ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซูเปอร์ชาร์จ ของbenz  (อ่าน 7203 ครั้ง)

ออฟไลน์ jz3815pq

• Newbie
  • *
เครื่องซูเปอร์ชาร์จ ของbenz
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 10:45:23 »
คือตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ เกี่ยวกับ benz e w212
   1. รุ่นนี้ไม่มีเครื่อง v6 2500cc. เหมือน w211 หรือครับ
   2. เครื่องw212 เป็น1800cc ติดเทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ มันจะมีการสึกหรอของชิ้นในตัวเครื่องเร็วกว่าเครื่อง v6 เดิมๆหรือไม่ ในการขับปกติ และใช่ความเร็ว
   3.เครื่องbenzที่ติดเทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ มาหลายๆรุ่นในอดีต มีอายุการใช่งาน หรือ ความคงทนสูงไม่ครับ พูดง่ายคือ
จุกจิกหรือไม่
   4.เครื่องbenzที่ติดเทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ ในปัจจุบันก่อนดับเครื่องต้องทิ้งไว้ประมาณ 5 นาทีค่อยดับเครื่องหรือไม่ เพื่อยืด
อายุของตัวเทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ
   5.benz มีbsi เหมือนของbmw หรือไม่ และมีการรับประกันในส่วนต่างของตัวรถอย่างไรบ้าง
   6. กระผมกังวลในส่วนของเทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ กลัวว่ามันจะไม่ทน ถ้าใช่รถวิ่งเกินหลักแสนไปแล้ว ผู้ที่มีประสบการณ์ การใช่ คิดเห็นเป็นอย่างไร
   7.เทอร์โบซูเปอร์ชาร์จช่วยให้ประหยัดน้ำมันจริงหรือไม่
   8. w212รุ่นนี้สามารถใช่น้ำมันแก๊สโซฮอล91 หรือ 95 ได้หรือไม่
สุดท้ายต้องขอขอบคุณเพื่อนๆที่มาให้ความรู้ครับ :) :) :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เครื่องซูเปอร์ชาร์จ ของbenz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:17:02 »
เมอร์เซเดส ใช้ ซูเปอร์ชาร์จ นะครับ ไม่ใช่เทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ
การสึกหรอถ้ารักษาดีๆก็ไม่น่าต่างจากเครื่อง NA เท่าไหร่ครับ
BSI ไม่มีครับ แต่ไม่รู้เขาให้เป็นบริการอื่นมาแทนหรือเปล่านะ
แก๊สโซฮอล เติมได้ครับและเติมไปเถอะ แนะนำว่า 95 ครับ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
Re: เครื่องซูเปอร์ชาร์จ ของbenz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:28:37 »
คือตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ เกี่ยวกับ benz e w212
   1. รุ่นนี้ไม่มีเครื่อง v6 2500cc. เหมือน w211 หรือครับ
   2. เครื่องw212 เป็น1800cc ติดเทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ มันจะมีการสึกหรอของชิ้นในตัวเครื่องเร็วกว่าเครื่อง v6 เดิมๆหรือไม่ ในการขับปกติ และใช่ความเร็ว
   3.เครื่องbenzที่ติดเทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ มาหลายๆรุ่นในอดีต มีอายุการใช่งาน หรือ ความคงทนสูงไม่ครับ พูดง่ายคือ
จุกจิกหรือไม่
   4.เครื่องbenzที่ติดเทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ ในปัจจุบันก่อนดับเครื่องต้องทิ้งไว้ประมาณ 5 นาทีค่อยดับเครื่องหรือไม่ เพื่อยืด
อายุของตัวเทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ
   5.benz มีbsi เหมือนของbmw หรือไม่ และมีการรับประกันในส่วนต่างของตัวรถอย่างไรบ้าง
   6. กระผมกังวลในส่วนของเทอร์โบซูเปอร์ชาร์จ กลัวว่ามันจะไม่ทน ถ้าใช่รถวิ่งเกินหลักแสนไปแล้ว ผู้ที่มีประสบการณ์ การใช่ คิดเห็นเป็นอย่างไร
   7.เทอร์โบซูเปอร์ชาร์จช่วยให้ประหยัดน้ำมันจริงหรือไม่
   8. w212รุ่นนี้สามารถใช่น้ำมันแก๊สโซฮอล91 หรือ 95 ได้หรือไม่
สุดท้ายต้องขอขอบคุณเพื่อนๆที่มาให้ความรู้ครับ :) :) :)

