ผู้เขียน หัวข้อ: การเข้าใกล้หรือสัมผัสรถมันจะร้องไหม  (อ่าน 3864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
สมัยตอนเด็กๆเวลาเข้าไปใกล้รถคันอื่นที่ไม่ใช่ของเราก็มีผู้ใหญ่เตือนว่าอย่าไปใกล้นะเดี๋ยวมันร้อง
พอตอนโตเอะก็ไม่เห็นมันร้องนิอยากถามว่าพวกรถแพงๆมันแค่สัมผัสมันจะร้องจริงหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: การเข้าใกล้หรือสัมผัสรถมันจะร้องไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:13:40 »
55555555 กินปลาแล้วฉลาด ถ้ากลืนหมากฝรั่งจะตายเลย มันเป็นเรื่องประมาณนี้อะครับ คงเข้าใจนะคับ 555

ออฟไลน์ ps000000

Re: การเข้าใกล้หรือสัมผัสรถมันจะร้องไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:19:56 »
สมัย ยี่สิบกว่าปีก่อน เตะบอลในมหาลัย ลูกบอลไปกระแทกข้างประตูรถอาจารย์กันขโมยร้องเลย วิ่งหนี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:25:09 »
ระบบกันขโมยแบบมี Shock Sensor น่ะครับ ถ้าไปเตะ แตะ สั่นสะเทือน

หรือไม่ก็แค่รถท่อดังวิ่งผ่าน ฟ้าผ่า ก็ร้อง หวอแหวๆๆ วี๊หว่อๆ

แต่สมัยนี้ที่ไม่ค่อยร้อง เพราะผู้ผลิตรถยนต์ส่วนใหญ่ ติดตั้งกุญแจรีโมทให้จากโรงงาน

พร้อม Alarm แบบ "งัดแงะ" หรือ "กุญแจผี" จะร้องเป็นเสียงแตร (แหงล่ะ มีลำโพงแตรให้แล้ว จะไปพ่วงลำโพงอื่นทำไม เปลือง)

แต่ไม่อ่อนไหวต่อแรงสะเทือนเหมือนกันโขมยแบบห้อยพวงกุญแจ เว้นเสียแต่ผู้ผลิตจะติดตั้ง Shock Sensor เข้าไปให้

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 11:34:27 »
พวกติดสัญญาณกันขโมยเอง ถ้ามันจับการสั่นของตัวรถได้จะร้อง ถ้าแค่แตะเบาๆคงไม่ร้อง

อย่างเวลาขึ้นตึกจอดรถ รถผมท่อดัง เวลาเบิลเครื่อง เสียงจะก้องๆ ถ้ารถคันไหนติดกันขโมยมันก็จะร้อง ไม่ต้องแตะตัวรถ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:34:53 »
สัญญาณกันขโมย ส่วนใหญ่ใช้ตัวจับแรงสั่นสะเทือนในการ Detect สัญญาณเตือน มันจะมีจุดที่ความแรงของแรงสั่นสะเทือนถึงจุดที่ตั้งค่าไว้ มันถึงจะดึงครับ ถ้าไปแตะ จับ ไม่ร้องครับ ยกเว้นไปกระแทกก็ว่าไปอย่างครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:53:15 »
กันขโมยที่ติดตั้งกันเองข้างนอก นอกเหนือจากสัญญาณตรวจกับการเปิดประตู/ฝากระโปรงหน้าหลัง

ส่วนใหญ่จะมี shock sensor ครับ อาศัยการตรวจจับแรงสั่นสะเทือน
มักจะมีปุ่มให้หมุนได้เพื่อปรับความไวว่าสะเทือนมากน้อยเท่าไหร่จึงจะเริ่มทำงาน
บางรุ่นมีการเขียนโปรแกรมให้ มีการเดือนก่อนเมื่อพบแรงสั่นสะเทือนทีแรก แล้วหยุดลง
ถ้ายังคงเจอแรงสั่นสะเทือนอีกแบบนี้จะร้องยาวๆ
ซึ่งถ้าตั้งค่าไว้ต่ำมากๆ แค่แรงสั่นสะเทือนที่เกิดจากเสียงท่อรถยนต์ ฝนตก ฟ้าร้องก็ทำให้
มันร้องได้แล้วครับ
หรือ shock sensor รุ่นที่ใช้ตุ้มแม่เหล็กตัดผ่านขดลวด
จะมีปัญหาเวลามีสนามแม่เหล็กแรงๆมาตัดผ่าน ทำให้เกิดแรงเคลื่อนไฟฟ้าในขดลวด
คล้ายๆกันมีแรงสั่นสะเทือนมาให้ตุ้มแม่เหล็กสั่นได้เหมือนกัน
ทำให้บางเจ้าจะโฆษณาว่าใช้ Shock sensor แบบอื่นเช่น IR (แต่ยังไม่เคยเห็นวงจรข้างไหนเหมือนกันครับ)

การไปแตะเบาๆ ในรถที่ใช้ shock sensor
นี้โอกาสที่จะทำให้มันร้องนั้นยากมาก ถ้าไม่ได้ไปกระแทกเข้าแรงๆ
หรือบังเอิญไปแตะตอนที่รถใหญ่หรือรถท่อดังๆวิ่งผ่านพอดี  ;D

---------------------------------------

แต่ก็มี sensor บางอย่างที่ใช้ในระบบกันขโมยรถยนต์
ที่เวลาเข้าใกล้รถแล้วจะร้องได้ เช่น microwave sensor  ;)

ที่ส่วนมากนิยมติดในรถเปิดประทุน เพราะมันตรวจจับคล้ายๆกันเป็นโดม
ว่ามีการบุกรุกเข้ามาในระยะหรือไม่

โดยบางรุ่นจะตั้งเป็น 2 zone ได้  คือ zone ไกล กับ zone ใกล้
กันขโมยแบบนี้ ถ้าเข้าใกล้รถระยะ zone ไกล อาจจะเริ่มส่งเสียงเตือนแล้วหยุด
แต่ถ้ายื่นมือเข้ามาในรถ จะถือว่าเข้า zone ใกล้ มันก็จะร้องกันยาวๆ

2-3 ปีก่อนเคยเห็นมีอย่างน้อย บ.นึงในไทย จำหน่ายตัวนี้อยู่ครับ (ในขณะที่เจ้าอื่นใช้ ultra sonic  หรือ PIR )
แต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังจำหน่ายกันขโมยที่ใช้เซนเซอร์ตัวนี้อยู่หรือไม่
a = F/m