ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นระหว่าง volvos80 กับ benz c-class ครับ  (อ่าน 5116 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatto

• Newbie
  • *
  สวัสดี คุณ jimmy และ สมาชิก headlightmag ทุกท่าน   
ปกติ ติดตาม web นี้มานาน แต่ไม่เคยได้โพสซักที่ เพราะปกติ ไม่มีความรู้เรื่องรถมาก แต่ชอบการ review ของคุณ jimmy ว่าอ่านแล้วทำให้เหมือนรู้สึกเข้าไปนั่งในรถจริงๆ
           ปัจจุบัน ขับ camry 2.0 e มา ประมาณ 6 ปี ด้วยหน้าที่การงานที่ดีขึ้น ทำให้มองมาทางรถยุโรป
   โดยตั้งงบไว้ที่ 2.5 ล้าน ซึ่งมีตัวเลือก คือ c - class basic กับ bmw 318 ซึ่งทางบ้านโอนเอียงมาทาง benz เนื่องจากจุกจิกน้อยกว่า

เมื่อวานเห็นโฆษณา s 80 business 2.499 m  ทำให้ชักลังเลใจ เพราะว่าชอบรูปทรง volvo มากกว่า ประกอบกับได้รถขนาดใหญ่กว่า

เลยสอบถามความเห็นเพื่อนสมาชิกว่า
          1 . ค่าบำรุงรักษา อะไหล่ volvo แพงกว่าหรือจุกจิก benz มากแค่ไหน ถ้าเทียบกับ toyota จะประมาณซักกี่เท่า

2 .ถ้าขับรถไม่เร็ว เน้นขับสบายไม่เมื่อย ควรเลือกคันไหน

3. เพื่อนสมาชิกจะเลือกคันไหน ?

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: สอบถามความเห็นระหว่าง volvos80 กับ benz c-class ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 21:59:34 »
1. volvo มีโปรแกรม บำรุงรักษาฟรี5ปีครับ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายสักบาท ส่วนหลังจาก5ปีก็ถ้ามีอู่นอกดีๆก็สบายๆครับ ผมว่าไม่แตกต่างกันนะ

2. volvo S80 นั่งสบายกว่า benz c แน่นอน สบายมากกว่าด้วย แถมได้คันใหญ่กว่าเยอะ

3. งบ2.5m รถยุโรป volvo S80 คุ้มค่าเงินสุดละครับ

ปล. ถ้าชอบ toyota ก็ดู hybrid ไว้ก็ดีเหมือนกันนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ kritphakhin

Re: สอบถามความเห็นระหว่าง volvos80 กับ benz c-class ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 22:08:38 »
  สวัสดี คุณ jimmy และ สมาชิก headlightmag ทุกท่าน  
ปกติ ติดตาม web นี้มานาน แต่ไม่เคยได้โพสซักที่ เพราะปกติ ไม่มีความรู้เรื่องรถมาก แต่ชอบการ review ของคุณ jimmy ว่าอ่านแล้วทำให้เหมือนรู้สึกเข้าไปนั่งในรถจริงๆ
           ปัจจุบัน ขับ camry 2.0 e มา ประมาณ 6 ปี ด้วยหน้าที่การงานที่ดีขึ้น ทำให้มองมาทางรถยุโรป
   โดยตั้งงบไว้ที่ 2.5 ล้าน ซึ่งมีตัวเลือก คือ c - class basic กับ bmw 318 ซึ่งทางบ้านโอนเอียงมาทาง benz เนื่องจากจุกจิกน้อยกว่า

เมื่อวานเห็นโฆษณา s 80 business 2.499 m  ทำให้ชักลังเลใจ เพราะว่าชอบรูปทรง volvo มากกว่า ประกอบกับได้รถขนาดใหญ่กว่า

เลยสอบถามความเห็นเพื่อนสมาชิกว่า
          1 . ค่าบำรุงรักษา อะไหล่ volvo แพงกว่าหรือจุกจิก benz มากแค่ไหน ถ้าเทียบกับ toyota จะประมาณซักกี่เท่า

2 .ถ้าขับรถไม่เร็ว เน้นขับสบายไม่เมื่อย ควรเลือกคันไหน

3. เพื่อนสมาชิกจะเลือกคันไหน ?

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 22:27:50 »
ลองไป test drive ดูสิครับ   แล้วค่อยกลับมาตัดสินใจก็ยังไม่สาย

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 22:31:27 »
ไม่เหยียดรถขับล้อหน้า (แล้วจะเหยียดเพื่อ?) ก็เอาวอลโว่ได้เลยครับ ของดี

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 22:37:44 »

- ถ้าเอานั่งสบาย คง volvo แหละครับ ถ้าไม่เกี่ยงว่าขับเคลื่อนล้อหน้าอะนะครับ ความคุ้มค่าคงคุ้มกว่า

- ถ้าชอบ benz ก็ benz ครับ ..เพราะไง มันก็ benz อยู่วันยังค่ำได้หรู ดูดี ในสายตาคนอื่นด้วยครับ

เอาไปใส่ชุด AMG ก็สวยดีนะครับ . . .วัยรุ่นดีครับ

ถ้าเป็นผมเลือก benz ครับ เพราะs 80  มันนุ่มนิ่มไปครับ
..

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 23:05:16 »
BMW 318i E20 ที่ลดราคาเหลือ 2.29 ล้าน ก็น่าสนใจนะครับ ออฟชั่นก็ครบดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2010, 00:17:22 โดย muann »

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 11:22:55 »
งบเท่านี้คุยดีๆอาจจะได้ 320iSE NAV หรือ เพิ่มนิดหน่อยจะได้ 320d เลยนะ  ขับสนุก และ option เต็ม style BMW

C200K Classic option น้อยจนน่าน้อยใจ  แต่ เบนซ์จะไปได้เปรียบเรื่องราคาขายต่อ.. เรื่องจุกจิก เบนซ์ บีเอ็ม สมัยนี้ไม่ต่างกันมากแล้ว และกำลังจะ minorchange เป็นเครื่อง CGI (Turbo) ดีกว่าเครื่อง KOM เดิมเยอะๆ ถ้าสนใจ C จริงๆ ก็ควรรอ

Volvo รถดีคันใหญ่กว่าทั้งสองคันที่ว่ามา (อยู่คลล่ะ segment กัน) แต่ราคาตกเร็วจนน่าใจหาย... ยังดีหน่อยที่ตอนนี้มีโปรแกม ดูแลรถ 5ปี แบบ BSI ของ BMW แต่หลังจากนั้นก็น่ากลัวเหมือนเดิม

สรุป เป็นผม คงเลือก BMW 320d ยอมเพิ่มนิดหน่อย แต่ประหยัดน้ำมันและขับสนุกกว่ามาก

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 13:53:47 »
เชียร์คันนี้ครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง