ผู้เขียน หัวข้อ: ใน Genหน้า ของ D seg ยอดนิยมของไทย จะเปลี่ยนเป็น เบรคไฟฟ้า&break hold?  (อ่าน 4299 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
เพราะเห็นหลายๆ ประเทศได้ใช้แล้ว
แต่บางประเทศยังเป็น เบรคมือ (ดึง)อยู่ เหตุของแต่ละประเทศคือ
และใน Genหน้าของ D seg ยอดนิยมของไทย จะเปลี่ยนเป็น เบรคไฟฟ้า&break hold?

ข้อดี
ข้อเสีย
เพราะเริ่มเห็นหลายๆรุ่น ที่จำหน่ายมีกันแล้ว อนาคตคงแพร่หลายขึ้น และมาถึง D seg?
รวมถึง cvt ด้วยหรือยังคง เกียร 5-6speed เดิมไว้ (ยกเว้นteana ที่เป็นcvt)
One Day.

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คงไม่รอดครับ
เบรคไฟฟ้า CVT คงจะมาแน่

ไม่ชอบทั้งสองอย่างครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nikle_pk

ส่วนตัวชอบครับ สะดวกดี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
เบรค hold อะดีครับ ดีมากสำหรับกทม ควรมีทุกคัน

แต่เบรคไฟฟ้านี่ไม่ดีครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบ
เกิดแบตหมดก็ปลดไม่ได้
บ่อยครั้งผมจอดเเกียร์ว่างแล้วทางลาดกลัวไหล ผมขึ้นเบรคมือไว้แก๊กเดียว มันจะไม่ไหล แต่ยังเข็นได้
ขับมาติดไฟแดงผมชอบฟีลดึงแบรคมือแก๊กสองแก๊กมากกว่าดึงเบรคมือไฟฟ้า  ในรถที่ผมใช้อยู่เบรคไฟฟ้ามันจับช้าครับพอกดมันจะไหลแป๊ปนึงแล้วกระตุกหยุด
มอเตอร์เสียเป็นหมื่นครับ ใรคลับผมมีคนเสียมาแล้ว ยังดีเคลมได้
ถ้ามันเสียแล้วต้องคลายแมนนวลนี่ลำบากมากครับต้องคลานไปใต้รถแล้วเอาประแจคลาย

ข้อดีสำหรับผมน้อยกว่าข้อเสีย

ออฟไลน์ Arado_kung

เบรค hold อะดีครับ ดีมากสำหรับกทม ควรมีทุกคัน

แต่เบรคไฟฟ้านี่ไม่ดีครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบ
บ่อยครั้งผมจอดเเกียร์ว่างแล้วทางลาดกลัวไหล ผมขึ้นเบรคมือไว้แก๊กเดียว มันจะไม่ไหล แต่ยังเข็นได้
ขับมาติดไฟแดงผมชอบฟีลดึงแบรคมือแก๊กสองแก๊กมากกว่าดึงเบรคมือไฟฟ้า  ในรถที่ผมใช้อยู่เบรคไฟฟ้ามันจับช้าครับพอกดมันจะไหลแป๊ปนึงแล้วกระตุกหยุด
มอเตอร์เสียเป็นหมื่นครับ ใรคลับผมมีคนเสียมาแล้ว ยังดีเคลมได้
ถ้ามันเสียแล้วต้องคลายแมนนวลนี่ลำบากมากครับต้องคลานไปใต้รถแล้วเอาประแจคลาย

- Brake Hold แทบจะทั้งหมดมาพร้อมกับเบรคมือไฟฟ้าครับ ผมเห็นมี MB รายเดียวเองมั้งที่เบรคมือยังใช้ระบบสลิงธรรมดาแต่มีระบบ Brake Hold ให้ที่ต้องย้ำแป้นเบรคสองที ติดมั่งไม่ติดมั่ง

- มอเตอร์เบรคมือไฟฟ้าเสีย ของปาเจโร่สปอตตัวใหม่ใช่มั้ยครับ คันที่พังรถเพื่อนผมเอง กว่าช่างจะใช้ระบบอัตโนมือปลดเบรคได้ซัดไปเกือบครึ่งวันเพราะพึ่งเจอเคสแรกหารูไขเบรคไม่เจอ เพราะมันลึกลับซับซ้อนพอสมควร

ออฟไลน์ keamgladnan

- Brake Hold แทบจะทั้งหมดมาพร้อมกับเบรคมือไฟฟ้าครับ ผมเห็นมี MB รายเดียวเองมั้งที่เบรคมือยังใช้ระบบสลิงธรรมดาแต่มีระบบ Brake Hold ให้ที่ต้องย้ำแป้นเบรคสองที ติดมั่งไม่ติดมั่ง

- มอเตอร์เบรคมือไฟฟ้าเสีย ของปาเจโร่สปอตตัวใหม่ใช่มั้ยครับ คันที่พังรถเพื่อนผมเอง กว่าช่างจะใช้ระบบอัตโนมือปลดเบรคได้ซัดไปเกือบครึ่งวันเพราะพึ่งเจอเคสแรกหารูไขเบรคไม่เจอ เพราะมันลึกลับซับซ้อนพอสมควร
ใช่ครับ ถ้าไปติดตรงโคลนๆแฉะนี่จบเลย คลานไปหาที่ปลดกัน อะไหล่เห้นราคาแล้วสยอง

ออฟไลน์ Stp

Benz ยังใช้สายดึงแบบธรรมดาเหรอครับ ผมนึกว่าพวกเบรคมือแบบปุ่มกดนี่ใช้ไฟฟ้าควบคุมทุกยี่ห้อเลย

หรือว่าเฉพาะ Brake Hold ใช้สายแบบธรรมดา แต่ตัวเบรคมือก็ใช้ไฟฟ้าเหมือนกันเพราะเป็นปุ่มกด

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Arado_kung

Benz ยังใช้สายดึงแบบธรรมดาเหรอครับ ผมนึกว่าพวกเบรคมือแบบปุ่มกดนี่ใช้ไฟฟ้าควบคุมทุกยี่ห้อเลย

หรือว่าเฉพาะ Brake Hold ใช้สายแบบธรรมดา แต่ตัวเบรคมือก็ใช้ไฟฟ้าเหมือนกันเพราะเป็นปุ่มกด

ขออภัยผมหมายถึงรุ่นที่เบรคมือยังเป็นแป้นเหยียบครับ พวก W211,W212 แต่มีระบบ Brake hold ที่ใช้ระบบไฟฟ้าคุม ซึ่งต้องย้ำเบรคเท้า2ทีติดถึงจะทำงาน แต่เวลาใช้งานจริงมันติดมั่งไม่ติดมั่งเวียนหัวพอสมควร

ออฟไลน์ PREM

ผมชอบ Brake Hold ของเบนซ์นะครับ
ไม่ต้องเอื้อมมือไปกดสวิทช์ อยากให้มันทำงานก็แค่กดแป้นเบรกย้ำลงไปลึกๆ
ที่เคยใช้มาถ้ารู้จังหวะก็ติดเสมอนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ rojsak2021

ถ้ากำจัดจุดด้อยอย่างที่หลายๆท่านกล่าวมาจะดีมาก เพราะโดยส่วนตัวแล้วชอบเบรคมือไฟฟ้ามันดูทันสมัยดีและเพิ่มพื้นที่วางของตรงกลางและมองดูกว้างขวางสะอาดตา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าเปลี่ยนเป็นเบรคมือไฟฟ้าพร้อมระบบ brake hold ครับ ส่วนตัวแล้วผมชอบมาก แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ

ข้อดี สะดวกสบายในการใช้งาน ได้พื้นที่วางของเพิ่ม ดูหรูหรา
ข้อเสีย การซ่อมบำรุง และใช้งานไม่ได้เมื่อแบตหมด

ออฟไลน์ axister

เครือ vw พวก audi และอื่นๆ ก็แค่เอาเท้าย้ำเบาๆนิครับ มีปุ่มแค่ไว้กดเพื่อ active ระบบเฉยๆ

เบรกมือเป็นไฟฟ้านะ สะดวกดี เทียบกับเมื่อก่อนต้องดึงคันโยกกันปวดมือเลย

อะไหล่ตอนนี้ก็คงแพงเพราะเป็นเทคโนโลยีใหม่ใส่รถตามเกรด ตาม rank ก็คงใส่มาแต่พวกตัวทอปๆ รองทอป
แต่ต่างประเทศแค่ vw golf ไฟฮาโลเจนเค้าก็มีให้เลือกพวก adaptive cruise + brake hold แล้วนา เทียบระดับในประเทศเค้าก็คือรถยาริส

