ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนนะครับ โปรดระมัดระวังรถยนต์ที่มาจากประเทศจีนด้วย  (อ่าน 8412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ตามหัวกระทู้เลยครับ ในขณะนี้มีรถยนต์นักท่องเที่ยวจากประเทศจีนเข้ามาในบ้านเราเป็นจำนวนมาก ขอให้ทุกท่านระมัดระวังเป็นพิเศษเพราะนอกจากรถพวกนี้จะเป็นพวงมาลัยซ้ายแล้ว แต่ข้อสำคัญสุดคือรถพวกนี้ "ไม่มีประกันภัยรถยนต์ทุกชนิด" หากเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาเป็นเรื่องยุ่งยากมาก เพราะคนพวกนี้ส่วนใหญ่พูดแต่ภาษาจีนเท่านั้น ซ้ำร้ายทางจนท.ไทยกลับให้ความช่วยเหลือคนพวกนี้ด้วยการให้ยอมความกันไปทั้งที่ทางเราเป็นฝ่ายถูกซะด้วยซ้ำ เพราะไม่อยากให้เรื่องยุ่งยาก ถ้ารถใครไม่มีประกันชั้น1นี่ซวยแน่นอนครับ เอาเป็นว่าถ้าเจอรถป้ายทะเบียนพื้นสีฟ้ามีตัวอักษรจีนที่ด้านซ้าย พยายามหลีกเลี่ยงอย่าเข้าใกล้เป็นดีที่สุด

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

อันตรายจัง

ออฟไลน์ Devil13

เห็นบางที่ เค้าอัดคลิปประจานว่ามันขับเลนขวาด้วยนะ
แบบว่าขับผิดเลนเเลยนะ ถนนสองเลนสวน มันขับฝั่งขวาหน้าตาเฉย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
น่าจะมีสื่อช่องหลักๆ มาจับประเด็นนี้บ้างนะครับ

ค่อนข้างน่าสนใจทีเดียว
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
อ้าว ทำไมไม่ให้ทำประกันก่อนเข้าประเทศหละ ทีเราจะไป ต่างประเทศเรายังต้องทำประกันรถก่อนข้ามไปเลยนี่ครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Arado_kung

อ้าว ทำไมไม่ให้ทำประกันก่อนเข้าประเทศหละ ทีเราจะไป ต่างประเทศเรายังต้องทำประกันรถก่อนข้ามไปเลยนี่ครับ

กฏหมายไทยบังคับแค่ พรบ. ครับ รถพวกนี้โดนบังคับทำแค่พรบ.เท่านั้น

ออฟไลน์ supawit

• Jr. Member
  • **
  • KIA picanto K1
เชียงใหม่ นี้เพียบเลยครับ ผมขับแถวนี้บ่อย เจอตลอดดดด บางคันขับนางกลัวมากกก  บีบแตรกันเพลินมากครับ

นั่งกินข้าวในร้านยังกับอยู๋กลางตลาดที่เซียงไฮ้ - -*
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
พัทยา เจอหลายคันเลยครับ วิ่งกันตรึม
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Harem

เจอทัวร์จีนที่ใหนผมหลีกเลยครับน่ารำคาญมากๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

รถจีนเจอพวกรถแพงๆหน่อย ขับดีนะครับ ยกเว้นไอพวกรถแบบเก่าๆ ขับแบบแย่มาก จอดแย่

ทำไมประเทศไทยไม่บังคับทำประกันภัย แปลกใจ

เราไปเที่ยวมาเลเซีย โดนบังคับทำแต่สบายใจมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คงห่วงเรื่องการท่องเที่ยวมากไปจนลืมความถูกต้องสิครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Volta

ตอนไปเชียงใหม่เขาก็ขับกันแบบไม่สนใจโลกเลยนะครับ
จะปาด จะเปลี่ยนเลน จะจอดก็ทำทันที
กลายเป็นเราต้องระวังแทน

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ช่วงนี้รัฐบาลไทยง้อจีนซ่ะด้วย เฮ้ออออออ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ฮึ ฮึ แถวจังหวัดที่เกิดเหตุเนี่ย  คนพื้นที่ขบางคนก็ขับรถไม่ได้ต่างจากคนจีนเท่าไหร่หรอกครับ  8)

ออฟไลน์ JeansZ

ไม่ใช่​แต่​คนจีน​นะ​ครับ คน​พม่า​ด้วย พวก​รถกระบะส่ง​ของน่ะ​ครับ ไม่แพ้กันเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ AkE

ชาตินี้ผมหลีกเลี่ยงหมดจะขับจะเดิน ไม่ไหวอะคับ เครื่องที่บินจีนนี่ลงมาสภาพแบบ เละเทะ

ออฟไลน์ ps000000

คงเป็นเพราะช่วงนี้ตรุษจีน เดี๋ยวคงกลับไปแล้วละ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
รถจีนเจอพวกรถแพงๆหน่อย ขับดีนะครับ ยกเว้นไอพวกรถแบบเก่าๆ ขับแบบแย่มาก จอดแย่

