ผู้เขียน หัวข้อ: อะไร คือ เหตุผลที่ Eco cars ไม่เหมาะขับทางไกลครับ  (อ่าน 19428 ครั้ง)

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Re: อะไร คือ เหตุผลที่ Eco cars ไม่เหมาะขับทางไกลครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 10:02:17 »
เหตุผลทางจิตใจครับ

ออฟไลน์ SmakeDaw

• Newbie
  • *
Re: อะไร คือ เหตุผลที่ Eco cars ไม่เหมาะขับทางไกลครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 10:15:06 »
ผมใช้ almera MT มา 3 ปีกว่า ขับขึ้นลงเขาบ่อย ทางที่เคยขับไกลสุดก็มี เชียงใหม่-อุดรธานี เชียงใหม่-ขอนแก่น ขอนแก่น-น่าน เชียงใหม่-พัทยา

มันก็ขับได้นะ ไปเรื่อยๆของมันตามสไตล์เครื่อง 1.2 ecocar แถมประหยัดน้ำมันดีด้วย แต่อย่างที่หลายๆท่านว่าครับ ถ้ามันจะเหนื่อย ก็เหนื่อยตอนเร่งแซง หรือตอนไต่ขึ้นทางชัน ที่ต้องเค้นเหนื่อยหน่อย ซึ่งถ้าไม่ใช่พวกเหยียบมิด ขับไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก มันก็ไปได้ครับ ไม่ได้เหนื่อยมากขนาดนั้น :-* :-* :-*

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 10:17:28 »
ตัวรถ Eco Car มันวิ่งไปได้ทั่วประเทศล่ะครับ
เพียงแต่รถ Segment อื่นมันสามารถพาคุณไปได้ด้วยความสะดวกสบาย และความปลอดภัยที่มากกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 10:19:01 »
มันก็เหตุผลเหมือนกับถนนเมืองไทยไม่ดี ต้องซื้อรถกระบะหรือรถยกสูงอออกต่างจังหวัดแหละครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 10:23:55 »
มันก็วิ่งได้ตราบที่ยังไม่เสียนั่นแหละ

เอาประเด็นวิ่งทางไกลอย่างเดียวนะ

แต่การใช้งาน รถใหญ่ช่วงล่างนิ่งๆ  กับรถเล็ก เบาหวิว
คือที่ความเร็วระดับหนึ่ง ความเครียดมันต่างกันครับ

ใช้งานจริงๆ  ความมั่นใจมันต่างกันอย่างสัมผัสได้ครับ
ใครที่ใช้งานรถเล็กๆ  แล้วลองขับรถใหญ่ๆ  หนักขึ้น แรงขึ้นดูครับ
ฟิลลิ่งคนละเรื่องจริงๆ 

ส่วนใช้ในเมืองค่อยๆ  คลาน อันนี้สัมผัสยาก

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 11:09:04 »
รถอะไรมันก็ขับด้วยทั่วไทยทั้งนั้นละไม่มีอะไรหรอกเขาวิจัยมาแล้วแต่สิ่งที่แตกต่างกันคือ

1. รถใหญ่กว่านั่งสบายกว่า
2. ขับขี่รถที่เครื่องยนต์ใหญ่กว่า ซีซีมากกว่าแรงม้ามากกว่า สบายและไม่เครียด
3.รถใหญ่กว่าการสะเทือนน้อยกว่านิ่มกว่า  สบายกว่า
4. การทรงตัวยามเดินทางยาว ๆ ดีกว่า 
5.  ความปลอดภัยของโครงสร้างรถมีมากกว่า
6.การสึกหรอของรถเล็กมีสูงกว่ารถใหญ่   ข้อนี้ปฏิเสธไม่ได้

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 11:31:16 »
ถ้าวิ่งแค่ 100-200 โลก็ไม่เท่าไหร่หรอก ไปได้สบายๆ

แต่ถ้าวิ่ง 400 โล ++ นี่ถ้าไม่จำเป็นไม่อยากขับ eco car ไปเลย (รวมถึง B seg ด้วย)
ปัญหาไม่ใช่เครื่องยนต์ แต่เป็นช่วงล่าง

