ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับสีของรถยนต์ครับ  (อ่าน 2212 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขอถามเกี่ยวกับสีของรถยนต์ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 17:43:19 »
อยากรู้ว่าข้อเสียของสีต่างๆเหล่านี้จริงหรือไม่ครับ

1. สีขาว ยิ่งตากแดดยิ่งเหลีองเร็ว ไม่เว้นแม้แต่ขาวมุก และถ้าจอดตากแดดครึ่งคันนานๆเข้าระวังจะได้ทูโทน  :-[
2. สีขาว เวลาซ่อมสี โอกาสได้ขาวเท่าเดิมกับตัวรถแทบไม่มี  :(
3. สีดำ เห็นฝุ่นกับขนแมวง่าย ล้างใหม่ๆแปปเดียวดูฝุ่นจับเร็วมาก  :-[
4. สีดำ ดูแลยากสุด ต้องหมั่นเคลือบบ่อยๆ  :(

แล้วพวกสีเทา หรือสีเงิน มีข้อควรระวังอะไรบ้างมั้ยครับ   :)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับสีของรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 18:19:21 »
สีเทาควันบุหรี่ ของโคตรดี ไม่ต้องล้างบ่อย 55555555555555

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: ขอถามเกี่ยวกับสีของรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 20:32:22 »
ผมชองสีบรอนซ์ครับ มองไกลๆดูไม่ออกเลยดูว่ารถยังเงาสวยอยู่ต้องดูใกล้ๆถึงจะดูออกว่ามีฝุ่นจับ

ดูแลรักษาง่ายฝุดๆ ล้างๆเช็ดๆธรรมดาก็อยู่ๆไม่ต้องล้างบ่อยๆ  :)

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 20:33:13 »
จริงแต่กว่าสีขาวจะเพี้ยนต้องเลย5ปีไปแล้วกรณีจอดตากแดดทุกวัน พอเพี้ยนเยอะคนก็ชิงทำสีทั้งคันไปแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 21:21:58 »
สีขาว อยู่ที่การดูแลครับ

ถ้าขับแบบไม่สนใจ ถึงเวลาส่งคาแคร์ล้าง เคลือบสีปีละครั้ง ยังไงก็ไม่รอดครับ แต่ถ้า ขยันเคลือบ ลูบดินน้ำมัน แบบนี้ ไม่มีปัญหาครับ รถรุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน อายุห่างกัน 2 ปี คันนึง ใหม่เอี่ยม ชนิดรถรุ่นใหม่กว่าสีเดียวกันยังหลบ อีกคัน เหลืองแบบชัดๆน่ะครับ

เรื่องทำสี ทุกสี ถ้าดูสีเป็น ยังไงก็เพี้ยนครับ แต่ขาวนี่ ผสมยากหน่อย แต่ใช่ว่า จะให้ใกล้ไม่ได้เลยนะ ที่เจอมา ก็เพี้ยนระดับที่คนทั่วไปมองไม่ออกล่ะ

สีดำ แน่นอน ขนแมวเยอะ เห็นง่าย ฝุ่นเกาะง่าย แต่มันดำ มันเงา มันหล่อ ... สีดำ ทำสีง่ายสุด ยังไงก็เหมือน เอาแค่เม็ดบรอนซ์ ให้คล้ายเป็นพอ

ออฟไลน์ BlackMiracle

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 23:02:52 »
ถ้าไม่ขยันล้างรถ อย่าซื้อสีดำครับ สีบรอนซ์เงินดีสุดในแง่การกลบร่องรอยความเลอะครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 23:35:40 »
ผมมี ทั้ง ขาว ดำ และ บรอนซ์เงินครับ จากประสบการณ์ตรง
ดำ- หนีไม่พ้นรอยขนแมวแน่ๆ ขนาดผมจอดในห้องปิดอย่างดีนะ ผ้าในการใช้เช็ดไม่ควรใข้ผ้าที่เนื้อหยาบ แต่ข้อดีคือมันเงาและดูดีครับถ้าใช้แว๊กดีๆนะ และถ้าดูแลถึงรถจะดูใหม่กว่าสีอื่นอยู่ตลอด

ขาว- พอๆกับสีดำ เป็นสีต้องการดูแลเอาใจใส่เป็นพิเศษแค่คราบน้ำฝนไม่ได้เช็ดก็เห็นแล้ว แต่สีขาวของผมพึ่งออกมาได้5เดือน แต่หลักๆที่เจอมาคือ ต้องหมั่นล้าง
ลงแว๊ก ถนอมสี ไม่ให้น้ำฝนเกาะ แดดเลียได้เต็มที่ ก็จะชลอการเหลืองได้ระยะนึง

บรอนซ์เงิน- ไม่ต้องพูดเยอะกับสีนี้ อย่างที่รู้ๆกัน

History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 23:58:02 »
ร้านคาร์แคร์ที่รู้จักกัน บอกว่า สีดำ ดูแลยากสุด รองมาก็สีขาว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 00:01:38 »
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบมากๆครับ คิดว่าตัดสินใจได้แล้วว่าคันหน้าจะซื้อสีอะไร  :)

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 09:13:59 »
ถ้าจะรักษาสีรถให้ดี ก็ต้องหมั่นดูแล (อย่างถูกวิธี ) ด้วยครับ ไม่ว่ารถจะสีอะไรก็ตาม
สกปรกก็ควรรีบล้างเลยอย่าปล่อยทิ้งไว้นานเกิน
ผมเองใช้รถสีขาวคันนึง บรอนซ์เงินคันนึง ทั้งสองคันดูแลเหมือนกันเลยครับ
ยอมรับว่า สีบรอนซ์เงิน เวลาสกปรกจะมองไม่ค่อยเห็นนะ สีขาวจะเห็นได้ง่ายกว่า
แต่ถ้ารถสกปรกเมื่อไหร่ ผมก็รีบล้างครับ ไม่ปล่อยท้ิงไว้
สีขาวที่ว่าใช้ไปนาน ๆ มันจะเหลือง อันนี้ผมว่ามันไม่ได้เหลืองเพราะตัวสีนะครับ รถผมสีขาวนี่ใช้มาสามปีกว่าก็ยังแจ่มเหมือนเดิม
เอาไปทำงานก็จอดตากแดดทุกวันครับ
แต่ก็เคยสังเกตุรถสีขาวของคนอื่นที่เป็นคราบเหลืองนะ ผมว่าสาเหตุน่าจะมาจากการที่ไปเคลือบสีแล้วอาจจะขัดเงาสีไม่ละเอียด
ทำให้ทิ้งรอยคราบไว้ หรืออาจจะเกิดจากการที่เจ้าของไม่ค่อยได้ล้างเวลารถสกปรกครับ

ส่วนสีดำนี่แน่นอนครับ เห็นรอยชนแมวง่าย ฝุ่นจับก็เห็นง่าย อีกอย่างหนึ่ง ผมคิดว่าสีดำมันดูดความร้อนได้ดี สีอาจจะเสื่อมง่ายด้วยมั้ง
อันนี้ไม่แน่ใจนะ แต่สังเกตุรถกระบะที่บริษัทผมใช้มิสซู มีสีดำคันนึง  สีบรอนซ์ทองคันนึง สีขาวคันนึง บรอนซ์เงินคันนึง สีฟ้าคันนึง
ทั้งห้าคันนี่ซื้อมาพร้อมกัน ใช้งานเหมือนกันมา ห้าปีครับ แต่ตอนนี้สีที่ไปก่อนคือสีดำ หลังคากับกระโปรงหน้า ไปหมดแระ
ส่วนสีอื่นยังดีอยู่ โดยเฉพาะสีขาว ดูดีกว่าทุกคันครับ สาเหตุเพราะสีขาวสกปรกแล้วเห็นง่าย ทีนี้ พนักงานที่ประจำรถสีขาว เค้าล้างบ่อย 555