ผู้เขียน หัวข้อ: ภรรยากำลังท้อง เลือกรถคันไหนดี ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 7648 ครั้ง)

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
เพิ่งทราบว่าภรรยาท้อง ประจวบกับกำลังจะซื้อรถใหม่ ไว้รับส่งภรรยาและลูก(ในอนาคต)
มีงบ7-8แสน ควรซื้อรถรุ่นไหนดีครับ
อยากได้ที่มี ABS+air bag
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2010, 13:18:55 โดย kopy081 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ภรรยากำลังท้อง เลือกรถคันไหนดี ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:10:37 »
มองการณ์ใกล้ไปไหมครับ อย่างนี้ต้องนุ่มๆอย่างโคโรลล่า-อัลติส ครับ หรือทีด้าก็สบายนะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ภรรยากำลังท้อง เลือกรถคันไหนดี ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:28:04 »
มองการณ์ใกล้ไปไหมครับ อย่างนี้ต้องนุ่มๆอย่างโคโรลล่า-อัลติส ครับ หรือทีด้าก็สบายนะ

ตามนี้เลยครับ

แนะควรพาภรรยาไปลองนั่งเบาะหลัง ทั้งสองรุ่นแล้วค่อยตัดสินใจ(ห้ามคาดเบลเป็นอันขาด เป็นห่วงเด็กในท้อง)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:43:12 »
ถ้าไม่ขับเร็วมาก Altis CNG ก็น่าจะดีนะครับ ประหยัดกว่ากิโลเมตรละประมาณ 2-3 บาทเลยนะครับ (ถ้ามีที่เติมและไม่กลัวเรื่องแก๊สระเบิด ซึ่งผมว่าที่ติดจากโรงงาน มีความปลอดภัยสูงกว่าติดข้างนอกอยู่แล้ว)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:51:56 »
volvo มือสองครับ พวก 850, s70 เป็นตัว van ก็ได้ครับ สามสี่แสน ที่เหลือ เตรียมไว้ซ่อม ติดแก๊สก็ได้

volvo เป็นรถที่เป็นมิตรกับคนท้อง และเด็กที่สุดแล้ว มีเบาะและเข็มขัดนิรภัยที่เตรียมไว้สำหรับสรีระคนท้อง

ลองดูเป็นตัวเลือกครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ denkmit

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:04:44 »
ลองมองข้าม shot จากท้อง เป็นเจ้าตัวน้อยลืมตาออกมาดูโลกแล้ว
พอจะพาเจ้าตัวน้อยไปไหนที่ต้องเตรียมของราวกับจะย้ายบ้าน
เพราะฉนั้นกระโปรงท้ายต้องมีพื้นที่เก็บของพอสมควร

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:32:31 »
เห็นด้วยกับคุณ Quadrifoglio Verde ครับ...

ถ้าไม่มีปัญหากับรถมือสองก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ เพราะเวลาที่ลูกคลอดออกมาก็สามารถติดตั้งเบาะเด็กได้ด้วยครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:57:15 »
มือ 1 - Tiida
มือ 2 -อยากแนะนำ Space Wagon แต่เกินงบไป
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 14:49:37 »
volvo มือสองครับ พวก 850, s70 เป็นตัว van ก็ได้ครับ สามสี่แสน ที่เหลือ เตรียมไว้ซ่อม ติดแก๊สก็ได้

volvo เป็นรถที่เป็นมิตรกับคนท้อง และเด็กที่สุดแล้ว มีเบาะและเข็มขัดนิรภัยที่เตรียมไว้สำหรับสรีระคนท้อง

เห็นด้วยครับ เพราะ volvo เป็นไม่กี่เจ้าที่มีจุดยึดเบาะนริภัยของเด็กติดมาให้
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ totu

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 15:02:56 »

แนะควรพาภรรยาไปลองนั่งเบาะหลัง ทั้งสองรุ่นแล้วค่อยตัดสินใจ(ห้ามคาดเบลเป็นอันขาด เป็นห่วงเด็กในท้อง)

ผมว่าถ้าไม่คาดเข็มขัดอาจจะอันตรายกว่านะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 17:12:40 »

