ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta รุ่นที่เกิดอุบัติเหตุ ใช่รุ่นเดียวกับที่เอาโฟมใส่แทนคานเหล็ก หรือเปล่า???  (อ่าน 16028 ครั้ง)

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
มีโฟมก็ยังดีนะครับ บางยี่ห้อมีแต่ลม

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
ท่าน จขกท.ลองกระโดดใส่เหล็กกับโฟมดูละกันครับว่าอันไหนเจ็บกว่ากัน ::)

วัสดุที่นำมาสร้างรถที่ดีนั้นไม่ใช่วัตถุที่แข็ง แต่เป็นวัสดุที่สามารถดูดซับแรงได้ดีครับ :-X

รถที่แข็งมาก เมื่อรถถูกชน แรงจะถูกส่งผ่านชิ้นส่วนต่างๆมาเรื่อยๆจนถึงตัวผู้ขับตามกฎของนิวตัน ;)

ถ้าวัสดุที่แข็งมากนั้น มันจะไม่ดูซับแรง แต่มันจะส่งผ่านแรงเกือบทั้งหมดต่อไป

ในทางกลับกันนั้น วัสดุที่ซับแรงนั้นจะหลงเหลือแรงที่ส่งผ่านไปยังผู้ขับน้อย ผู้ขับจึงไม่เป็นอะไร

(ลองให้เพื่อนถีบเราโดยเราเอาเหล็กกั้นกลางกับโฟมกันกลางมาเทียบก็ได้นะครับ) ;D

ตัวอย่าง Fiesta ในเคสนี้ ผู้ขับนั้นไม่ได้เสียชีวิตในทันที นั่นแปลว่ารถคันนี้สามารถดูซับแรงจากเบนซ์คันนั้นได้ดีมาก

(รถเบนซ์ที่มีน้ำหนักมากบวกกับความเร็ว 180+ นี่โมเมนตัมสูงมากนะครับ) :-\

ในส่วนที่บอกว่าถ้ารถแข็งมากอาจจะไม่ยุบโดนถังน้ำมันก็เป็นไปได้นะครับ แต่กรณีนั้นผมว่าคนขับกระดูกคงแหลกแล้วอาจจะเสียชีวิตตอนชนเลยก็ได้นะครับ

สุดท้ายนี้ขอ RIP ให้แก่ผู้เสียชีวิตด้วยครับ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 11:59:20 โดย paronmane »

ออฟไลน์ fishfinger

ถ้าอยากจะโจมตีโฟมหลังรถนี่พูดลอยๆไม่ได้หรอกครับ เอาข้อมูลเชิงวิชาการมาพูดกันดีกว่า
แถมโฟมก็ไม่ใช่โฟมที่ใช้ในลังขนของ
ในกรณีนี้ แรงของ CLS ที่มากระทำกับ Fiesta มันมากเท่าไหร่ ก็ลองไปเข้าสูตรทางฟิสิกส์ดู
รถยุโรปหนักๆวิ่งเร็ว ชน กับ เฟียสต้าที่เบากว่าและวิ่งช้ากว่า
แล้วถึงรถจะพัง ชนแรงขนาดนี้ รถไม่ไหม้ ก็โอกาสบาดเจ็บสูงมากๆอยู่ดี

ออฟไลน์ kail

• Newbie
  • *
เป็นโฟมครับ  ถ่ายจากรถผมเอง   รถผมโดยชนประมาณ 60 Km ไม่มีอะไรเสียหาย นอกจาก จุดยึดโฟมหัก 1 ข้างครับ
แต่เคสนั้น มาขนาดนั้น ต่อให้เป็นคานเหล็กยังไงก็เอาไม่อยู่หรอกครับ   มันแค่รองรับได้ประมาณหนึ่งเท่านั้นครับ

ชัดเจนครับ ขอบคุณมาก

นั่งดูคริป เมื่อวาน นั่งคิดว่า ถ้าชนท้ายรถที่โครงสร้างแข็งแรงกว่านี้ ไฟอาจะไม่ไหม้ พลเมืองดี อาจจะช่วยน้องผู้หญิง ออกมาได้

เห็นแล้วเก็บตัง ซื้อ benz volvo ดีกว่าครับ เอารุ่นที่ท้ายยาวๆ  หมอนรองหัวดันกะบานยิ่งดี
สาเหตุที่ไฟไหม้น่าจะมาจากถังแก็สระเบิดขณะชนนะครับ เพราะปกติชนท้ายแรงแล้วไฟไหม้นั้นเกิดขึ้นน้อยครับ นอกจากเครื่องยนต์อยู่กลางหรือท้ายรถ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member

ผมเคยมีญาติ ท่านหนึ่ง ขับรถกระบะ 4 ประตู อยู่ๆ โดนชนท้าย หัวสะบัด กระดูกคอ บาดเจ็บ  ส่วนอื่นไม่เป็น ไร แต่เป็นอัมพาต ทนอยู่ 2 ปีกว่าๆ  ก็เสียชีวิต
มีหลานๆ อีก 2 คน นอนอิงอยู่ที่เบาะหลัง ระยะห่างระหว่างเบาะกับหัวเด็กไม่มากพอ จึงไม่สะบัดแรง เด็กๆ  ปลอดภัย

สมมติกว่าเป็นกล่องเหล็กที่แข็งแรงมากๆ  จนไม่สามารถชนยุบถึงถังแก๊ส หรือถังน้ำมันได้ แต่สิ่งที่อยู่ในรถ จะกระเด็นไม่มีชิ้นดี ถูกผลักส่งอย่างแรง
มา 100 รับ 100  ไม่เหมือนมีกล่องนุ่ม ซับแรงมากั้นกลาง มา 100 อาจเหลือ 80  70

แต่เคสนี้ อะไรก็เอาไม่อยู่ ยุบชนิดที่จะถึงเบาะหน้า แสดงว่ารุนแรงมากๆ 
R I P  แด่ผู้เสียชีวิตทั้งสองท่านครับ
ส่วนคนขับ ก็เห็นว่า ทำธุรกิจ เกี่ยวกับรถยนหรู คันละหลักสิบล้านขึ้นไป 
หวังว่าคงจะรับผิดชอบอย่างถึงที่สุด อย่าให้พ่อแม่เขาต้องนอนตายตาไม่หลับนะครับ  ผลบุญจะได้ผ่อนปรนผลกรรมได้ ไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ Yangyang

ครับ ผมว่า อะไรก็ไม่รอด เพราะ ชนแรงมาก เจอรถท้ายสั้นอีก
ในใจ ผมแอบคิดว่า ทำไม  ไอ้เบนซ์ คันนั้น มันไม่ไปชนกะบะนะ 

ไม่งั้น  ได้รับกรรมที่ตัเองก่อเอง

กระบะยังน้อยไปครับ ต้องท้ายรถพ่วง

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
เรามาถึงจุดที่ รถยนต์ องค์ประกอบส่วนป้องแรงกระแทก..คือโฟม !!
เรามากันไกลมาก..และกำลังถูกยัดเยียดทางความคิดว่า "โฟมมันแข็งแรงไม่แพ้เหล็กกล้า" ด้วยวิธี.....
หลักการขั้นพื้นฐานต่างๆ ถูกครอบงำ  (ปลาดุกมันบินได้ เชื่อผมเขาพิสูจน์กันมาแล้ว)

ความปลอดภัยในชีวิตในโลกทุนนิยม.......เราควรตื่นตัว  อย่ายอมให้เขาเอาเปรียบเราง่ายๆอีกเลย

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ดูจากเหตุการณ์แล้ว ผมว่ารถมันป้องกันชีวิตเจ้าของสุดความสามารถมันละแหละ ถ้าไม่มีไฟไหม้ เปอเซนต์รอดชีวิตมีมากขึ้นเยอะเลยครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งทราบว่า ไม่มีคาน แต่เป็นโฟม

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
เรามาถึงจุดที่ รถยนต์ องค์ประกอบส่วนป้องแรงกระแทก..คือโฟม !!
เรามากันไกลมาก..และกำลังถูกยัดเยียดทางความคิดว่า "โฟมมันแข็งแรงไม่แพ้เหล็กกล้า" ด้วยวิธี.....
หลักการขั้นพื้นฐานต่างๆ ถูกครอบงำ  (ปลาดุกมันบินได้ เชื่อผมเขาพิสูจน์กันมาแล้ว)

ความปลอดภัยในชีวิตในโลกทุนนิยม.......เราควรตื่นตัว  อย่ายอมให้เขาเอาเปรียบเราง่ายๆอีกเลย

ที่เรียกโฟม โฟมเกรดไหน ความหนาแน่นเป็นยังไง คุณสมบัติเป็นยังไง  ฯลฯ
ที่เรียกเหล็ก เหล็กชนิดไหน คุณสมบัติเป็นยังไง  ฯลฯ

ควรพิสูจน์ด้วยหลักวิทยาศาสตร์ก่อนดีกว่าครับ ผมก็ไม่รู้ โฟมที่ว่าอาจจะรับแรงได้ดีกว่าเหล็กที่ว่าแข็งกว่าหรืออ่อนกว่าก็เป็นไปได้ทั้งหมด ซึ่งผมก็ไม่รู้

เราไม่ได้ถูกยัดเยียดความคิด แต่เพียงแค่มีคนคิดมาก่อนหน้าเรา และเค้ามีเหตุผลให้คิดและทำแบบนั้น เพียงแค่เราเองต่างหากที่ไม่มีข้อมูลเพียงพอที่จะตอบตัวเองได้ว่า ทำไม มันคืออะไร มันดีกว่ายังไง ฯลฯ ก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ toffyearn

ผมก็คิดว่า ถ้าความเร็วที่โดนชนไม่สูงมาก โฟมอาจทำหน้าที่ได้ดีกว่า แต่ถ้าความเร็วสูง มวลสูง มันก็เหมือนเอา ไข่โยนไปบนฟองน้ำ กับเหล็กขนาดเท่าไข่โยนไปบนฟองน้ำแผ่นเดียวกัน
ถ้าอย่างนั้น ทำไมสเปกบางประเทศถึงต้องแตกต่างกัน แต่มันก็ยังดีกว่าไม่มีอะไรเลยคับ รถราคาไม่หนีกันกับต่างประเทศ แต่อุปกรณ์บ้านเราทำไมต้องดรอปไป

ออฟไลน์ meeuwarn

มีโฟมก็ยังดีนะครับ บางยี่ห้อมีแต่ลม

ที่ผมนึกขึ้นมาได้เพราะ เจ้า นิสสัน เซอร์ฟิโร่ เก่าๆ ขอพ่อผม ด้านหลัง มันเป็นคานเหล็ก+โฟม ดูดีมากๆ(ไม่แน่ใจรุ่นปีครับ) :D

ส่วน camry ที่ผมขับ น่าจะเป็นคานเหล็ก อย่างเดียว

ตอนนี้ใจอยากได้ volvo

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Ford fiesta สี่ประตูชั่งรวมถังแก๊ซโดนัท 41 ลิตรหนัก 1100 kg ตาชั่งขนส่งนครปฐม
CLS 1800kg ตาชั่งเดียวกัน

ออฟไลน์ Tedjung84

รถยุโรปบางค่ายในบางรุ่นก็ใช้โฟมที่มีคุณสมบัติซับแรงกระแทกได้โดยผ่านมาตรฐานเป็นที่ยอมรับนะครับ
ไม่ใช่ว่าค่ายรถนั้นๆจะเอาโฟมอะไรก็ได้มาใส่กับรถตัวเองนะครับ
ผมก็คิดเหมือนหลายๆท่านว่า fiesta คันแค่นั้นแต่มันก็เป็นรถที่แข็งครับ
ลองคิดดูหากเป็นรุ่นอื่นใน segment เดียวกันหรือใกล้เคียง
ผลของการเกิดอุบัติเหตุแบบนี้จะเป็นยังไงบ้าง?

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวที่สูญเสียคนที่รักด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ joe560-4

ผมว่าคันที่ชนมันเป็น cls63 ด้วยละครับเครื่องมันใหญ่
และน่าจะหนักอีกต่างหาก และตอนชนผมว่าความเร็ว
เกิน 200  ครับ

ออฟไลน์ PAN

ต่อให้เป็นคานเหล็กโดนชนแรงและเร็วแบบนี้ก็น่าจะยุบขนาดนี้เหมือนกันแหละครับ   :'(

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าผมไม่เข้าใจผิดนะครับ โฟมในกันชนหลัง กับรถในไทยมีมานานแล้วรึเปล่า

