ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองขับและนั่ง Civic 1.8 EL สีขาวมา  (อ่าน 20506 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ไปลองขับและนั่ง Civic 1.8 EL สีขาวมา
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 15:46:58 »
วันนี้ได้ไปลองมาเหมือนกัน รถที่มาแรงมากๆในตอนนี้ บางอย่างสมหวัง และบางอย่างน่าผิดหวังอย่างแรง

1. ภายนอก ผมว่าสวยจบ จริงๆโฉมนี้ไม่ต้องแต่งผมว่ายังสวยเลยนะ ดูหรูหรา ล้อไม่ดูแบบเดิมๆเกินไป ภายในห้องเครื่องใต้กระโปรงดูจากภาพเหมือนรกๆ ไปดูจริงๆไม่เท่าไรครับ แค่ค่ายอื่นมีฝาครอบ  ไฟท้ายไม่ได้สวยอย่างที่คิดจริงๆครับ ตามที่มีกระทู้ก่อนหน้านี้บอกเลย แต่ก็พอรับได้เพราะอย่างน้อยก็ไม่ใช้หลอดไส้เพียงดวงเดียวแบบ fb

2. ภายใน ผมว่าภายในนี่เฟลที่สุดเลยตั้งแต่ไปดูมา คือแ แลดูแบบ พลาสติกมาก แผงประตูคู่หน้ายังพอบุนุ่ม คู่หลังไม่มีความนุ่มให้สัมผัส และแบบการเก็บงานเล็กๆน้อยๆทำไมไม่แก้ไข ? ชาวบ้านเค้าก็ด่าเรื่องนี้มันมานานมากแล้วนะ

- พื้นที่นั่งด้านหลัง บอกเลยว่า เยอะมากกกก เฮดรูมและเลกรูม เหลือเยอะมากสำหรับคน 170 cm และผมว่า 180 cm ก็ยังสบายๆ เรื่องเบาะผมว่า     ในเซ็กเม้นต์ไม่ได้ต่างกันมาก เบาะหน้าไม่ดันหัวเท่ามาสด้า 3 ผมเลย สบายกว่าเวลานั่งลงไป

3. ช่วงล่าง ใครที่คิดว่ามันจะดีขึ้น มันไม่จริงครับ สำหรับผม ช่วงล่างเดิมๆเลย ความเร็วต่ำตึงดัง ความเร็วสูงมั่นใจได้ระดับนึง ซึ่งไม่ต่างจาก FB แต่แอบสงสัยว่า ทำไมเสียงรบกวนดังขึ้นมากแบบรู้สึกได้ชัดเจนเลย ? หรือว่าเป็นรถเทส แต่รถเทสก็พึ่งมาเมื่อวันที่ 10 ผ่านมา มีคนเทสไม่ถึง 10 ครั้งเซลล์บอกเอง และไม่ยังไม่เข้าใกล้รถกลุ่มพวกช่วงล่างดีเท่าไร ความมั่นใจดีกว่า altis ล้อ 16 แต่ไม่เท่า altis ล้อ 17 แถมล้อ 17 altis ความเร็วต่ำออกจะนุ่มกว่าอีก

4. อัตราเร่ง+เกียร์ แฮะๆ อันนี้สนุกครับ มีดึงนิดๆตอนกดคันเร่งลงไปตอนออกตัว ความแรงยิ้มเล็กๆได้เลยครับ

5. เซลล์ห่วยแตกมาก อันนี้นอกรีวิว น้ำซักแก้วก็ไม่มี เหมือนเธอกำลังแต่งหน้าอยู่ แล้วผมเข้าไปพอ ออกมาทำหน้าหงุดหงิด แลดูกิริยาไม่ค่อยต้อนรับเท่าไร หรือเพราะผมขับ Mazda 3 ป้ายแดงไป ? คือเซลล์คนอื่น เสริฟน้ำอัดลม น้ำโกโก้อย่างดีเลย ผมนั่งคอแห้ง ไม่มีอะไรดื่ม ถามว่ามีของแถมไหม ก็บอกมาว่า " ซิวิคเค้าขายตัวเค้าเอง ไม่ได้แถมอะไรหรอกค่ะ มีแค่พื้นๆคือ กันสาด..... บลาๆ" ตอนแรกก็ไม่คิดอะไร แต่พอเธอเดินจากไป เซลล์โต๊ะข้างๆถามลูกค้าอีกคน เอาเซนเซอร์ท้ายไหมครับ เอาอะไรเพิ่มไหม?  ผมเลยงงมากตอนนี้

