ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta รุ่นที่เกิดอุบัติเหตุ ใช่รุ่นเดียวกับที่เอาโฟมใส่แทนคานเหล็ก หรือเปล่า???  (อ่าน 16129 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
กลายเป็นกระทู้เสียดสีรถไปซะแล้ว
ผมใช้ fiesta ด่าไปก็เยอะ แต่เรื่องความแข็งแรง ผมยอมรับว่าแข็งมากๆมากกว่ารถญี่ปุ่นทั่วๆไปเป็น  ดีก็ว่าไปตามดี ไม่ดีก็ด่า

civic fd ไม่มีคานเหล็กหรือโพมใดๆเลยครับ อันนี้ก็รถที่บ้านเหมือนกัน  ถ้าโดนชนไม่เหลือ และเคยชนจนเปลี่ยนฝาปิดกระโปรงท้ายกับกันชนไปแล้ว  เปลี่ยนนะครับ ไม่ได้เคาะด้วย ที่สำคัญ ไม่ได้ถูกชน แต่ถอยไปชนเสา  น่าเวทนามาก

teana j32 เจอมอเตอร์ไซค์ชนท้ายแล้วหนี ยุบถึงคาน ภาพก็อนาจใจสุดๆ กันชนท้ายยุบามล้อมอเตอร์ไซค์เลยครับ รายนี้มีคานไม่มีโฟม แต่ด้านหน้ามีโฟมกับคาน

ต้องถามกลับว่าคนที่พูดเสียดสี มีรถฟอร์ดรึยัง และลองชน ลองใช้รึยัง
ของมันมีดี มีด้อยต่างกัน ไม่ใช่แค่พูดสนุกๆปากนะครับ
จะเอาข้อเสียเฟียสต้ามั๊ยล่ะครับ จะร่ายยาวให้ฟัง 555

ออฟไลน์ mothsan

รถ fiesta คันนั้น ติดแก็ส ใช้มั้ยครับ ลืมไปรึเปล่า

ออฟไลน์ mamaman

ผมเห็น รถติดแก็ส LPG ไหม้ลักษณะ นี้มาหลายคันแล้วนะ
แต่ ก็เห็นรถ ไม่ติด ไหม้เหมือนกัน

ส่วย เฟียสต้า

โฟม มีดีกว่า ไม่มี
แต่จะให้ดี ก็เหล็กดีกว่า ไหม

นึกถึงรถผม เอง โชคดีโครตๆ ที่ Lancer EX รถที่ขายไม่อก มันมีคานเหล็กมาให้ ทั้งหน้าหลัง
ผมนี่ยากซื้อเก็บไว้อีก สักคัน จริงๆ เห็น ราคา ลงสุดๆ แต่ สมรรถนะ รถ ผมว่า ดีเลย อยู่ในระดับ

ออฟไลน์ 2k

นี่เป้นรูปด้านหลังของรถที่ผมถ่ายไปน้ำตาไหลไปครับ......ผู้รู้ลองคิดดูกันนะครับว่าให้ใส่โรลบาร์ไปด้วยเลยแล้วจะยังมีโอกาสรอดแค่ไหน......ชนจนถังน้ำมันแตกถึงไม่ติดแก๊สก็ไหม้ครับ......
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

อีกมุม
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

มาดูความลึกที่เกิดจากการถูกชนนะครับ

ออฟไลน์ 2k

ช่วงล่ด้านหลังซ้ายที่ถูกชนไม่เหลือจะมีอะไรรอดไหม?

เห็น ซากแล้ว เป็นการชน รุนแรง ที่สุดอันดับต้นๆ เท่าที่ผมเคยเห็นมาเลยครับ

ไม่เกี่ยวกับ แก้สและคานแล้ว ละ T_T

ออฟไลน์ 2k

อีกมุมนึงที่ภาพข่าวไม่ได้ลงกันนะครับ.....มันชนจนตัวถังยับแบบนี้.......ผมยังสงสัยเลยว่าถ้าเอา high tensile steel มาขึ้นรูปถังน้ำมันแล้วจะยังทนไม่แตกได้ไหม?

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
กันชนท้ายบุโฟมนี้ได้รับการติดตั้งเป็นมาตรฐานในเฟียสต้าทุกรุ่นที่ผลิตและจำหน่ายทั้งในภูมิภาคเอเชียแปซิฟิก และในทวีปยุโรป ยกเว้นในประเทศเยอรมนีและสหราชอาณาจักร โดยเฟียสต้าที่จำหน่ายใน 2 ประเทศดังกล่าว ได้ติดตั้งคานกันกระแทกด้านหลังที่ทำจากเหล็กเพิ่มเติมเข้าไป เพื่อให้เป็นไปตามข้อกำหนดกรณีเกิดความเสียหายจากการชนที่ความเร็วต่ำ

อันนี้คือสิ่งที่กระทู้นี้ต้องการเปิดประเด็นใช่มั้ยครับ ผมอ่านมา 3 หน้า เจอตรงประเด็นแค่คอมเม้นต์นี้
ส่วนกรณีอุบัติเหตุ. รายการกนกซักตำรวจว่าทำไมไม่เจาะเลือดคนขับเบนซ์ ตำรวจก็อ้ำอึ้งแถกันไปเหมือนปล่อยให้ข่าวเงียบไปเอง ...คุกมีไว้ขังคนจน กับนักการเมือง-มาเฟียฝ่ายตรงข้ามจริงๆ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ใชครับ ดูข่าวกนกซักผู้กำกับจนเรียกว่าสุดๆ แล้วแต่ก็ยังไม่มีอะไรชัดเจน เรียกว่าอารมณ์ที่กนกถามนี่ยังอึ้งๆ แบบไม่อยากจะเชื่อ ดีที่คุณกนกคุมอารมณ์ไว้ได้

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ultra high tensile+เหล็กโบร่อนตรงเสาA เสา Bยังฉีก

........

ถ้าเอา รถถังมาขับ กับ สิบล้อละครับ ทนได้ไหม

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

ถ้าเอา รถถังมาขับ กับ สิบล้อละครับ ทนได้ไหม

ก็อาจจะประมาณว่า รถไฟ vs 10ล้อได้นะ....

ออฟไลน์ Volta

รถถังหนัก 40-60 ตัน ตัวถังทำจากเหล็กกล้า ออกแบบมาให้รองรับแรงระเบิดแรงกระแทกในการรบแบบสุดขั้ว
ถ้ารถเบนซ์มาชนด้วยความเร็วขนาดนั้น รถถังอาจจะแค่กระเด็นไป 10-20 เมตร ตีนตะขาบเสียหาย  เกราะตัวถังอาจจะยุบไป 1-2 มิล แต่รถเบนซ์สภาพน่าจะกลายเป็นโกโก้ครั้นซ์ เพราะเหมือนวิ่งชนกำแพงหนาๆ

ส่วนรถ 10 ล้อ ไฟท้ายด้านหลังกับเพลาหลังคงเสียหาย คัตซียุบไปนิดนึง คนขับ 10 ล้ออาจจะเจ็บไหล่เพราะเข็มขัดนิรภัย แต่คนขับเบ็นซ์น่าจะลงไปมุดดูใต้เพลา 10 ล้อเล่นๆ เพราะหน้ารถทิ่มเข้าไป

ทั้งสองเคสผู้เสียชีวิตคงเป็นคนขับเบ็นซ์แทนนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ yudia

• Newbie
  • *
มาแรงขนาดนี้ อะไรก็เอาไม่อยู่ ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ
สะเทือนใจมาก