เพราะผมเคยเห็น ford mondeo น่าจะปี 1996 ได้ ที่หน้าตาเหมือนแมวการ์ฟิลด์อะครับ

คันนั้นโดนชน กันชนแตกเป็นชิ้น แล้วเห็นไส้ในเป็นเหมือนโฟมนี่ละ สีเหลืองๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ nuntapon.s

ทำไมฟอร์ดใส่โฟมชมกันจัง  ทีฮอนด้าใส่โฟมด่ากันเละ  ผมละงง5555

ออฟไลน์ mamaman

เท่าที่อ่านๆ ในนี้ เห็นเค้าบอก โฟม ของ ฟอรืด เทพครับ คอ แข็งพิเศษ
ต่างจากโฟม ของค่ายอื่น ที่เป็นโฟมเกือบจะเป็นโฟมใส่ลัง สีขาวๆ
จริงแท้อย่างไร ขอข้อมูล

แต่ โฟมกันกระแทก
กับ คาน กันกระแทก

ผมว่าคนละตัวกันนะ

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
ทำไมฟอร์ดใส่โฟมชมกันจัง  ทีฮอนด้าใส่โฟมด่ากันเละ  ผมละงง5555

555 นั่นนะสิ

ออฟไลน์ unseen

อ่านยังไงว่าชม ว่าเทพ  :P :P

เฮอะๆ

ออฟไลน์ meeuwarn

มันใส่ มาด้วยหรือครับ พวกเจ้าตลาด ซีวิครุ่นที่แล้ว กับอัลติสรุ่นที่แล้ว(เห็นจากtaxi) เข้าใจว่ามีแต่ความว่างเปล่า

ใส่โฟมหรือคานมาก็ยังไม่มั่นใจอยู่ดี ว่าที่ใส่มาเป็นเกรดเดียวกับ อเมริกา ยุโรป

แต่ในรูปข้างบน โฟม เฟี้ยสต้า แท่งใหญ่ดีครับ

เฮอะๆ

ก็เห็นบอกมันแข็งมาก กัน อิอิ เหมือนเกียร์ เทพ

ว่าไปว่ามา ทำไม เจ้าตลาด ช่างกล้าตัด คานกันกระแทกออกไป

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าเทียบแบบนี้ ตึก บ้าน ที่สร้างด้วยอิฐขาวมวลเบานั่น บ้าน/ตึกจะแข็งแรงน้อยกว่าใช่มั้ยครับ

โฟมอุตสาหกรรม มีหลายเกรดครับ เค้าไม่ได้ยัดโฟมลังปลามาแน่ๆ

แต่ไม่ได้บอกนะว่ายัดโฟมมาดีกว่าเหล็ก แต่ดีกว่ามันว่างกรวง แค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 16:10:07 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

ว่าไปว่ามา ทำไม เจ้าตลาด ช่างกล้าตัด คานกันกระแทกออกไป

ไม่ใช่แค่คาน โฟมก็ไม่มี 555+

ออฟไลน์ unseen

เฮอะๆ

ก็เห็นบอกมันแข็งมาก กัน อิอิ เหมือนเกียร์ เทพ

มันก็ดีกว่าไม่มีอะไรเลย กรวงๆโบ๋ๆ   ::) ::)

ออฟไลน์ Rabilta

• Newbie
  • *
ต้องกรวงๆเหมือนบางยี่ห้อ อัดลมมาแน่นสินะปลอยภัยกว่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ไปค้นของเก่าเจอมา

รถยนต์ฟอร์ด เฟียสต้า ที่ผลิตขึ้นในโรงงานผลิตรถยนต์ของบริษัท ออโต้อัลลายแอนซ์ (ประเทศไทย) จำกัด ติดตั้งโฟมกันกระแทกด้านในกันชน ซึ่งเป็นไปตามข้อกำหนดทางกฎหมายด้านความปลอดภัยของทวีปยุโรป (ECE-R42) โดยรถยนต์ฟอร์ด เฟียสต้าที่มีโฟมกันกระแทกเป็นชิ้นส่วนประกอบนี้ ได้รับการจัดอันดับจากการทดสอบความปลอดภัยจากการชนมาตรฐานยูโร เอ็นแคป (Euro-Ncap) ในระดับ 5 ดาว กันชนท้ายบุโฟมนี้ได้รับการติดตั้งเป็นมาตรฐานในเฟียสต้าทุกรุ่นที่ผลิตและจำหน่ายทั้งในภูมิภาคเอเชียแปซิฟิก และในทวีปยุโรป ยกเว้นในประเทศเยอรมนีและสหราชอาณาจักร โดยเฟียสต้าที่จำหน่ายใน 2 ประเทศดังกล่าว ได้ติดตั้งคานกันกระแทกด้านหลังที่ทำจากเหล็กเพิ่มเติมเข้าไป เพื่อให้เป็นไปตามข้อกำหนดกรณีเกิดความเสียหายจากการชนที่ความเร็วต่ำ และเพื่อการกำหนดอัตราเบี้ยประกันภัยให้เป็นไปตามข้อบังคับของกรมการประกันภัยของทั้งสองประเทศ