ก็ตามนั้นครับ สวย แรงดี เกียร์ไม่โง่ ภายในพลาสติก งานประกอบไม่ประทับใจ หน้าปัทม์สวย  ประตูดูพลาสติกไปหน่อย หลังนั่งสบายผู้โดยสารชอบแน่ๆ ความกว้างและความสบายด้านหลังนี้ให้โดดเด่ดไม่แพ้ altis หรือ slyphy เลย เกาะๆกันไป (เผลอๆจะสบายกว่าเพราะเบาะนุ่ม)

สำหรับผม ถ้าให้เลือกใหม่ต่ำ 1 ล้าน ก็ยังเป็น มาสด้า 3 high รองมา Altis Esport Nuburging ลำดับสุดท้าย Civic 1.8el (แล้วไปเปลี่ยนไปหน้าเป็น Xenon) นอกจากนี้ไม่ซื้อ ย้ายไป Crossover ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2016, 16:04:53 โดย Abzolute »

Re: ไปลองขับและนั่ง Civic 1.8 EL สีขาวมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 15:47:31 »
อันนี้รอยต่อภายในห้องโดยสาร ช่วงระหว่างโทนสีครีมกับดำ

ออฟไลน์ ps000000

Re: ไปลองขับและนั่ง Civic 1.8 EL สีขาวมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 15:59:25 »
งานหยาบจัง

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:01:09 »
ขับ3ไปเขาคงคิดว่ามาลองขับเฉยๆมั้งครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:03:12 »
ขับ3ไปเขาคงคิดว่ามาลองขับเฉยๆมั้งครับ

พาเพื่อนไปขับ เพื่อนจะจองครับ เลยบอกมันว่าไม่ต้องจอง ย้ายๆ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:12:27 »
เซลล์ฮอนด้าเป็นแบบนี้หลายคนจัง ผมโดนมาหลายทีละ ขับรถยี่ห้ออื่นเข้าไป เหมือนไม่ค่อยเต็มใจบริการ
ทั้งๆที่รถมันก็โอเค พอจะเปลี่ยนก็เลยเอามาเป็นหนึ่งในตัวเลือกเสมอ พอจะเข้าไปดูเจอแบบนี้เลยไม่สนใจรถมันละ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:14:43 »
เซลล์ฮอนด้า ผมก็เจอมา ตอนขับ รถเก่าmazda fighter ที่บ้านไป แทบไม่มองผมเลย พออีกรอบ นั่ง accord ไปกับเพื่อน รีบมาประจบเลย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:16:47 »
งานล็อตแรกๆต้องทำใจครับ ยิ่งประกอบจากโรงงานใหม่ด้วย

กว่างานประกอบจะเข้าที่เข้าทาง คงรออย่างน้อยๆ 4-5 เดือน

ส่วนเรื่องวัสดุต่างๆนั้น คงมาได้แค่นี้ละครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:18:23 »

พาเพื่อนไปขับ เพื่อนจะจองครับ เลยบอกมันว่าไม่ต้องจอง ย้ายๆ
แต่จริงๆแล้วการไปดูรถก็แปลกนะครับ เคยไปดูทีเดียว2-3ที่ บางที่เซลล์ก็แทบจะอุ้ม บางที่ก็ต้องหันหน้าไปหาประมาณว่ามาดูหน่อยต้องการความช่วยเหลืออะไรแบบนี้ 555
ปล.เท่าที่ไปดูรถมาผมว่าเซลล์toyotaเทพสุดแล้วปิดเกมเก่งมาก เคยไปดูvigoกับแม่เดินหายไปเอาใบจองมาก่อนเขาบอกพี่ต้องออกกับผมแน่ๆ เลยจองvigoไปแบบงงๆ พี่แกเล่นขออะไรให้หมดเลย

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:25:51 »
ชื่อเสียงเซลล์หยิ่ง ต้องยกให้นางละ เห็นบ่นมากันเยอะมากๆ

ส่วนรายละเอียดงาน เท่าที่ดูจากรูป ก็หยาบจริงๆครับ ไม่นึกว่ารถเกือบๆ ล้าน มันจะแค่นี้
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:34:36 »
เมื่อกี๊ไปลองมาเหมือนครับ ผมว่าภายในสีดำดูดีกว่าสีครีมเยอะมากกกกกกก แต่แอบงงว่าทำไมที่ HR-V Honda จัดหนักกับพวกบุนุ่มทั้งคอนโซล + แผงประตูมาก แต่พอมา Civic พลาสติกแข็งมาเต็ม มีบุนุ่มบ้างที่แผงประตูหน้า กับที่วางแขนทั้ง 4 จุด ที่เหลือแข็งหมดเลย ส่วนเครื่อง + เกียร์ผมว่าได้ประมาณนึงนะ เข้าเกียร์ S แล้วเลิฟเลย เสียงเครื่องมาเต็มมาก แรงดึงมีพอประมาณ ส่วนช่วงล่างผมว่ามันโอเคในระดับนึงนะ พี่ที่ไปเทสด้วยก็ลงความเห็นว่าดีกว่า FB เยอะ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:42:02 »
หุ้มหนังบุนุ่มนี่รอมาตอน MC แบบ CRV แน่ๆเลยผมว่า

จริงๆชอบ Civic โฉมนี้มากๆตอนดูที่เปิดตัวใน US

ทำไมพอมาประกอบในไทยมันดูกระป๋องกระแป๋งจังเลยเนี้ยยย

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:45:45 »
Honda ดีแค่บางศูนย์ครับ ส่วนใหญ่โคตรหยิ่ง

สำหรับผมเข้า honda พระราม 3 สาขาบางคอแหลมสบายใจสุด
ไปนั่งเฉยๆไม่ได้ดูรถก็ยังบริการดี แม่บ้านเดินมาถามเติมน้ำเติมขนมให้ตลอด
บางทีขี้เกียจล้างรถ เอาเข้าไปให้เช็คนู่นเช็คนี่นิดหน่อย แล้วบอกให้ล้างรถให้ด้วยก็ไม่เคยบ่น

ส่วน civic นี่ผมว่าถ้าคนใช้รุ่นเก่ามาอาจจะเฉยๆเพราะมันก็ไม่เคยบุนุ่มมาเยอะอยู่แล้ว รุ่นนี่มันก็ไม่ได้แย่ไปกว่าเดิม ค่อนไปทางดีกว่าเดิมด้วยมั้ง
แต่ถ้าใช้ mazda มาอาจจะเบ้ปาก  ::)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:51:52 »
คหสต. ผม เบาะรองนั่งด้านหลัง ผมว่าสั้นไป ผมเป็นคนไม่ได้สูงอะไร แต่เหมือนฮอนด้าต้องการทำพื้นที่ให้ดูกว้าง แต่มันรู้สึกนั่งได้ดี แต่ไม่ถูกใจจุดนี้ นอกนั้นโอเคร ชอบสีอื่นๆ ยกเว้นขาว ขาวดูไม่โดนใจผม คหสต ล้วนๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 17:33:49 »
เซลฮอนด้าผมดูแลดีนะครับ  แต่เป็นผู้ชาย   8)

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 17:44:51 »
ผมว่าที่hr-v บุนุ่มมาเยอะกว่าเพราะว่า พื้นฐานรถมาจาก jazz แต่ขายแพงกว่า civic ก็เลยต้องให้ของมาดีๆหน่อยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 18:00:19 »
เซลล์ฮอนด้า ผมก็เจอมา ตอนขับ รถเก่าmazda fighter ที่บ้านไป แทบไม่มองผมเลย พออีกรอบ นั่ง accord ไปกับเพื่อน รีบมาประจบเลย
แถวบ้านผมขี่ฟีโน่ไปจะจองแอคคอดใหม่ตัวท็อปเซลล์มันไม่มาต้อนรับเลยครับ พอวันต่อมาขี่ฮอนด้าเวฟ125ล้อทองยางแก้มเตี้ยแต่งซิ่งเข้าไปเซลล์นี่รีบวิ่งเข้าหาเลยครับ บอกน้องๆร้านปะยางมอไซต์อยู่ข้างๆนะ  ;D ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 18:34:40 »
พูดถึงบุนุ่ม ตรงคอนโซลหน้าก็บุนุ่มนะครับ เพียงแต่ไม่นุ่มเท่าพวก hrv

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 18:53:51 »
สอบถาม คุณ Moo Cone หรือ ท่านที่เคยเห็นตัวท๊อป ครับ

ถ้าเป็นตัว 1.5 turbo rs ภายในบุนุ่ม หรือ เก็บงานดีกว่ารึเปล่าคับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 19:06:48 »
เซลล์ค่ายนี้ เป็นแบบนี้กันเยอะครับ คือเจอกับตัวนะครับ ไม่ได้ฟังใครเล่าๆมา
ขนาดว่าจะซื้อจริงๆ จะเอาจริงๆ น้องคนสวยยังไม่สนใจเลยครับ
เจอแบบนี้ เปลี่ยน0 หรือ เปลี่ยนยี่ห้อกันเลย