1. ถ้าได้ได้สัมผัสของ 6สูบต้องเล่น E300 แทนครับ V6 3000cc
2. รถยังใหม่อยู่ ภายใน3ปีแรกไม่มีแน่ๆ ครับ ^^
3. จากที่เคยใช้ W124 E280 กับ W211 E240 2.6 มาทำให้ตอบข้อนี้ไม่ได้เช่นกันครับ เพราะมันเป็นเครื่อง 6สูบ N/A ทั้งคู่ - -"
4. เหมือนข้อ 3 ครับ
5. เท่าที่ทราบไม่มีครับ
6. ข้ามครับ ใช้แต่เครื่อง N/A
7. อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าต่อให้เบนซ์ไม่ใช้ CGI แต่ยังไงซะ รถใหม่ก็ประหยัดขึ้นกว่ารถรุ่นเก่าอยู่แล้วเป็นปกติธรรมดา หรือถ้าประหยัดเท่าเดิมก็ต้องแรงขึ้นครับ
8. เติมได้เฉพาะ 95 และ โซฮอลล์95 ครับ    91 หมดสิทธิด้วยประการทั้งปวงครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 14:13:41 »
พูดถึง เครื่องซูเปอร์ชาร์จ  ทำมัยบริษัทรถบ้านเรามันไม่ฮิตเอาซะเลยหว่า เพราะทำให้ออกตัวดีช่ายมะ แต่กินแรงเครื่อง เห็นเน้นแต่เทอร์โบกัน

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 16:49:08 »
 ;D ;D ;D ;D................facts and simple to know...........

-  gasoline / benzene engines are suitable on supercharger that wouldn't drag much heat over thier combustion chamber.
-  diesel engines would love to work with turbocharger which needs more hotter over thier cylinderheads.
**  please be notice that most of turbocharger/supercharger doesn't need any delay timer at all.......see... they are not
   equipping from thier first manufacturing!!!

yogibear

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 18:31:46 »
ซุปเปอร์ชาจ เหมือนซุปเปอร์ไซย่าป่าว ...555

ล้อเล่นคับ

ออฟไลน์ ekimike

• Jr. Member
  • **
  • ???
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 21:07:57 »
มันไม่ใช่ซุปเปอร์ชาร์จ มันเป็นแค่ตัวคอมเพรสเซอร์ที่มีแค่ใบพัดช่วยส่งอากาศเข้าห้องเครื่องไม่ใช่เหรอคับ หรือผมเข้าใจผิด

แต่เรื่องจะเสียหายผมว่าเครื่องเยอรมันก็ทนทานอยู่แล้วละคับ (เหมือนเคยอ่านมาแล้วมีคนถามอย่างนี้เลยและเค้าก็ตอบอย่างนี้อะคับ)

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 02:48:43 »
เก็บข้อมูลครับ...

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 10:47:40 »
มันไม่ใช่ซุปเปอร์ชาร์จ มันเป็นแค่ตัวคอมเพรสเซอร์ที่มีแค่ใบพัดช่วยส่งอากาศเข้าห้องเครื่องไม่ใช่เหรอคับ หรือผมเข้าใจผิด

แต่เรื่องจะเสียหายผมว่าเครื่องเยอรมันก็ทนทานอยู่แล้วละคับ (เหมือนเคยอ่านมาแล้วมีคนถามอย่างนี้เลยและเค้าก็ตอบอย่างนี้อะคับ)

ซุปเปอร์ชาร์ต กับ คอมเพรสเซอร์

มันคือตัวเดียวกันเลยคับผม

แล้วแต่ ประเทศไหนบริษัท ไหนจะเรียกอะไร

T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory