ผู้เขียน หัวข้อ: Camry MC 2.0G ไฟเตือนน้ำมันเตือนที่กี่กิโลเมตรครับ เติมน้ำมันเข้าถังเท่าไหร่  (อ่าน 11991 ครั้ง)

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
กำลังสงสัยว่ารถตัวเองไฟเตือนทำไมมันขึ้นเร็วจัง เติมเต็มถังวิ่งไปประมาณ 550 กิโลไฟเตือนขึ้นละ
แต่เติมน้ำมันกลับเข้าถังประมาณ 51 ลิตรเอง ตาม spec น้ำมันเต็มถังมัน 70 ลิตร
แสดงว่ามันยังเหลือน้ำมันในถังอีกเกือบ 20 ลิตรให้วิ่งได้อีกเกือบ 200 โล เลยงงๆว่าทำไมไฟมันเตือนมันขึ้นไวจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2016, 21:46:58 โดย veturilo »

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ตัว hybrid ถังจุ 65 ลิตร ไฟขึ้นเติมได้ประมาณ 52 ลิตร ครับ แต่เข็มยังลงไม่สุด

นะครับ ที่ประมาณ 1/5 ไฟก็ขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
รถเกือบทุกคันเค้าเผื่อน้ำมันสำรองเอาไว้ให้ครับ ผู้ขับจะได้เข้าปั๊มเติมน้ำมันก่อนมันจะหมดจริงๆ
อย่างรถผม Altis ถัง 55 ลิตร ไฟเตือนขึ้น ไปเติมเต็มถังได้แค่ 35-40 ลิตรเหมือนกัน
ส่วนรถที่มาตรวัดไม่เผื่อเลยคือ Vios 2003 ตัว S ที่เป็นจอดิจิตอล
ความจุถังผมไม่แน่ใจว่า 42 หรือ 45 ลิตร
แต่พอขีดน้ำมันกระพริบขีดสุดท้าย เข้าไปเติมเต็มถังเคยได้ 39 ลิตร แสดงว่ามันไม่เผื่อให้เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AkE

ส่วนใหญ่ทุกคันวิ่งได้เกินร้อยโลครับหลังจากเตือนแต่ถ้ารถติดอยู่ใน กทม ไม่แน่ครับอาจไม่ถึง

ออฟไลน์ Darkart

รถส่วนใหญ่ไฟน้ำมันเตือนโชว์แล้ว ทางผู้ผลิตรถเค้าเผื่อสำรองน้ำมันในถังไว้อย่างน้อย 10 ลิตร
หลังจากไฟน้ำมันโชว์ วิ่งไม่เกิน 20 กิโลปลอดภัยสุดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
รถเกือบทุกคันเค้าเผื่อน้ำมันสำรองเอาไว้ให้ครับ ผู้ขับจะได้เข้าปั๊มเติมน้ำมันก่อนมันจะหมดจริงๆ
อย่างรถผม Altis ถัง 55 ลิตร ไฟเตือนขึ้น ไปเติมเต็มถังได้แค่ 35-40 ลิตรเหมือนกัน
ส่วนรถที่มาตรวัดไม่เผื่อเลยคือ Vios 2003 ตัว S ที่เป็นจอดิจิตอล
ความจุถังผมไม่แน่ใจว่า 42 หรือ 45 ลิตร
แต่พอขีดน้ำมันกระพริบขีดสุดท้าย เข้าไปเติมเต็มถังเคยได้ 39 ลิตร แสดงว่ามันไม่เผื่อให้เลย

ยืนยันว่า vios ไม่เผื่อให้เลยครับ ผมไฟกระพริบ เติมไป 41 ลิตร ถัง 45 ลิตร
2010 VIOS

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member

ผมพอเข้าใจเรื่องเผื่อน้ำมันในถังนะครับ แต่เผื่อไป 20 ลิตรมันเยอะไปรึเปล่า วิ่งได้อีกเกือบ 200 โล
เผื่อซัก 10 ลิตรต้นๆก็น่าจะเพียงพอแล้วนะครับ ในความเห็นผม อีกอย่างในคู่มือบอกว่าไฟจะติดตอนน้ำมันเหลือ 10.5 ลิตรหรือน้อยกว่า
เลยรู้สึกแปลกใจ เพราะไฟดันติดตั้งแต่เหลือ 20 ลิตร

ออฟไลน์ No Trespassing

ยืนยันว่า vios ไม่เผื่อให้เลยครับ ผมไฟกระพริบ เติมไป 41 ลิตร ถัง 45 ลิตร

Vios NCP93 ถังจุ 42 ลิตรครับ

หน้าปัทม์วีออส NCP93 จะกระพริบสองแบบ คือ

1. กระพริบช้า แสดงว่าน้ำมันในถังเหลือประมาณ 6.3 ลิตร

2. กระพริบเร็ว แสดงว่าในถังเหลือน้ำมันอยู่ราวๆ 4.2 ลิตร

ที่เติมได้ 41 ลิตร อาจเพราะคอถังที่ยาว จึงสามารถอัดน้ำมันลงไปได้อีก แต่ยังไงก็ไม่เกิน 42 ลิตรแน่นอนครับ