ผู้เขียน หัวข้อ: ืืnissan march ประหยัด 20 กม./ลิตร นี่เขาทดลอบกันยังไงครับ  (อ่าน 5753 ครั้ง)

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
วันนี้อ่านโฆษณาในหนังสือพิมพ์  เห็นเขียนว่าประหยัดเกิน 20กม./ลิตร ก็เลยสงสัยหนะครับว่ามีวิธีทดสอบยังไง

ปล.ถ้าทดสอบที่ 110กม./ชม.แล้วได้แบบนี้หล่ะก็แจ่มเลย :o

ออฟไลน์ Dr.com&phone

• Newbie
  • *
 ;D เค้าเคลมที่ 60 กิโลเมตรนีครับ (มั้ง) รอผู้รู้อีกที

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
วิ่ง 60-90 ถ้าไม่ทดรอบจัดไปก็เป็นไปได้สบายครับ
อย่างอแวนซ่า โตโยต้าเขาเคลม 18 ที่ 60 คงที่เลย

ออฟไลน์ kritphakhin

อยากรู้ด้วยคนครับ.....

ออฟไลน์ E@K

• Jr. Member
  • **
คิดว่าถ้าวิ่ง 110 อาจจะได้ซัก 10 ปลายๆ(มั้ง)ครับ

งานนี้ต้องรอ Full Review ของพี่จิมมี่  ;D

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
เห็นว่าวิ่งไม่เกิน 60 นะ โดยผมยกข้อความด้านล่างนี่มาจาก exclusive review ของคุณ J!MMY อ่ะครับ

"ต้องมีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจากการวัดตามมาตรฐานของทางยุโรป
อยู่ในพิกัด 5 ลิตร ต่อระยะทาง 100 กิโลเมตร (หรือตีเสียว่า 20 กิโลเมตร/ลิตร
ซึ่งต้องบอกก่อนว่า มันคือ การใช้มาตรฐานยุโรป ECE Reg.101 ซึ่งจำลองการขับขี่
ในห้อง Lab เสทือนการขับขี่จริง ทั้งในเมือง และนอกเมืองผสมกัน คือมีทั้ง
การเร่ง เบรก และใช้ความเร็วคงที่ ต่อเนื่อง ซึ่งความเร็วที่ใช้นั้น น่าจะอยู่
ในระดับแถวๆ 60 กิโลเมตร/ชั่วโมง ซึ่งผลที่ได้ ยังไงๆ ก็สูงกว่า และเป็น
หนังคนละเรื่องกับ การทดลองวิ่ง 110 กิโลเมตร/ชั่วโมง เปิดแอร์ นั่ง 2 คน
ที่ Headlightmag.com ของเราทำการทดลองกันตามปกติแน่นอน)"

ซึ่งผมก็เดาตัวเลขไว้ล่วงหน้าว่า ถ้าทดสอบแบบคุณ J!MMY ตัวเลขน่าจะอยู่แถวๆ 17-18 กม./ลิตร

ออฟไลน์ sirisak_ac118

E 220CDI ผมวิ่งขนาดนั้นที่90-110 ก็ำได้ 20.4 เหมือนกัน

เห็นว่าวิ่งไม่เกิน 60 นะ โดยผมยกข้อความด้านล่างนี่มาจาก exclusive review ของคุณ J!MMY อ่ะครับ

"ต้องมีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจากการวัดตามมาตรฐานของทางยุโรป
อยู่ในพิกัด 5 ลิตร ต่อระยะทาง 100 กิโลเมตร (หรือตีเสียว่า 20 กิโลเมตร/ลิตร
ซึ่งต้องบอกก่อนว่า มันคือ การใช้มาตรฐานยุโรป ECE Reg.101 ซึ่งจำลองการขับขี่
ในห้อง Lab เสทือนการขับขี่จริง ทั้งในเมือง และนอกเมืองผสมกัน คือมีทั้ง
การเร่ง เบรก และใช้ความเร็วคงที่ ต่อเนื่อง ซึ่งความเร็วที่ใช้นั้น น่าจะอยู่
ในระดับแถวๆ 60 กิโลเมตร/ชั่วโมง ซึ่งผลที่ได้ ยังไงๆ ก็สูงกว่า และเป็น
หนังคนละเรื่องกับ การทดลองวิ่ง 110 กิโลเมตร/ชั่วโมง เปิดแอร์ นั่ง 2 คน
ที่ Headlightmag.com ของเราทำการทดลองกันตามปกติแน่นอน)"

ซึ่งผมก็เดาตัวเลขไว้ล่วงหน้าว่า ถ้าทดสอบแบบคุณ J!MMY ตัวเลขน่าจะอยู่แถวๆ 17-18 กม./ลิตร

ขอบคุณครับ

ผมก็พึ่งได้อ่านจาก first im...  เมื่อกี้นี่ครับ

E 220CDI ผมวิ่งขนาดนั้นที่90-110 ก็ำได้ 20.4 เหมือนกัน

ประหยัดจังเลยครับ