บอกตรงๆว่าไข่ชาและล้ามากๆจากช่วงล่าง

ออฟไลน์ akkarat_tom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 11:49:22 »
ที่บอกว่าไม่เหมาะน่าจะเกิดจากความคิดคนขับเองมากกว่าครับ ทางใกล้ ทางไกล ถ้าเรารู้ว่าขับรถอะไร ผมว่ามันก็เหมาะหมดครับ แต่ถ้ารถดีเลย แต่คนขับไม่มีสติ แค่ทางใกล้ผมว่าไปไม่รอดครับ

ปล. ผมว่ามันจะเมื่อยกว่าครับ เพราะรถ ECO เบาะมันจะแคบไปนิดไม่ใหญ่เหมือนรถรุ่นใหญ่ๆ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 12:07:56 »
ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกคำตอบจากเพื่อนๆสมาชิกครับ ได้อ่านแล้ว พอได้เข้าใจลักษณะของรถ Eco cars มากขึ้น ทั้งข้อจำกัดของเครื่องยนต์ ช่วงล่าง และ ปัจจัยจากผู้ขับเอง

สำคัญสุด คือ วินัย และการเคารพกฎ เอื้ออาทรซึ่งกันและกัน
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 13:44:59 »
ช่วงล่างร่อนเวลาขับทางไกล รถใหญ่วิ่งผ่านมีส่ายเหมือนจะถูกดูดเข้าไปหา อัตราเร่งอืดแซงไม่ค่อยขึ้นเว้นแต่คุณขับซ้ายแล้ววิ่งยาวไม่อัดแข่งกับคนอื่น รถพ่วกนี้อัตราตีนต้นดีเลยเกียร์ 1-3 มันพุ่งเหมาะกับใช้งานในเมือง 0-80 ยังรับได้ แต่ 80-120 เหนื่อย และในขณะที่รถวิ่งอยู่ 120 ถ้าคุณจะเหยียบให้ขึ้นกว่านั้นเพื่อแซงรถข้างๆที่เครื่องใหญ่กว่าบอกเลยว่าตบไฟเลี้ยวซ้ายเข้าหลังเขาไปเถอะ อ้างอิงจากเคยขับมาร์ชเกียร์ธรรมดาและอัลมีร่าเกียร์ออโต้ครับ นี่ยังไม่พูดถึงความคับแคบนะครับ

สรุปว่าขับทางไกลได้ถ้าคุณยอมรับที่ว่าได้ก็จบ แต่เหนื่อยต้องลุ้นต้องมีเสียวเรื่อยๆผิดกับรถใหญ่กว่ามันนิ่งกว่าเยอะพุ่งไปอย่างนุ่มๆ แน่นอนว่าส่งผลให้รถเล็กความปลอดภัยในการเดินท่างไกลย่อมน้อยกว่ารถใหญ่ครับ
+1 ครับ เวลาจะแซงนี่ต้องเผื่อเยอะ เสียวไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 13:48:46 »
ในเมืองยังต่างเลยครับ บางจังหวะ
จริงๆ อีโคคาร์วัตถุประสงค์เค้าค่อนข้างจะชัดเจนแต่แรกแล้วว่าทำมาเพื่ออะไร

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 13:52:39 »
ผมก็ขับ nisan march ไปเที่ยวมาหลายที่เเล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคับ อย่าใจร้อนเพราะเครื่องมันเล็ก สะพานมอญ ภูทับเบิก ก็ลองขับมาเเล้วก็ไปได้สบาย วิ่ง100-140 เเล้วเเต่สภาพถนน

