ผู้เขียน หัวข้อ: กฎหมาย:ถ้าผมนำเข้าสินค้าที่มีตัวแทนขายในไทย เอามาขายเอง  (อ่าน 23601 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมจะถูกฟ้องร้องอะไรรึเปล่าครับ?

มันมีสินค้าตัวนึงมาร์จิ้นเยอะมาก ผมก็เลยจะเอามาขาย ไม่เยอะครับ ว่าจะทำสักปีสองปีเลิก ของไม่ต้องมี after sale service ขายขาด

มันมีตัวแทนขายอยู่แล้ว บริษัทในไทยก็ทำโฆษณาไว้ ออกบู๊ทประจำ

แบบนี้จะเป็นการหาเรื่องใส่ตัวในแง่กฎหมายรึเปล่าครับ?

เรื่องอิทธิพลผมไม่ค่อยกลัวเพราะหน้าเสื่อผมใหญ่อยู่ กลัวแค่กฎหมาย ถ้าผิดกฎหมายจะไม่ทำครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมไม่รู้กฏหมายนะครับ

แต่เคยเห็นคนทำแบบนี้ กับพวก คีย์บอร์ด เมาส์ ยี่ห้อนึง

มีหนังสือ มาจากฝ่ายกฏหมายของ ตัวแทนอย่างเป็นทางการ  ส่งมาที่ตัวเขา จนเขาต้องเลิกขายเลยครับ

(เล่าให้ฟังเฉยๆ เคยอ่านเจอ จาก เว็บโอเวอร์คล็อกโซน)

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
ได้นะผมก็จะทำอยู่ เป็นลักษณะการนำเข้าอิสระ เหมือนรถเกรย์

ถูกหรือผิดวัดกันที่เสียภาษีนำเข้าถูกต้องหรือเปล่าครับ (แต่ก็ซิกแซกได้)

jaesz

ได้นะผมก็จะทำอยู่ เป็นลักษณะการนำเข้าอิสระ เหมือนรถเกรย์

ถูกหรือผิดวัดกันที่เสียภาษีนำเข้าถูกต้องหรือเปล่าครับ (แต่ก็ซิกแซกได้)

ขอบคุณครับ

ภาษีผมเสียได้ครับ ของถูกๆ  ล้านนึงสามแสน กำไรมากกว่านั้นเยอะ แจงinvoice t/t และมี bank รับรอง ไม่ค่อยห่วงครับ ผมทำตรงไปตรงมา

ตอนนี้อ่านเรื่องการนำเข้าสินค้าซ้อน ดูแล้วไม่น่าจะมีปัญหา เหลือแต่เสนอหน้าเสื่อผมให้ช่วยออกหน้าให้แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member

ขอบคุณครับ

ภาษีผมเสียได้ครับ ของถูกๆ  ล้านนึงสามแสน กำไรมากกว่านั้นเยอะ แจงinvoice t/t และมี bank รับรอง ไม่ค่อยห่วงครับ ผมทำตรงไปตรงมา

ตอนนี้อ่านเรื่องการนำเข้าสินค้าซ้อน ดูแล้วไม่น่าจะมีปัญหา เหลือแต่เสนอหน้าเสื่อผมให้ช่วยออกหน้าให้แค่นั้นเอง

ก็ขายตรง ๆ นี่แหละแค่ไม่ขายของปลอมที่เป็นการละเมิดลิขสิทธิขายได้

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าทำได้นะครับ เห็นมีคนหิ้วของมาขายเองมากมาย

เสียภาษีถูกต้อง ก็ไม่น่าเป็นอะไรนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ตามกฏหมายถือว่าละเมิด ทั้งลิขสิทธิ์ เครื่องหมายการค้า ทะเบียนการค้าและอื่นๆอีกหลายข้อครับ

แต่ขึ้นอยู่กับว่า ผู้ค้าได้ตกลงอย่างเป็นทางการกับเจ้าของทีาอยู่ต่างประเทศอย่างเป็นทางการหรือไม่

เช่น คิตตี้ที่เราเห็นๆกันในห้าง เฉพาะของที่นำเข้า
ถ้าเราเอาของที่เหมือนกันจากญี่ปุ่น หรือของแท้จากจีนแดงเข้ามาขาย ทางเซ็นทรัลจะสามารถฟ้องเราได้ทันทีครับ

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเสียภาษีนำเข้าเต็มจำนวน ถูกต้องตามหมวดหมู่ก็ไม่น่าจะเป็นอะไรครับ

แต่ปัญหาก็คือตัวแทนเจ้าเดิมที่เค้าทำตัวนี้อยู่แหละที่อาจจะมากวนคุณ
พูดถึงระยะเวลา2ปีเลิกก็ถึงว่าเร็วเจ้าเก่าอาจยังไม่ทันเอะใจ
ส่วนตัวผมว่าน่าลองครับ

ว่าแต่เป็นสินค้าอะไรครับ อยากทราบบ้าง?

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
อยู่ที่ Policy ของ บริษัท แม่ในต่างประเทศครับ

ถ้าเขามีการตั้ง Exclusive ในไทย ผู้แทนจำหน่ายอาจมาเล่นแง่กับคุณได้

ผมเคยโดนมาแล้ว

(เวลานำเข้า จนท. อาจโดนแซะ ให้คุณแสดงใบอนุญาติ ต่างๆ ซึ่งก็คือคุณอาจจะต้องเสียเงินมากกว่าที่คุณเคยคำนวนไว้)

jaesz

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ดำเนินการนำมาแล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไร ได้เคสStudyจากหลายแหล่งและแม้กระทั่งของ ยี่ห้อดังๆ เป็นตัวอย่าง ว่าสามารถทำได้ถ้าเราขายของแท้จากผู้ผลิตจริงๆ

ออฟไลน์ scotch_fillet

เอาเข้าถูกต้อง ไม่ใช่ของปลอม มีการเสียภาษี(ทั้งนำเข้าและภาษีรายได้) และไม่เป็นของผิดกม.  ผมว่าไม่มีปัญหาครับ  ไม่ผิดกฎหมาย
ส่วนเรื่องตัวแทนจำหน่ายอย่าง Authorized Dealer (AD) เป็นทางการนั้น ...  เป็นเรื่องของ AD กับบริษัทแม่ ต้องไปทะเลาะกันเอง
ตอนเขาเซ็นสัญญา เงื่อนไขของ AD กับบริษัทแม่ เป็นอย่างไรเราไม่รู้ และเป็นข้อผูกพันของเขา เราไม่เกี่ยว

จะมีก็แต่ ... ตอนเราซื้อ คนขายมันมีเงื่อนไขห้ามไปขายต่อหรือเปล่าล่ะครับ?
ถ้ามี แต่เราละเมิด สัญญาของเรากับเขาว่าไง? ถ้าเป็นการซื้อปลีก ซื้อขาด ... เราจะซื้อมาแล้วไปทำอะไร มันก็น่าจะเรื่องของเราน่ะครับ

อีกเรื่องคือ ... anti trust law ครับ  เหมือนจะมีกม.บอกว่าคุณห้ามขายสินค้าราคาต่ำกว่าทุน เพื่อเป็นการตัดราคาคู่แข่ง
แต่ถ้าขายแล้วมีกำไร แต่ราคาดันถูกกว่าคู่แข่ง ก็ไม่ต้องไปสนใจครับ