ผู้เขียน หัวข้อ: แจ๊ส ใหม่ยางหน้าปริแตกตรงแก้มควรเปลี่ยนข้างเดียวหรือ2ข้างครับ  (อ่าน 4949 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
ใช้มา1ปี4เดือนวิ่งไป35000กม.   แก้มยางขวาล้อหน้าไปเสียดสีฟุตบาท  ปริแตก    ผมควรจะเปลี่ยนยางทั้ง2ข้างหรือเปลี่ยน  ข้างเดียวก็พอครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เปลี่ยน 4 เส้นได้
เปลี่ยน 2 เส้นเป็นคู่หน้า/หลัง ได้

แต่เปลี่ยนข้างเดียว ไม่ด้ายยยยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าวิ่งมา 35000 แล้ว จะเปลี่ยนสองเส้นหน้าก็ได้ครับ ถ้างบไม่เยอะ
แต่ไม่แนะนำเส้นเดียว เพราะยางใช้มาเยอะเกินครึ่งทางล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tnp_super

เอายางอะไหล่ลงมาใส่ก่อนก็ได้ครับถ้ามี วิ่งครบสองปีค่อยเปลี่ยนทั้งชุดก็ได้

ออฟไลน์ panjap

เสียข้างเดียวก็เปลี่ยนข้างเดียวสิครับ ถึงเวลายางหมด ก็ขายทิ้งไปทั้งชุดนั่นแหละ

ออฟไลน์ redsun

เปลี่ยนเป็นคู่เหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
เปลี่ยนคู่ครับ สลับเอายางใหม่ไว้หลัง เอายังเก่าไว้หน้า
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ lay

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

ออฟไลน์ lay

เปลี่ยนคู่ครับ สลับเอายางใหม่ไว้หลัง เอายังเก่าไว้หน้า

คิดว่าต้องเอายางคู่ใหม่ ไว้ข้างหน้า   จะปลอดภัยกว่า  หรือว่าผมเข้าใจผิดมานาน

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าจะเปลี่ยนยางเส้นเดียว ก็ควรหารุ่นเดิม ขนาดเท่าเดิม แล้วก็สลับคู่หน้าไปไว้ด้านหลัง
แต่ ถ้าเป็นผมวิ่งมาแล้ว 3.5 หมื่น ก.ม. ถ้าเป็นยางติดรถ ผมจับเปลี่ยน 4 เส้นเลยครับ

ออฟไลน์ Dubee

ถ้าวิ้งใช้งานมาไม่เกิน 3 หมื่นโล เปลี่ยนเส้นเดียวได้ ถ้าเกินจากนั้นจะเปลี่ยนคู่หรือยกเซ็ตสี่ล้อเลยแล้วแต่งบประมาณครับ

ออฟไลน์ SM.

เปลี่ยน 4 เส้นได้
เปลี่ยน 2 เส้นเป็นคู่หน้า/หลัง ได้

แต่เปลี่ยนข้างเดียว ไม่ด้ายยยยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
เอาแบบ save cost สุดและดูคุ้มค่าสุด หายางสเปคเดิมที่เป็นมือ 2 สภาพดี มาเส้นเดียวพอครับ และใช้จนถึงวาระของมัน ค่อยเปลี่ยนทีเดียว 4 เส้น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

คิดว่าต้องเอายางคู่ใหม่ ไว้ข้างหน้า   จะปลอดภัยกว่า  หรือว่าผมเข้าใจผิดมานาน

เอายางใหม่ไว้หลังครับ ถูกต้องแล้วครับ เพราะถ้าการยืดเกาะคู่หน้าลื่น เราจะรู้และแก้อาการได้ทัน

แต่ถ้าเอายางใหม่มาใส่ ล้อหน้าจะเกาะ แต่ล้อหลังจะไม่เกาะ แล้วเราจะไม่ทราบอาการของรถจนกว่ามันจะหมุนเลย

ลองหาดูคลิปทดสอบของ Michelin ดูครับ

ส่วนการเปลี่ยนแบบ 2 ล้อ ก็คือ เอายางหลังมาใส่หน้า เอายางใหม่ใส่หลัง พอเก่าก็เอายางหลังมาใส่หน้า เอายางใหม่ใส่หลังไปเรื่อยๆ

นี่เป็นเคส "อยากประหยัดค่าใช้จ่ายและสภาพยางหลังเดิมยังดีจริงๆ"

แต่ทางที่ดีที่สุดคือ เปลี่ยนทั้ง 4 เส้น พร้อมกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ข้างเดียวก็ได้ แต่พออีกสักพักต้องเปลี่ยนข้างเดียวไปเรื่อยๆมันจะเสียเวลานะครับ
เปลี่ยนคู่ไปเลย

ออฟไลน์ Darkart

เปลี่ยนทั้งคู่ไปเลย ให้หน้ายางกินเท่ากันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
15 หรือ 16 นิ้วครั้ง ถ้า 15 นิ้วผมเคยหายาง % ได้ ของ Swift มือสองถอด ใหม่ๆซิ่งๆ เลย ชุด 4500.- ราคาที่ เชียงใหม่นะครับ...
175-65-15 ขนาด เดียวกัน...