ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เก่งอังกฤษนะ Engine remote start กับ Remote engine start ต่างกันไหม  (อ่าน 2463 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
แบบแรก Thailand
แบบหลัง USA
ตามหัวข้อเลย ทำไมไม่ใช้ศัพท์เดียวกัน
According to Honda เปลี่ยนทีมโครงสร้างการบริหารที่มุ่งเน้นการพัฒนารถยนต์โดยมุ่งมั่นพัฒนารถยนต์แต่ละรุ่น
ให้สอดคล้องเป็น
แนวคิดอันหนึ่งอันเดียวกัน

ระยะห่างที่สามารถ start รถได้ กี่เมตร ผนังบ้านกั้น ติดโรงรถ จะยังสามารถติดรถได้ พร้อมเปิดแอร์ไหม
One Day.

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
Re: ไม่เก่งอังกฤษนะ Engine remote start กับ Remote engine start ต่างกันไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 22:25:52 »
ถ้าต้องการสื่อว่าสามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ระยะไกลด้วยตัวรีโมท ก็ต้องใช้คำหลังครับ
คำแรกมันแปลเป็นอะไรก็ไม่รู้ครับ แต่ไม่ได้ความหมายข้างบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 22:28:46 โดย Tui_PSG »

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ไม่เก่งอังกฤษนะ Engine remote start กับ Remote engine start ต่างกันไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 22:30:22 »
มันขาด noun หลัก ไปนะครับ

ควรเป็น remote engine starter ครับ

ส่วนคู่มืออยู่นี่ครับ

http://owners.honda.com/Linked-Content/PDF/RemoteEnginestarter.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 23:29:41 โดย promt »

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 23:23:42 »
(การ) สตาร์ทเครื่องยนต์ระยะไกล = Remote Engine Start (Starter)

ภาษาอังกฤษต้องแปลจากด้านหลังไปข้างหน้า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 07:31:22 »
นอกเรื่องนิด  เมื่อวานเพิ่งเห็นตัวจริง  สตาร์ทจากรีโมทเข้าในรถแล้วต้องเหยียบเบรคกดปุ่มสตาร์ทอีกทีเพื่อคอนเฟิร์ม  หน้าจอทั้งหมดถึงจะติดขึ้นมา  ที่แย่คือแอร์จะดับลงครับต้องกดเปิดแอร์ใหม่ตลกดี ไม่รู้พวกพรีอุสเป็นแบบนี้รึปล่าวไม่เคยเห็น

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 18:03:24 »
Engine Remote Start  สตาร์ทเครื่องยนต์ด้วยรีโมต  (ปกติรถทุกคันก็ต้องใช้รีโมตนะ)
remote ในคำนี้หมายถึงรีโมตรถยนต์

Remote Engine Start สตาร์ทเครื่องยนต์รจากระยะไกล  เช่นนอกรถ  หรืออาจจะใช้ app ครับ
remote ในคำนี้ น่าจะหมายถึง ระยะไกล, ด้วยระยะห่าง

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 20:33:53 »
คิดว่า Remote Engine Start ลื่นหูกว่าเยอะเลย