ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามจากเพื่อนๆสมาชิกครับ เสียงเครื่องแปลกๆตอนสตาร์ทรถ  (อ่าน 2613 ครั้ง)

ออฟไลน์ MugenRR

• Newbie
  • *
ผมใช้ Civic fd มา ตอนนี้เข็มไมล์ แสนนิดๆ :'(

อาการที่พบคือ 1.ช่วงเช้าหรือจอดรถทิ้งไว้ไม่ได้ใช้หลายวัน เวลาบิดกุญแจสตาร์ทรถ จะมีเสียงดังจึกๆๆ  แต่ก็สตาร์ทติดนะครับ>>เสียงจะเหมือน( เราสตาร์ทติดปกติแล้วบิตกุญแจช้ำ )<<
                  2.พอสตาร์ทรถติดขับแรกๆเหมือนเครื่องจะดับต้องคอยเลี้ยงรอบประมาณ 5-10 นาที จากนั้นก็ขับไปไหนได้ปกติ

ใครพอจะทราบวิธีแก้ไขหรือเคยเป็นอาการนี้ รบกวนช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุณครับ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2016, 01:53:12 โดย MugenRR »

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
น่าจะแบตเตอรี่เสื่อมนะครับ เปลี่ยนแบตใหม่น่าจะหายรถผมรุ่นนี้อาการนี้เลยเปลี่ยนแบตหายครับ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
เอาแบบง่ายๆก่อน
เช็คแบต

เช็คหัวเทียนก่อน
(บางทีหัวเทียนพังก็ทำให้เครื่องสัน รอบตก เหมือนจะดับ)

ถ้าไม่ใช่ค่อยแก้จุดอื่นๆ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ถ้าแบตเสื่อมรุ่นนี้จะสตารท์ยาวกว่าเดิม2-3วินาทีและเสียงมอเตอร์สตราท์จะดังเฉื่อยๆ เปลี่ยนแบตมานานรึยังครับ ตัวผมคิดว่าเป็นแบบนี้
1.มอเตอร์สตาร์ท ลองดูอาจเริ่มเสื่อมหรือฝืดเลยเกิดอาการสตาทร์ค้างยาว ทำความสะอาดน่าจะหาย
2.อาการรอบเดินเบาตอนครื่องเย็นไม่นิ่ง ลองดูที่ชุดปีกผีเสื้ออาจจะสกปรกถ้าอาการไม่หนักแค่ล้างทำความสะอาดก็หายอู่นอกค่าแรง3-400ประมาณนั้น แต่ถ้าทำความสะอาจแล้วไม่หาย อาการอาจเกิดจากชุดลิ้นปีผีเสื้อสึกหรอก ก็เสียตังเปลี่ยนหลายตังหน่อย (แต่เพิ่งวิ่งมาแสนนิดๆผมว่าแค่สกปรกเท่านั้นแหละ)

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ ทุกท่าน เดี๋ยวจะลองดูก่อนว่าหายไหม  ::) ::)

แบตน่าจะเกือบปีแล้วครับ

ส่วนสิ้นปีกผีเสื้อล้างมาล่าสุดก็ 7 เดือนแล้วคับ  แต่คงต้องล้างใหม่เพราะแค่ขยับพวงมาลัย รอบก็สั่นเลยครับ เข็มไมล์ขยับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2016, 12:40:09 โดย MugenRR »

• Newbie
  • *
หลังจากที่ฟังจากท่านสมาชิกแล้ว

ผมเปลี่ยนแบตใหม่ ล้างปีกผีเสื้อใหม่ แต่ช่างให้ล้างหัวฉีดจ่ายน้ำมันด้วยเพราะเหมือนสกปรก เพราะผมเติมแต่ E20 ตลอดเลยนานจะ 91หรือ95 ซะที

อาการดีขึ้นเยอะครับ อาการรอบตกหายไปและอาการกดคันเร่งที่เคยเป็นเวลาจะเร่งแซงแล้วรอบไม่ขึ้นก็ดีขึ้น ขอบคุณทุกท่านมากครับ