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 14:09:46 »
ผมมีวีออส 1.5e auto แต่งแม็ก ยาง สปริง ช็อคอัฟ สรุปแต่งช่วงล่างมาหมด ใช้มา6ปีแล้ว กับพึ่งซื้อ crvมาใหม่  ขอเทียบคือ เวลาเดินทางไกล vios คล่องตัวกว่ามาก สาดเขา สาดโค้ง มันกว่า crv เยอะ  แต่มันตึงตัง หาความสบายไม่ได้ ยิ่งใส่คน ใส่ของ เต็มรถ เหนื่อยครับ ไปเที่ยวน่าน เชียงใหม่ เชียงราย เค้นหนัก เครื่องครางดังเลย ลงรถนี่เหนื่อยเอาเรื่อง  แต่ถ้าเป็น crv มันต่างกันตรงที่ว่ามันนิ่งกว่า สบายกว่าเครื่องครางน้อยกว่า  ลงรถมามันไม่ค่อยเหนื่อยยังสบายๆ  สรุปทุกวันนี้ ผมใช้ vios ไปส่งลูกที่โรงเรียน จอดง่าย คล่องตัว  แต่ถ้าเดินทางไกล ขับแต่ crv อย่างเดียว พับเบาะปูผ้าให้ลูกนอนยาวได้สบาย  มันดีคนละแบบครับ แต่ถ้าเราไม่ยึดติด รถอะไรก็ไปถึงจุดหมายได้หมด ที่สำคัญซื้อรถให้เหมาะกับกำลังทรัพย์ของเราจะดีที่สุด

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 14:27:50 »
ลองคน 5 คน + สัมภาระ แล้วขึ้นเขาช่วงโรงปูนสระบุรีสิ รู้เรื่อง

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 14:35:58 »
อยู่ที่พฤติกรรมครับ
ถ้าหัวใจเรซซิ่งวิ่งขวาตลอด ก็สงสารรถเหมือนกัน เวลาโดนเจ้าถนนจี้ตูด
หัวใจแม่น้ำ เล่นนั่ง 4-5คน แถมขนของเพียบ ขึ้นเนิน-เขาก็มีหวิวเหมือนกัน
ถ้าคนๆนั้นมีทั้งสองบุคลิคหล่ะ.......  :( :(

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 14:47:01 »
นั่งนานๆแล้วเหนื่อยอะ ยิ่งถนน ตจว บางเส้นมันไม่เรียบ ขับไปก็กระเทือนทั้งคันรถ กว่าจะถึงที่หมายล้าไปทั้งตัว

ถ้านั่งรถใหญ่เก็บแรงสะเทือนได้เยอะกว่า เหนื่อย ล้า น้อยกว่า

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 15:25:12 »
ขึ้นอยู่กับจริตของผู้ขับจริงๆครับ เอา Spec มากาง ECO car กำลังน้อยกว่า ความสบายน้อยกว่า เก็บเสียงแย่กว่า และอีกมากมาย
จริงๆมันไปได้หมดถ้าอยากไป แต่อยากไปแบบตามใจนึก หรือต้องคอยลุ้นเร่งแซงละ
ถ้าเคยนั่ง Eco car แบบคนเต็มคันรถละก็ นรกๆชัดเลยสำหรับผม ตึงตัง อึดอัด เสียงเข้าด้านข้างตลอด รู้สึกหวิวๆ แต่มันก็ถึงที่หมายเหมือนกัน
เหมือนเราซื้อความสบายกับการขับขี่ Eco car อาจไม่ตอบโจทย์ ยกตัวอย่างเช่นผม เคยชินกับการขับรถ เครื่อง 1.8 หรือ 2.0
อุปนิสัยการขับ ถ้าไปขับ Eco car  หรือ B-seg ไม่ไหวแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 15:27:02 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 16:14:50 »
อีโคคาร์เครื่อง 1200cc ไปได้ทุกที่แหละครับ ขึ้นดอยได้ ผมยังเคยเห็นสวิฟท์ขึ้นห้วยคอกหมูเลย
เขานั่งกัน 5คน ผมเอาฟอร์จูนเนอร์ไป เขาก็ยังขึ้นได้ ทางชัน ลูกรัง หินลอย ผมขับตามเขาตลอด ก็ไม่มีปัญหา

