพื่อนมีญาติใช้ เห็นสภาพไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยพังกลางทาง
Civic ตาโตก็ยังมีบ้าง Accord ท้ายสองก้อน เห็นน้อย
ดูเหมือนที่ระยะ 20 ปี รถญี่ปุ่นจะอึดกว่า

ถ้ามีสองล้านแล้วต้องใช้รถไป 20ปี ผมเอา d segment ญี่ปุ่นป้ายแดง แล้วใช้สัก 12ปี (ครบสามรุ่น) ถึงตอนนั้นน่าจะพอมีงบมาสมทบซื้อ d segment อีกคัน ที่คิดแบบนี่เพราะ d segment มันใช้งานได้จริง วิ่งไกล นั่งเยอะ แบกของได้ อาจจะกินน้ำมันหน่อยพอรับได้ ไม่เอายุโรปเพราะดูไม่ไหว ไม่อยากรออะไหล่

ออฟไลน์ mark2015

คงต้องจบที่ญี่ปุ่นละครับ 20 ปี
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Harem

DMAX V-CROSS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 22:36:05 โดย narakva »

morphling14

• บุคคลทั่วไป
XV ครับ ไม่รู้จะทนพอใช้ถึง 20 ปีรึปล่าว <---นี่ถ้าผ่อนได้ก็จะดี ถ้าเสียดอกต่ำหรือ0เปอก็จะดียิ่งขึ้น

ที่เหลือเอาไปลงทุนครับ แหะๆ

ออฟไลน์ pongsakorn11

เป็นผมคง ปาเจโร่ ไม่ก็ ฟอจูนเนอร์ ครับ

ออฟไลน์ Equcha

XV ครับ ไม่รู้จะทนพอใช้ถึง 20 ปีรึปล่าว <---นี่ถ้าผ่อนได้ก็จะดี ถ้าเสียดอกต่ำหรือ0เปอก็จะดียิ่งขึ้น

ที่เหลือเอาไปลงทุนครับ แหะๆ

ผมเห็น GC ยังซิ่งกันลมปริวอยู่เลยครับ ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะสำหรับซุ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Fortuner 2.8V 4*4 ครับ หรือไม่ก็ Camry 2.5G
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Camry โฉมออสซี่แล้วกัน บำรุงรักษาง่ายตามฉบับรถญี่ปุ่น แถมหล่อได้อีกนาน เพราะไม่ค่อยมีใครใช้  8)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tee+...Lek

พอมีคำว่าใช้ 20 ปี ผมแทบตัดรถยุโรปทุกตัวออกจากหัวหมด

ประสบการณ์จากทั้งตัวเอง คนรอบตัว และคนที่ส่งเรื่องร้องเรียนต่างๆเข้ามา..ถ้าคุณต้องการรถปลอดปัญหา
กรุณาจุดธูปแล้วกราบรถเอา แต่ถ้าเอารถประเภทที่มีปัญหาน้อยหน่อย พยายามอยู่กับรถ C-Segment
เกียร์อัตโนมัติจากญี่ปุ่นเอาไว้ ส่วน D-Segment ผมคงซื้อไม่ Teana 2.5 ก็ Camry 2.5

แต่ถ้าผมมีเงิน 2 ล้านจริง ให้ตายผมก็ไม่ซื้อรถราคาล้านห้าล้านเจ็ด เพราะในปัจจุบัน ผมมีทั้งรถที่ฝัน
อยากจะได้ และรถที่มองว่าเอามาเพื่อใช้งานจริงจัง รถที่ฝันอยากจะได้ของผมใช้งบรวมไม่ถึง 500,000
ในการทำ 2 คัน และรถที่เอาไว้ใช้งานของผมก็ไม่จำเป็นต้องราคาเกินล้าน รถประมาณ Altis ESport
ตัวใหม่ หรือ Sylphy Turbo หรือ Mazda 3 นี่ผมก็ขับ Happy แล้วและพอใจที่จะเอามาเป็นรถใช้งาน

ทำไมถ้าเป็น camry ก็จะต้อง รุ่น 2.5

เพราะเครื่อง 2.0 รุ่นใหม่ ก็พึ่งเปิดตัวออกมา และเป็นพื้นฐานของเครื่องรุ่น 2000 TURBO
ซึ่งผมคิดว่า น่าจะใช้งานกันไปอีกมากกว่า 10ปี
ก็น่าจะมีอะไหล่รองรับไปได้ถึง 20ปี

มันน่าจะตอบโจทย์มากกว่า อ่ะครับ ^^
 8)

ปัญหาหลักๆ ของการซ่อมรถคือเทคโนโลยีที่ใส่เข้าไปครับ

2.5 มันเป็นเครื่องเดิมๆ ไม่มีเทอร์โบ ไม่มีการฉีดตรง การซ่อมบำรุงและอะไหล่น่าจะถูกกว่าเครื่องรุ่นใหม่ที่มีการฉีดตรงครับ

แต่ผมชอบเทคโนโลยี และมีความสุขดีกับ 2.5 HV Premier นะ อิ อิ

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดสักคัน  ผมคงเน้นไปที่ Honda และ Toyota แบบไม่ลังเล
อะไหล่มีเรื่อยๆ จะเซียงกงหรือเบิกใหม่ ก็มีให้เลือกสรรค์ ครับ

ออฟไลน์ mothsan

ปัจจุบันผมเลือก116i ไปกับงบ2ล้าน
ถ้าให้เลือกใหม่ขอfortuner กะdc5 ในงบ2ล้านแทนนะ

ออฟไลน์ 2k

BRZ / GT86 รับรองอยู่ยาว20ปีสบายแน่นอน  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ sakano

8)

ปัญหาหลักๆ ของการซ่อมรถคือเทคโนโลยีที่ใส่เข้าไปครับ

2.5 มันเป็นเครื่องเดิมๆ ไม่มีเทอร์โบ ไม่มีการฉีดตรง การซ่อมบำรุงและอะไหล่น่าจะถูกกว่าเครื่องรุ่นใหม่ที่มีการฉีดตรงครับ

แต่ผมชอบเทคโนโลยี และมีความสุขดีกับ 2.5 HV Premier นะ อิ อิ

เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณครับ ^^