ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับระหว่าง BMW, Audi และ MB  (อ่าน 6408 ครั้ง)

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
ขอความช่วยเหลือครับ

พอดีว่าเพื่อนของผมต้องไปทำงานที่ยุโรป 3 ปี แล้วทางโน้นเสนอรถประจำตำแหน่งให้เลือก 3 ยี่ห้อ คือ BMW, Audi และ Mercedes Benz

โดยงบประมาณที่ให้ มากพอที่จะเลือกได้เกือบทุกโมเดล (ที่ไม่เวอร์เกินไป) รวมถึงแถมค่าน้ำมัน และค่าซ่อมบำรุงให้ฟรี

แต่ .....

ถ้าหากเลือกรถที่เครื่องใหญ่เกินไป อาจจะต้องเสียค่าใช้จ่ายด้านคาร์บอนเครดิตให้กับรัฐบาลของที่โน่น (ซึ่งต้องจ่ายเอง) ตัวผมเองก็ไม่ทราบอัตราเหมือนกัน แต่เท่าที่เพื่อนบอกคือโหดพอตัวถ้าไม่จำเป็นจริงๆ อย่าจ่ายเลย

เงื่อนไขของรถที่เพื่อนอยากได้มีดังนี้ครับ

1. อยากได้รถที่มีพื้นที่วางของข้างในเยอะหน่อย เพราะที่โน่นตอนนี้มีวิกฤตด้านหิมะ ต้องมีที่เก็บอุปกรณ์ฉุกเฉินวางในห้องโดยสารได้เพียงพอ

2. ที่จอดรถส่วนใหญ่เป็นแบบจอดเทียบข้าง เลยไม่อยากได้รถที่ยาวมากนัก

3. ชอบกระจกมองข้างและกระจกมองหลังขนาดใหญ่

4. ชอบให้จอแสดงผลต่างๆ อยู่ตรงพวงมาลัย มากกว่าอยู่ตรงคอนโซลกลาง จะได้ไม่ต้องละสายตาไปจากข้างหน้ามากนัก

5. ไม่ชอบรถที่เป็น Hunchback (แต่ข้อนี้ไม่ซีเรียส)

เนื่องจากทางเมืองนอกให้เวลาคิดเพียง 1 อาทิตย์ และตอนนี้ค่อนข้างยุ่งกับการถ่ายโอนงานเพื่อเปลี่ยนมือให้คนใหม่มาดูแลแทน เลยไม่มีเวลาไปดูรถที่โชว์รูม

เลยอยากรบกวนถามเพื่อนๆ ว่ามีรุ่นไหนแนะนำบ้างมั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือครับระหว่าง BMW, Audi และ MB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 14:03:12 »
เพิ่มเติมครับ ผมเคยให้เพื่อนลองขับ BMW 520 ของผม แต่เพื่อน Comment ว่าไม่ค่อยชอบที่ปุ่มต่างๆ เป็นแบบหมุนๆ ซักเท่าไร ชอบแบบที่เป็นกดๆ แล้วมีจอ Digital ให้ดูมากกว่า ผมเลยแซวไปว่าสงสัยต้องตัด BMW ทิ้งแล้วล่ะ เพราะ BMW เป็น French fried ทุกรุ่นข้างในเหมือนกันหมด ต่างกันแค่ขนาด (ฮา)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: ขอความช่วยเหลือครับระหว่าง BMW, Audi และ MB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 14:15:24 »
ถ้าไม่ชอบปุ่มหมุน ก็คงต้อง audi แล้วล่ะครับ เพราะ MB ก็หมุนเหมือนกัน
JC TU #54

ออฟไลน์ podboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 14:16:25 »
E250 CDI or CGI เหตุผล ควาามชอบส่วนตัวครับ ^ ^

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 16:22:44 »
ผมว่า soft roader เช่น Benz GLK, Audi Q5, BMW X1 น่าจะเหมาะกับความต้องการและการใช้งานนะครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 16:34:02 »

1. อยากได้รถที่มีพื้นที่วางของข้างในเยอะหน่อย เพราะที่โน่นตอนนี้มีวิกฤตด้านหิมะ ต้องมีที่เก็บอุปกรณ์ฉุกเฉินวางในห้องโดยสารได้เพียงพอ

2. ที่จอดรถส่วนใหญ่เป็นแบบจอดเทียบข้าง เลยไม่อยากได้รถที่ยาวมากนัก

ผมว่ามันขัดๆ นะครับ .อยากใส่สัมภาระเยอะแต่ไม่อยากได้รถช่วงยาว อ่าวซะงั้น
ต้องใช้เดินทางไกลหรือขับในเมืองครับ .ถ้านอกเมืองก้เลือกซีซีมากหน่อย ถ้าในเมืองก้ไม่ต้องมากมายนะแพงคาร์บอนเครติทเปล่าๆ น่ะครับ

เท่าที่ผมดูๆๆ ๆ ในเมื่อข้อ 5 ของคุณไม่ใช่ปัญหา ก้มี AUDI A6 Avant , E-Class Estate อาจจะยาวไปสักหน่อยแต่คุ้มครับ
หรือไม่ถ้ามันยาวไปก้ลดมาเป็น AUDI A4 Avant , C-Class Estate ครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 16:53:32 »
ผมว่าพวก A4 Avant, 3-Series Touring หรือ C-Class Estate ดูเข้าท่าดีครับ
เห็นว่ามีวิกฤติหิมะกัน ดูเป็นรุ่นขับเคลื่อน 4 ล้อคงจะดีขึ้นไปอีกครับ

สำหรับผมรุ่นที่ CO2 ไม่เยอะ แต่แรงก็ไม่ขี้เหร่คือ A4 Avant 2.0 TDI, 320d Touring แล้วก็ C220 CDI Estate ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 17:33:45 »
ถ้าเป็นผมอยู่เมืองไทยมานาน จะต้องไปอยู่ยุโรปก็ขออะไรที่ไม่ใช่ BMW และ MB ครับ และมีหิมะด้วยผมขอแนะนำ Audi A6 Allroader 3.0 TDI ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 18:14:43 »
Audi Q7 ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 19:04:37 »
อยู่เมืองนอกเล่น Audi ไปเลย เอาที่เป็น quartto เลย.. รุ่นไหนก็แล้วแต่งบอีกที

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 20:32:37 »
ถ้าชอบจอแสดงผลตรงกลาง ขับเคลื่อนบนหิมะได้ AUDI A4/6 Allroad ก็น่าสนนะครับ
ดีจัง อยู่เมืองนอกมีโอกาสเลือกรถได้หลากหลายกว่าเมืองไทยอีก

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 00:46:56 »
BMW X6 xDrive35i ครับ ขับสนุก อย่างโหด ช่วงล่างบรรเจิด และไม่น่าจะโดน Carbon Credit ด้วยครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 10:51:00 »
ผมว่าเล่นพวก SUV ไปเลยดีกว่าครับ รุ่นใหม่ ๆ สวยกันทั้งนั้นแหละ Audi Q5,Q7 BMW X5,X6 MB ML ประมาณนี้อ่าครับ  :o

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 23:10:02 »
Jaguar XF ครับ ดูดีทุกอย่าง

ลองไปดูนะครับ

http://www.jaguar.com/gb/en/#/xf/