ทำไมประเทศไทยไม่บังคับทำประกันภัย แปลกใจ

เราไปเที่ยวมาเลเซีย โดนบังคับทำแต่สบายใจมาก
แม่นแล้วคับบบ อย่างวันนั้นที่ผมตั้งทู้ไป เจอรถโตโยต้า Reise มาแบบครอบครัวกับนิสสัน มูราโน่ ขับดีคับ ถึงแม้จะพวงลัยซ้ายแต่เขาตับแบบละเลี้ยดช้าๆ เพราะกลัวเสยรถสวนด้านขวา  ;D พอมาอีกวันเจอรถบ้านเป็นรถแวนรุ่นเก่า คนขับแย่มากๆ ไฟเขียวก้ดันไม่ไป เราตามหลังมาก้งงแตก อะไรของมัน ขับแช่ช้ามาก รถติดยาวเปนขบวน ต่อมาไปพบจอดข้างทาง สงสัยรถมีปัญหามองหาร้านซ่อมรถอยู่ :)

ออฟไลน์ muying

ฮึ ฮึ แถวจังหวัดที่เกิดเหตุเนี่ย  คนพื้นที่ขบางคนก็ขับรถไม่ได้ต่างจากคนจีนเท่าไหร่หรอกครับ  8)

กดไลค์ให้เลย

เอ๊ะ  ผมก็คนจังหวัดนี้น่ะ   ;D

ออฟไลน์ CookiE

ผมเจอยิ่งกว่านี่อีกครับ

ผมจอดรถในปั๊ม ปตท. ที่จอดก็เหลือเยอะแยะ แต่แก๊งจีนกลุ่มนี้ดั๊นมาจอดข้างผม

ที่ก็เหลือเยอะมากๆ จนเปิดประตูได้ทั้งบาน แต่คราวนี้ไม่ใช่ประตูครับ ป้าชาวจีนท่านหนึ่ง พุ่งตัวเอาหัวลงมา พร้อมกระเป๋าสะพายที่เป็นโครงเหล็กและมีซิบ พุ่งชนประตูรถผมเต็มๆ แถมหัวเราะกันอย่างมีความสุข เอากับมันซิ

เวลาเราไปประเทศมันนะ ทำอะไรนิดเดียวมันยังจ้องเลย วันนั้นละแหม่อยากตบหัวคนจีนจริงๆ แต่พวกเค้าเยอะกว่า เลยถอยก่อนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับที่มาเตือน

ออฟไลน์ yourturle

แค่ พรบ ไม่พอหรอกครับ
คนตั้งเยอะ ถ้าบาดเจ็บมาทำไง :'(

LOW COST ทุกอย่าง :-X
One Day.

ออฟไลน์ Tomz

เห็นมันขับแล้ว อยากจะเอาปืนไล่ยิงซะจิงๆเลย ขอหยาบนิดนะคับ ขับรถได้ถ่อยมาก ไอ้คนประเทศนี้ (บางคนนะคับ)
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

เชียงใหม่ นี้เพียบเลยครับ ผมขับแถวนี้บ่อย เจอตลอดดดด บางคันขับนางกลัวมากกก  บีบแตรกันเพลินมากครับ

นั่งกินข้าวในร้านยังกับอยู๋กลางตลาดที่เซียงไฮ้ - -*

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมเจอยิ่งกว่านี่อีกครับ

ผมจอดรถในปั๊ม ปตท. ที่จอดก็เหลือเยอะแยะ แต่แก๊งจีนกลุ่มนี้ดั๊นมาจอดข้างผม

ที่ก็เหลือเยอะมากๆ จนเปิดประตูได้ทั้งบาน แต่คราวนี้ไม่ใช่ประตูครับ ป้าชาวจีนท่านหนึ่ง พุ่งตัวเอาหัวลงมา พร้อมกระเป๋าสะพายที่เป็นโครงเหล็กและมีซิบ พุ่งชนประตูรถผมเต็มๆ แถมหัวเราะกันอย่างมีความสุข เอากับมันซิ

เวลาเราไปประเทศมันนะ ทำอะไรนิดเดียวมันยังจ้องเลย วันนั้นละแหม่อยากตบหัวคนจีนจริงๆ แต่พวกเค้าเยอะกว่า เลยถอยก่อนครับ

555+ ฮากับความเห็นนี้จริง อิอิ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เคยเจอตอนไปเที่ยวเชียงราย ปลายปีที่แล้ว เจอะเป็นขบวนใหญ่ ถึง ใหญ่มากๆๆ เกือน 20 คัน มีตั้งแต่ตู้ เบนซ์ ยัน กระบะแปลงรถบ้าน แต่ขับชิดซ้ายแล้วไม่เกิน 90 ขับดีกว่ารถกระบะสองแถว แถวนั้นอีก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YAmodels

เคึงแถวๆศิริราชมาสองรอบแล้ว เพิ่งนึกได้จากข่าวนี่แหละครับ ว่ามันเป็นรถบ้านทะเบียนภาษาจีนมาทำอะไรแถวนี้

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
ต้องบังคับให้ทำประกันของบริษัทไทย ที่เป็นประกันระยะสั้นช่วงเทศกาล
ผมก็เคยทำช่วงปีใหม่ 900 เอง ทีนี้จำนวนวันกับราคาก็เป็นเรื่องประกันจะทำโปรกันล่ะ
ถ้าไม่อยากทำก็บินมาเที่ยว มาเช่ารถเอา ให้เงินกระเด็นเข้าเจ้าของพื้นที่บ้าง
มาใช้ทรัพยากรบ้านเขา ก็จ่ายบ้าง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แล้วบ้านเราไม่สกรีนอะไรบ้างเลยหรือเนี่ย มาใช้ทรัพยากรบ้านเราแต่เงินแทบไม่กระเด็นใช้ได้ที่ไหนยิ่งรถเก่าๆมลพิษเยอะๆทำอะไรบ้าง ทีเราคนไทยเองแท้ๆเก็บภาษีมลพิษซะบานเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น