ผู้เขียน หัวข้อ: ==เพื่อนคนไหน ใช้รถมือสองอยู่บ้างครับ==  (อ่าน 4020 ครั้ง)

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
สนใจรถมือสองอยู่ครับ   แต่ ก็เสียว ๆ  กลัวโดนรถย้อมแมว 

ได้ยินมาว่า  จ้างช่างที่ชำนาญไปเป็นเพื่อนเพื่อช่วยตรวจสอบ    เพื่อนคนไหนเคยใช้วิธีนี้บ้างครับ

พอจะแนะนำช่างให้หน่อยได้ไม๊ครับ     

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ==เพื่อนคนไหน ใช้รถมือสองอยู่บ้างครับ==
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 22:46:31 »
หาคนที่ไว้ใจได้จริงๆ ไปช่วยดู หรือไม่ ฝึกดูเองเลย มีวิชาติดตัวจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
Re: ==เพื่อนคนไหน ใช้รถมือสองอยู่บ้างครับ==
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 22:49:42 »
ที่เห็นสีดำๆ ยางโตๆ คันนี้ ก็ มือ2 ครับ
ด้วยทางบ้านมีความต้องการใช้รถประเภทนี้  (ตอนนั้นแถวบ้านทำถนนครั้งใหญ่ หลุม เป็นร้อย น้ำท่วม เป็น ล้าน หุหุ)
และด้วยความไม่รู้ ก็เห็น เขาแต่ง สวย ราคาไม่แพง ปีเก่าไม่สน เครื่อง อะไรไม่สน
(ตอนนั้นผมก็ ไม่สนใจ คนจ่ายเลย ไม่รู้จะปรึกษาใครมั้ง)
จน เย็น วันหนึ่ง กลับ มาจาก โรงเรียน ก็เจอ อี คันนี้ จอดอยู่ เนี่ยแหละ
ก็ ตลอด 4 ปี ที่อยู่ด้วยกัน นั้น ก็มักจะ 3วัน ดี 4 วันไข้ครับ โชคดีที่มีพรรคพวกแนะนำอู่ซ่อมรุ่นนี้โดยเฉพาะ
หลัก ก็ เรื่อง ผุ แอร์ไม่เย็น วิ่่งไม่แรง ความร้อนขึ้น สายพานขาด ยางแตก บลาๆ
ก็ใช้บริการ จนช่างคนนี้ เสีย ชีวิตครับ
หลังจากนั้น ก็ ต้อง เปลี่ยน อู่ ใหม่ ก็ใช้ได้สักพัก ก็ ประกาศขาย ครับ
ทุกวันนี้ก็ คิด ถึง มัน อยู่นิดๆ รถอะไร โคตร ดิบ+เถื่อนเลย แม้บางครั้งจะงอแงบ้าง ตาม สภาพ ของมัน

สรุป ก็คือ ถูกใจก็ซื้อครับ ดูกันเผินๆ แล้ว มีอะไรแล้ว ค่อย มาแก้กันอีกที
(แต่นั่นมันเมื่อก่อนครับ)
เดี้ยว บ้า(รถ)แล้ว รู้แล้ว เพราะอีคันนี้นี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2010, 22:54:46 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ mrpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 23:11:38 »
อยากซื้อมือสองเหมือนกันครับ แต่รอให้บ้านเสร็จก่อน ส่วนวิธีซื้อก็คงไปดูหลายๆที่ ดูเองบ้าง ให้คนไปช่วยดูบ้าง แต่เดี๋ยวนี้เห็นมีบริษัทประเภทรับตรวจสภาพรถด้วย แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นไงครับ ลองดูครับได้ความว่าไงเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 23:14:15 »
อยากซื้อมือสองเหมือนกันครับ แต่รอให้บ้านเสร็จก่อน ส่วนวิธีซื้อก็คงไปดูหลายๆที่ ดูเองบ้าง ให้คนไปช่วยดูบ้าง แต่เดี๋ยวนี้เห็นมีบริษัทประเภทรับตรวจสภาพรถด้วย แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นไงครับ ลองดูครับได้ความว่าไงเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

สนใจรุ่นไหนหรอครับ  ผมมอง2รุ่น E220 CDI , V70 D5  เผื่อไปด้วยกันได้   หุหุ

บริษัทรับตรวจสภาพรถหรอ   ต้องหาข้อมูลซะหน่อย  แต่คงได้เฉพาะรถบ้านมั้งครับ   รถเต้นท์เขาไม่น่าให้ขับไปตรวจ 

ออฟไลน์ soodlor

• Newbie
  • *
  • 120y my ECO car 555+
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 23:14:31 »
<<<<<ตาม avatar ก็มือ 5 ครับ

ถ้าไม่มี/มีน้อย ในความรู้เรื่องรถก็ให้เพื่อน/คนรู้จักที่ถนัด ไปดูด้วยครับ แน่นอนกว่าอยู่แล้ว เป็นสัจธรรม

sonykit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 02:04:31 »
ใช้คับ-ดูรถลูกค้ามาขาย+ตามร้านมือสอง+ดูไม่เป็นเท่าไรรถมือสองเดี่ยวนี้ทำแก้กันเก่งมากดูไม่รู้ว่าชน+มีปัญหาอะไร
        -เลือกรุ่นแล้วราคาเป็นหลักก่อนแล้วเลือกยี่ห้อแล้วหาปัญหาแต่ล่ะรุ่นในเวปคลับต่างๆเพราะมือสองมีซ่อนแน่นอน
        -มีร้านหรือช่างที่รู้จักหรือถามเพื่อนว่ารู้จักช่างที่ดีเพราะต้องซ่อมกับช่างที่รู้จักปัญหาแต่ละรุ่นจะซ่อมได้ถูกๆอะไหล่
         เขาน่าจะรู้แหล่งดีจะเข้าศูนย์บางอย่างก็แพงมีปัญหาไรก็โทรถามได้

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 10:22:18 »
ซื้อรถมือ 1

เหมือนได้รถมือ 2

พอเข้าข่ายไหมครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 13:37:30 »
ของผม คันข้างๆ มือ 3 แล้วอ่ะครับ  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1