สาวกคนรุ่นเก่าคิดว่าไม่น่าต้องกลัวไม่ได้ดึงเบรกมือนะครับ ยังไงตัวล่างเค้าไม่น่าจะใส่มาให้

ต่างประเทศคนหัวโบราณก็เยอะครับ รถรุ่นจ๊าบแค่ไหนส่วนมากก้มี manual กับ เครื่องดีเซลนะ นอกจากมาสายไฮบริดหรือไฟฟ้าเต็มคันแบบที่ไม่มีให้เลือกแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ ps000000

คนใช้คงต้องปรับตัว

ออฟไลน์ MUK

เบรคไฟฟ้าไม่ขอจัดหาครับกลัว ขี่เบาๆแล้วลองปิดสวิทช์ดับเครื่องลองดูครับ แค่พวงมาลัยพาวเวอร์นี่ก็น่ากลัวนะครับ ถึงพอจะใช้กำลังช่วยก็ต้องออกแรงสุดๆ

ออฟไลน์ Tomz

ขอเบรคมือแบบดึงธรรมดาดีกว่าครับ ไม่ชอบเลยครับไฟฟ้าเนี่ย ระยะแรกอาจจะไม่กลัว แต่กลัวแบบว่าใช้ระยะยาวๆแบบ 10ปีขึ้นไป

2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมชอบ Brake Hold ของเบนซ์นะครับ
ไม่ต้องเอื้อมมือไปกดสวิทช์ อยากให้มันทำงานก็แค่กดแป้นเบรกย้ำลงไปลึกๆ
ที่เคยใช้มาถ้ารู้จังหวะก็ติดเสมอนะครับ
+1 ครับ brake hold ของเบนซ์เวิร์กมากครับ ปกติผมขับ bmw เวลาเจอรถติดขยับหรือค่อยๆ ไหลช้าสลับหยุด ถ้าใช้ brake hold บางครั้งมันเสียจังหวะแค่ต้องการชลอช้าๆ เฉยๆ รถดันหยุดเลย หรือบางทีเข้าที่จอดรถพอจะถอยเข้าซองเราจะค่อยๆ ชลอกลายเป็นรถหยุดเลยต้องแตะคันเร่งใหม่สุดท้ายกดปิดทุกที แต่ของเบนซ์อยากใช้ตอนไหนก็แค่ย้ำเบรคลงไปแรงๆ หลังจากรถหยุดแล้วครับไม่ใช่เบรค 2 ทีนะครับ

ออฟไลน์ wsonpee

Brake hold นี่ชอบมาก อยากให้ทุกคันมีนะครับ ใช้ได้จริงมีประโยชน์จริงครับ แบบของเบนซนี่โอเคเลย

ออฟไลน์ ivalice

• Newbie
  • *
brake hold ของเบนซ์ถ้าใช้เป็นมันจะติด 100% นะครับ ใครยังติดมั่งไม่ติดมั่งคือใช้ไม่เป็น

วิธีใช้คือ เหยียบเบรคให้รถหยุดก่อน จากนั้นกดลงไป แค่นี้ก็จะติด 100% แล้วครับ

ออฟไลน์ belkw202

มายืนยันว่าของเบนซ์เหยียบสุด 1 ทีก็ติดแล้วครับ
ปกติผมใช้เลียเบรคจนรถจอดแล้วก็กดต่อเข้าไปให้สุด แล้วก็ถอนเลยครับ
ถ้าใช้งานเป็นติดทุกครั้งแน่นอน
ส่วนเบรคมือ(เท้า) ยังเป็นแบบธรรมดาอยู่ครับ w202 กับ w212 ระบบเดียวกันเลย
เหยียบเพื่อใช้ ดึงเพื่อปลด
แต่รุ่นใหม่ๆนี่นุ่มมาก ไม่เหมือนรุ่นเก่าๆ
w202 ปลดเบรคมือนี่ต้องเหยียบไว้ด้วย ให้มันค่อยๆคลาย ไม่งั้นคนในบ้านมีสะดุ้งครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ SM.

น่าจะมีนะครับ ดี สะดวกกับคนใช้ทั่วไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องมีละครับ