ส่วนตัวผมมีสวิฟท์คันนึง เคยเอาไปเที่ยวกาญจน์ ระยอง และอื่นๆ ความเร็วยืนพื้นแบบที่รถไม่เหนื่อยมันอยู่ที่ 80-100
แต่เวลาออกตจว.ส่วนใหญ่จะยืนพื้นที่ 110-120 กันส่วนใหญ่ ซึ่งรอบจะสูง รถจะดูเหนื่อยๆ ยิ่งช่วงเร่งแซงแล้ว
ต้องกดมิดคันเร่งเพื่อเค้นแรงบิดเอามาแซงรถให้ขาด แต่ถ้าเครื่องใหญ่กว่านี้หน่อย ไม่ต้องเค้นมากขนาดนี้
และที่สำคัญคือรถน้ำหนักเบา การควบคุมตัวรถค่อนข้างยากที่ความเร็วสูง เพราะรถจะร่อน ยิ่งเจอแรงลมปะทะ
เนื่องจากการแซง หรือลมตามธรรมชาติ รถจะเป๋ๆนิดๆ ซึ่งรวมๆแล้วค่อนข้างอันตรายกว่ารถใหญ่
ถ้าเผื่อออกตจว.จริงๆต้องเพิ่มหน้ายางให้กว้างขึ้น เปลี่ยนช่วงล่างใหม่ให้เกาะมากขึ้น ก็จะช่วยได้
แต่พอมาวิ่งในเมืองจะรู้สึกตึงตังขึ้นมาบ้าง

โดยรวม ECO CAR ออกแบบมาเน้นใช้งานในเมืองเป็นหลัก เดินทางชานเมืองความเร็ว 80-100 ได้สบายๆ
แต่ออกตจว.ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ แต่ก็ออกได้เช่นกัน เพียงแต่ต้องเพิ่มความระมัดระวังให้มากขึ้นด้วย

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 17:27:17 »
รถแต่ละรุ่น มันก็มีจุดประสงค์หลักๆ ของมันอยู่
รถเล็กส่วนมากก็เน้นใช้ในเมือง ก็คงสู้รถใหญ่ๆ ที่เหมาะกับการวิ่งไกลๆ เร็วๆ ไม่ได้ แต่ถามมันไปได้ไหม แม่มไปได้หมดล่ะครับ
เหมือนกัน เอารถใหญ่ๆ ขับในเมืองก็คงไม่สะดวกเท่ากับรถเล็กๆ แน่นอนนะ แต่วิ่งได้ไหม ก็ได้ไง
อย่าคิดเยอะครับ 555

ออฟไลน์ jazzz

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 18:16:47 »
 เมื่อยี่สิบปีก่อน ผมเคยขับโตโยต้่า ไมตี้เอ็กซ์  บางช่วงคนขับรถบรรทุก (โตโยต้า ไดน่า6ล้อ ) เขาลาออก  ผมก็ช่วยขับส่งของให้โรงงานไป ตจว บ้าง

เมื่อเทียบกับ ECO CAR ปัจจุบัน  ผมขับได้สบายมาก ไม่มีปัญหาใดๆครับ เร่งแซงได้ดีกว่ารถที่ผมเคยขับมากๆครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 19:17:51 »
เอาจริงๆไปได้ทั่วไทยหมด  แต่ไปท่องเที่ยวบรรทุกคน+สัมภาระ สงสารเครื่องยนต์และช่วงล่าง
ช่วงล่าง เครื่องยนต์CCน้อย การเร่งแซง น้ำหนักตัวรถ เหนื่อยล้าครับ 
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 20:29:37 »
เรื่อง คิดไปเองล้วนๆ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 21:25:53 »
Bodyเล็ก
1.2L
เบา
ล้อ14-15
ช่วงล่าง

ขับทางไกลๆ ยาวๆ เร็ว มีเหนื่อย ลุ้น ตื่นเต้น ตลอด พวงลัยเร็ว
เสียงเวลาขับเร็วมันจะรู้สึกเร็ว แรง แต่ถ้าขับd seg จะรู้สึกเฉยๆ และมั่นใจกว่า
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 21:46:23 »
เครื่องเล็กเร่งไม่ดี จังหวะแซงไม่ได้ เวลาฉุกเฉินมันก็สำคัญนะพวกเครื่องแรงๆ
ภายในแคบ นั่งทางไกลไม่สบายครับ นี่ยังไม่นับวัสดุและความใหญ่ของเบาะ ไหนจะเลกรูมและเฮดรูม
การเก็บเสียงและช่วงล่าง ช่วงล่างย้วยๆขับร้อยก็น่ากลัวละ ไม่มั่นใจครับ จิตตก
ไหนจะเรื่องความปลอดภัยอีก เวลาชนขึ้นมาหนักอยู่ครับ รถเล็กบางหน้าสั้น ไม่อยากจะคิดเลย

ไปหนะมันไปได้ครับ แต่สำหรับผมถ้าให้เลือก ขอรถใหญ่ๆไว้ก่อน

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 21:50:47 »
- ปกติจะขับ C Segment ทำงานต่างจังหวัด
- มีอยู่เดือน เอา Eco ของแฟนไปใช้ เหนื่อยครับ กระบะแม่งชอบไล่ เหมือนเห็น Eco กูต้องแซง อะไรประมาณนั้น
- ทั้งๆที่ขับก็เร็วพอๆกับตอนขับ C Segment 

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 23:10:22 »
กรุงเทพ เชียงใหม่

ทั้ง Jazz GE และ Camry HB 2.5  ปี 2012 ทั้งคู่

ขับ 7 ชั่วโมง ทั้งคู่ ลองกดที่ความเร็วสูงๆ 170 สะเทือนไม่ต่างเลยครับ 5555    แต่ต่ำกว่านั้น Camry ได้เปรียบ นิ่งและหนักกว่า  ไม่รู้สิไม่ได้รู้สึกว่ามันต่างขนาดน้้น

คือไม่เหนื่อยทั้งคู่  แต่ยังไงรถใหญ่ก็ได้เปรียบในเรื่องความสบายละ  ช่วงล่างมันจะเทือนน้อยกว่า  รถไม่ปลิว กำลังเครื่องดี ประมาณนี้แล  แต่อย่าได้สนใจเลยครับ  เอาตามกำลังทรัพย์เราแหละ  ใช้รถที่เหมาะกับตัวเรา ไปเรื่อยๆ รถอะไรก็ไปได้

แต่ผมกลับชอบไอ้แก่ G7 ล้อ 15 ยางอ้วนๆ นุ่มดี แต่.....พวงมาลัย กากมาก (หมุนไปนี่ล้อรถยังอยู่ปะวะ หวิวมาก) เอาไว้ขับเรื่อยๆ สบายก้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 23:25:19 »
จริงๆไม่น่ามีนะครับ รถเล็กใหญ่ ก็วิ่งไปไหนได้เหมือนกัน อาจจะต่างกันเรื่องความสบาย ผมขับรถอะไรก็ตาม เหนื่อยก็พัก ก็จอด เท่านั้นเอง ค่อยๆไปครับ รถใหญ่กว่า รีบๆไป ก็ใช่ว่าจะปลอดภัยกว่า อยู่ที่คนขับล้วนๆ

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 23:50:09 »
คุณภาพก็ตามราคาละครับ
ก็เหมือนราเม็งชั้นเลิศกับต้มมาม่าซองละ 5 บาท กินก็อิ่มเหมือนกัน แต่ก็นั้นละ

ออฟไลน์ kbank

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 02:24:30 »
ขับเครื่อง 1500/1800/2000/2400cc
ขับไกลๆ เครื่องใหญ่ๆ สบายกว่าจริงๆ
เร่งง่าย พวงมาลัย+เครื่องยนต์ สั่นน้อยๆ เลยทำให้เราสบายกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:31:21 »
รถใหญ่กว่าก็สบายกว่าแหละครับ ตอนขับสามห่วงนี่เหนื่อยมากเครียดมากไหนจะเบาะเตี้ย แคบ อัตราเร่งก็พอๆกับ Eco car หรือด้อยกว่าซะด้วยซ้ำ เวลาจะแซงทีต้องคิดเยอะๆเผื่อเวลาเยอะๆจะให้ตามรถบรรทุกตลอดทางขับ 60 ก็ใช่ที่ ยิ่งเดินทางไกลต้องไปหลายคน นั่งกันหลายคนสัมภาระก็มากคน+ของน้ำหนักก็มาก พอเป็นอย่างนี้บ่อยๆมันจะล้าจะเครียดสะสมทำให้เหนื่อย ไอ้เรื่องไปหนะไปได้ทั่วไทยนั่นแหละแต่มันเหนื่อยมันล้าพอถึงที่หมายก็ไม่อยากทำอะไรแล้ว

พอเป็นกระบะ 4 ประตูหรือ PPV นี่สบายกว่ากันเยอะเลยเครียดน้อยกว่ากันเยอะ คนนั่งก็สบายคนขับก็สบาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น