ผมว่าถ้าไม่คาดเข็มขัดอาจจะอันตรายกว่านะ

ควรคาดเข็มขัดนิรภัยครับ ในคู่มือประจำรถจะมีวิธีคาดเข็มขัดนิรภัยสำหรับคนท้องอยู่

เท่าที่ลองนั่งนะครับ ทีด้า เป็นรถที่ห้องโดยสารกว้างขวางอย่างไม่น่าเชื่อ แต่ ติอีตรงที่ยางที่ติดมากับรถเป็นรุ่น B250 ที่ท่านผู้เกินบอกว่ามีคุณภาพเทียบเท่าหนังยางมัดของ เพราะนั่งแล้วมันเด้งพอสมควร ถ้าตัดยาง ผมว่านั่งสบาย

850 ไม่โบ น่าสนใจครับ น่าสนใจมากๆ ถ้าจับได้รถสภาพดีๆนี่น่าสนใจเอามากๆครับ

ว่าแต่

คัมรี่ แอกคอร์ด รุ่นเก่าก็ยังอยู่ในงบนะครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 18:21:22 »
เป็นผมเลือก รถพยาบาล ครับ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 19:48:38 »
เพิ่มอีกนิด...อยากแนะนำ Innova
นั่งสบาย คุ้มค่าที่สุดในงบประมาณ 8-9-1.0 บาท (แก้คำผิด .. เป็น 8 แสน ถึง 1 ล้าน)

บำรุงรักษาง่าย ทนทานเหมือนปิคอัพ
ในอนาคต ยังเป็นรถที่จะพาครอบครัวคุณ ไปเที่ยวที่ต่างๆ ได้สะดวก ... แถมเป็นรถโรงเรียน ที่ปลอดภัย ;D

ยังไงๆ ยังมีรถ Mpv หรือ estate และ Suv ให้เลือกอีกเยอะครับ
ลองหันมามองรถในกลุ่มนี้บ้างนะครับ เพราะมันเหมาะกับครอบครัวดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2010, 23:48:30 โดย k.seng »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 21:57:24 »
เพิ่มอีกนิด...อยากแนะนำ Innova
นั่งสบาย คุ้มค่าที่สุดในงบประมาณ 8-9-1.0 บาท

บำรุงรักษาง่าย ทนทานเหมือนปิคอัพ
ในอนาคต ยังเป็นรถที่จะพาครอบครัวคุณ ไปเที่ยวที่ต่างๆ ได้สะดวก ... แถมเป็นรถโรงเรียน ที่ปลอดภัย ;D

ยังไงๆ ยังมีรถ Mpv หรือ estate และ Suv ให้เลือกอีกเยอะครับ
ลองหันมามองรถในกลุ่มนี้บ้างนะครับ เพราะมันเหมาะกับครอบครัวดี

คันนึงไม่ถึงร้อยบาทผมสนใจแน่นอนครับ น้ำมันหมดซื้อคันใหม่เลยเพราะคุ้มกว่า  ;D

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 23:47:02 »
นั่งสบาย คุ้มค่าที่สุดในงบประมาณ 8-9-1.0 บาท

คันนึงไม่ถึงร้อยบาทผมสนใจแน่นอนครับ น้ำมันหมดซื้อคันใหม่เลยเพราะคุ้มกว่า  ;D

อูยส์ๆๆๆๆ ... พิมพ์ผิด ..
ขออภัย ... ฮ่าๆๆ งั้น ผมขอ 2 โหล ล่ะกันนะ ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 00:09:08 »
เชียร์ spacewagon นะ เพราะเหมาะมากมาย แต่เงินงบไปเยอะแยะเลย

ไม่รู้ว่าราคามือ2เท่าไหร ลองหาดูไหมครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 00:28:10 »

ขอแนะนำออพตร้าเอสเตทก็ดีครับ ออพชั่นเยอะ มีรุ่นติด CNG ให้เลือกด้วย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 00:48:51 »
ว่อลโว่ ก็น่าสนนะครับ  :D

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 10:28:53 »
Civic ก็ดีครับ ห้องโดยสารนั่งสบายดี

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:51:52 »
TEANA ตัวเก่าครับ

ออฟไลน์ E@K

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 23:08:40 »
Lancer ตัวใหม่ก็น่าสนใจนะครับ (อาจจะเกินงบไปหน่อย)