ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถ แล้วเครื่องเสียงรีเซ็ต เกจ์น้ำมัน ดีดกลับ E น่าจะเกี่ยวกับแบตไหมครับ  (อ่าน 3738 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
รถผม Fortuner ดีเซลครับ
ใช้อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง 
แบตน่าจะเปลี่ยนมาเกิน 2 ปีครึ่งได้
เป็นยี่ห้อ GS 105D   85 แอมป์(รุ่นยอดนิยมของวีโก้ ฟอร์จูน)

ปัญหาที่พบตอนนี้คือ

1. หากจอดทิ้งไว้นานๆ หลายชั่ว โมง   เช่น จอดค้างคืนอะไรแบบนี้ 
ตอนบิดสวิทซ์กุญแจออน  เครื่องเสียงจะอยู่ในค่าปกติที่เราตั้งไว้ เช่น ถ้าเลือกการฟังเพลงโหมดร๊อก  หรือตั้งนาฬิกาที่เครื่องเสียงไว้ ตามเวลาสากล    แต่หลังจากสตาร์ทไปแล้ว เครื่องเสียงจะรีเซตตลอด  นาฬิกาก็ต้องตั้งใหม่ เครื่องเสียงที่ตั้งค่าว่าไว้ ก็กลับไปค่าโรงงานตลอด  ทำให่ผมต้องมาตั้งแค่าใหม่ตลอด

2.ตอนบิดสวิทซ์ไฟกุญแจออน ไฟที่เรือนไมล์ก็ขึ้นปกติ   เข็มน้ำมันเกจ์วัดความร้อนก็ขึ้นปกติ เช่น มีีน้ำมันครึ่งถังก็ขึ้นปกติ
แต่ หากสตาร์ทรถ สตาร์ทติดแล้ว   ไฟเกจ์วัดน้ำมัน กับ เกจ์วัดความร้อน จะดีดกลับลงไปล่างสุดก่อน แล้วถึงจะดีดกลับขึ้นมาใหม่ มาอยู่ในค่าเดิม

ซึ่งผมลองหาข้อมูลดู  เขาบอก อาการนี้แบตเริ่มจะไป  แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ดีว่า
อาการแบตหมดของรถท่าน แสดงอาการแบบสองอาการข้างต้นนี้หรือป่าวครับ
หรืออายุอานามแบตผม มันเริ่มไปแล้วจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2016, 15:12:15 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ toonze

อาการน่าจะแบตเสื่อมครับไปร้านแบตเลย

ออฟไลน์ nuttapatJazz

คิดว่าแบตเสื่อมครับ เพราะที่ผมเจอส่วนใหญ่ก็อาการแบบนี้ครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
แบต 2ปี ก็เปลี่ยนได้แล้วครับ อาการนี้ แบตเสื่อม ไม่ค่อยเก็บไฟแล้ว
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SLuang

โดยปกติ จังหวะการสตาร์ท  ระบบจะตัดไฟไม่ให้ไปจ่ายอุปกรณ์ต่างๆ  เพื่อให้ไฟเพียงพอต่อการสตาร์ท
แต่ไม่ถึงกับตัดไฟจนไม่เหลือไว้ในระบบ  เพื่อที่จะได้เลี้ยงที่หน่วยความจำต่างๆ 

แต่กรณีของ จขกท. นั้น สตาร์ทติด แต่ตัดไฟจนไม่เหลือในระบบ   แบบนี้ก็น่าคิดครับ

อายุแบต 2 ปีครึ่ง เปลี่ยนใหม่ ก็ถือว่าคุ้มค่าแล้วครับ  ลองเปลี่ยนแบตใหม่ แล้วลองดูว่าอาการยังมีอยู่หรือไม่

ถ้าไม่อยากเปลี่ยนแบตใหม่ ก็ยืมแบตคันอื่นที่ ใกล้เคียงกันมาใส่ดูก่อนก็ได้

ออฟไลน์ Darkart

แบตเตอรี่ 2 ปีครึ่ง การเก็บไฟน้อยลง เปลี่ยนแบตเตอรี่ก่อน ดูอาการอยู่ไมครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
พอมีแบตลูกอื่นมาลองดูก่อนสักรอบว่าเหมือนแบตเราไหม  ของผมเคยแบตหมดนะครับแต่นาฬิกาไม่ต้องมาตั้งใหม่แฮะ เครื่องเสียงก็เล่นต่อเนื่องเลยนะ เพราะเหมือนนาฬิกามันใช้ไฟน้อยมาก คือถ้าไม่ถอดขั้วแบต มันก็ไม่รีเซ็ตนะ มองว่าแปลกๆอยู่ ยังไงก็ลองดูก่อนดีกว่า