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 19:23:38 »
ไม่หยิ่ง เดี๋ยวไม่สมดีกรีตัวแม่ เจอประจำ 55

ว่าพรุ่งนี้จะแวะเข้าไปดู งานยุ่งทุกวัน แทบไม่มีเวลาเลยช่วงนี้

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 19:24:55 »
ผมกับเพื่อนก็เจอกับตัวครับ ตอน HR-V ออกใหม่ๆ ผมจะพาเพื่อนไปเทสและจอง ถ้าจำไม่ผิดเข้าไปทั้งหมด 4 ศูนย์ เซลเหมือนกันหมด ไม่สนใจเลย บางที่ให้เด็กฝึกงานเดินมาคุยแทนด้วยซ้ำ สุดท้ายได้ลองเทสศูนย์ที่ 4 แต่เซลก็ไม่ได้พาไปลองและอธิบาย ให้พนักงานต้อนรับหรือเซลฝึกงานก็ไม่รู้พาไปเทสแทน ซึ่งไม่มีข้อมูลอะไรให้เลย...

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 20:01:46 »
กระป๋อง กระแป๊ง ตามท้องเรื่อง (ในรูปนั้นน่ะ) งานหยาบสุดๆน่าเกลียดมาก  HRVดูดีขึ้นมาทันที หรือ จะดันHRV????

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 20:29:44 »
เห็นว่าข้อมูล ECO Sticker มีในเว็บ www.car.go.th แล้ว ใครสนใจลองเข้าไปอ่านได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 20:32:40 »
เพราะเซลล์แบบนี้แหละ  พ่อผมเลยออก camry แทน accord ในตอนนั้น  และหลังนั้นที่บ้านก็ไม่เหลียวแลยี่ห้อนี้อีกเลยครับ

เจอครั้งแรกยังไม่ดูแล  แล้วอนาคตจะหวังพึ่งการบริการได้ยังไง   :(

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 20:44:09 »
เจอมากับตัวละครับ กลับไป wrx เหมือนเดิมเลย

รอนานนะคะ รอนานนะคะ พูดซ้ำไปซ้ำมาแค่นี้ งั้นก็ลาก่อนละกัน
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 21:18:56 »
ผมไปส่งเพื่อนเอา City 2014 เช็คระยะที่ Honda Matrix เชียงใหม่
เจอเซลล์สตรอเบอรี่มากครับ ผมกับเพื่อนสนใจลองขับ ไปถามบอกรถเทสต์ไม่ว่าง คิวยาว วันนี้ไม่ได้
ต้องลงชื่อจองคิวไว้ ทั้งๆที่รถเทสต์เห็นจอดอยู่หน้าโชว์รูมทั้งวัน สักพักให้แฟนเพื่อนไปถามเซลล์อีกคน
เขาตอบว่าถ้า ผจก ไม่เอารถเทสต์ออกไปไหน ให้เทสต์ได้เลยค่ะว่างอยู่ แต่ผมกับเพื่อนเซ็งไปละ แล้วรถก็ใกล้เช็คเสร็จ เลยไม่ลอง
สรุปคือผมคงไม่แนะนำให้ใครซื้อรถศูนย์นี้แน่นอน เพราะปลาเน่าตัวเดียว
ความประทับใจพนักงานขายศูนย์ฮอนด้าเมทริกซ์เชียงใหม่ 0/10
แต่ช่างซ่อมที่นี่โอเค คุยรู้เรื่อง มีปัญหาแก้จบ 8/10
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 21:25:20 »
เซลฮอนด้าผมดูแลดีนะครับ  แต่เป็นผู้ชาย   8)

เซลล์ฮอนด้า ก็ดูแลดีนะครับ เซลล์เป็นผู้หญิงด้วย

แต่

เซลล์เป็นลูกศิษย์ผมเอง
#ไม่รู้จะบริการคนอื่นเหมือนบริการผมไหมนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 21:28:43 »
ผมไม่เคยเจอนะ แบบหยิ่งๆ ไม่ดีๆเลย

ส่วนมากก็คุยดี หรืออาจจะแค่กลางๆ

ปล. ส่วนมากผมไม่ค่อยไปศูนย์ จะดูตามห้าง ที่มาออกบูธมากกว่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 21:49:29 »
ผมเจอเซลล์ไม่ถูกใจ  ผมไม่ประชดย้ายค่ายรถนะ ตลกครับ

แต่จะเปลี่ยนเซลล์ ตรงนั้นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2016, 21:57:16 โดย Life is a Highway »