เราขอยืนยันถึงประสิทธิภาพความปลอดภัยหากเกิดการชนของรถฟอร์ด เฟียสต้า จากการใช้วัสดุทั้งสองชนิดดังกล่าวซึ่งให้ประสิทธิภาพเช่นเดียวกัน และเราขอย้ำอีกว่าการใช้โฟมกันกระแทกไม่เกี่ยวกับความพยายามในการการลดต้นทุนแต่อย่างใด อันที่จริงแล้ว การใช้วัสดุชนิดนี้เป็นที่ยอมรับอย่างกว้างขวางถึงประสิทธิภาพสูงสุดในอุตสาหกรรมยานยนต์ และเป็นที่ชัดเจนว่าวัสดุชนิดนี้มีส่วนช่วยสร้างความมั่นใจให้เฟียสต้าเป็นรถที่มีประสิทธิภาพความปลอดภัยโดยรวมอย่างแท้จริง

สำหรับโครงสร้างตัวถังรถยนต์ฟอร์ด เฟียสต้า ที่จัดแสดงภายในงานบางกอก มอเตอร์โชว์ เมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมานั้น เป็นโครงสร้างที่ผลิตขึ้นและนำเข้ามาจากทวีปยุโรป เพื่อใช้เวียนจัดแสดงในงานต่างๆ ของฟอร์ดทั่วโลก โครงสร้างดังกล่าวมีการติดตั้งคานกันกระแทก เพื่อการจัดแสดงในทวีปยุโรป โดยภายงานที่จัดแสดงในกรุงเทพฯนั้น ชิ้นส่วนดังกล่าวไม่ได้ถูกระบุในฐานะของหนึ่งในประสิทธิภาพความปลอดภัยของรถ ในลักษณะเดียวกันกับชิ้นส่วนส่วนอื่นๆ ของโครงสร้างที่จัดแสดงที่มีการติดป้ายพร้อมคำอธิบายอย่างชัดเจน

อย่างไรก็ดี สิ่งดังกล่าวข้างต้นอาจทำให้บางท่านเกิดความสับสน เราจึงขออภัยมา ณ ที่นี้ ทั้งนี้ เราไม่ได้มีเจตนาแต่อย่างใดในการทำให้ลูกค้าในประเทศไทยเกิดความเข้าใจผิด หรือนำเสนอผลิตภัณฑ์ของเราอย่างไม่ถูกต้อง และสิ่งสำคัญที่สุดคือ เราอยากให้ลูกค้าของเราเข้าใจว่า รถเฟียสต้าของเรายังคงประสิทธิภาพความปลอดภัยจากการชนเช่นเดิมทุกประการ  โดยเป็นรถที่ผ่านการทดสอบด้านประสิทธิภาพความปลอดภัยจากการชนของยูโร เอ็นแคป (Euro-Ncap) ระดับ 5 ดาว

ทั้งนี้ เฟียสต้ายังคงเป็นรถที่ได้รับการยอมรับจากทั่วโลกว่ามีอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยในระดับสูงสุด ที่เหนือกว่ารถในระดับเดียวกัน ด้วยระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัวอิเล็กทรอนิกส์ (อีเอสพี) ระบบกระจายแรงแบรกอิเล็กทรอนิกส์ (อีบีดี) การใช้เหล็กโบรอนที่มีความแข็งแรงสูง ระบบเบรกป้องกันล้อล๊อก (เอบีเอส) และการติดตั้งถุงลมนิรภัยฝั่งคนขับเป็นอุปกรณ์มาตรฐานในทุกรุ่น