ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นด้วยครับ หารถไว้เที่ยวป่าครับ  (อ่าน 7154 ครั้ง)

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
ระหว่าง ford wd 3.2 6at กับ triton doublecab 2.4 GLS-LTD (A/T)
ขอเทียบเฉพาะ ระบบขับเคลื่อน4*4 ว่า2ตัวนี้ไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ขอความเห็นด้วยครับ หารถไว้เที่ยวป่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 01:14:34 »
มันก็พอกันทั้งคู่ละตามความรู้สึกผม  ทั้ง 2 ตัวก็ให้ Diff lock มาทั้งคู่เหมือนกัน  เอาเข้าจริงผมว่าไม่ต่างกันเลือกตัวไหนก็ได้

ออฟไลน์ kittiphat123

Re: ขอความเห็นด้วยครับ หารถไว้เที่ยวป่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 05:28:38 »

ผมรู้จักพี่คนหนึ่ง ซื้อฟอร์จูนเนอร์ตัวเก่าคัวแรก สมัยนั้นคงสักล้านตัว4x4 แกแต่งไปอีกร่วมล้านครับ
ชุดช่วงล่างใหม่ เบรคใหม่ ล้อใหม่ ทำใหม่แทบทุกอย่าง น่าจะเกินล้านครับ น้องๆ รถบิ๊กฟุต เลย
ด้วยความเคารพครับ ถ้าลุยแบบชิลๆ ขับ4ได้ทุกตัว แต่ยังไงก็ต้องเปลี่ยนยางครับ ถ้าลุยออฟโร้ดจริง
ต้องเอาไปแต่งไปเสริมอีกพอสมควรเลยครับ ต้องใจรักจริงๆ(บ้า)ถึงจะไปขั้นนั้นได้  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 06:25:16 »
สองตัวนี้ในป่าไม่ต่างกันหรอกครับ แต่จะต่างชัดเจนตอนบนบก
เพราะรู้สึกว่าไททั่นตัวใหม่ได้เกียร์ปาเจโร่มา พอใส่ 4H มันไม่ฝืน
ไม่ดึง ไม่หน่วงเหมือนขับ 4H ของ กระบะ และ PPV ทั่วไป
บอกตรงๆผมชอบชุดเกียร์ตัวนี้มากเลย บางทีก็เข้าใจนะว่า
ไม่ต้องถึงกับขับ4ตลอดเวลา แต่ได้เกียร์ที่มันตอบสนองได้ตอนเราต้องการจะดีกว่า
เที่ยวป่าไม่ได้ลุยทุกวัน แต่ใช้งานจริงบนถนนทั่วไปทุกวัน ผมเลือก ไททั่นไม่ลังเล
ถ้าบุกลุยหนักจริงๆคงไปรีโว่ ผมเชื่อใจความทนทานของเกียร์พวกนั้นมากกว่า
แต่ ถ้าเดือนละหน ไททั่นแหละดีแล้ว แล้วจะติดใจเกียร์ตัวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 06:37:51 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 07:04:55 »
แต่งอีกบานแน่ๆ ของเล่นเพียบถ้าจะออกป่า

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 07:43:27 »
สองตัวนี้ ถ้าจะเอาไปแต่งลุยออกป่า Ford Ranger 3.2 เหมาะกว่าครับ ดูตัวอย่างในคลับ Ranger ได้เลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 07:50:26 »
คิดว่าคงไม่ลุยเต็มที่แน่ๆถึงใช้เกียร์ atเป็นผมเลือกเครื่องใหญ่ไว้ก่อน เผื่อแรงไว้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 08:26:46 »
คิดว่าคงไม่ลุยเต็มที่แน่ๆถึงใช้เกียร์ atเป็นผมเลือกเครื่องใหญ่ไว้ก่อน เผื่อแรงไว้
  เดี๋ยวนี้เกียร์ AT  ก็มาใช้ลุยป่ากันเยอะแล้วก็ลุยหนักด้วยกันทั้งนั้น  ไม่เกี่ยวว่าจะเป็น MT  อย่างเดียวหรอกครัีบ                    ในกลุ่ม 2.7 ของผมสามารถเข้าถึงแม่น้ำสุริยะกันเป็็นรอบที่ 2 แล้ว   ด้วย Fortuner 2.7 รถเดิม ๆ  นี่แหละ ตบแต่งกันน้อยมาก                  โดยเฉพาะเนินชันยาวหลายแห่งเกียร์ MT  ไปไม่รอด เพราะหมดแรงส่งเสียก่อนพวกที่ใช้เกียร์ MT  หวุดหวิดอันตรายหลายครั้ง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 08:44:01 »

ผมรู้จักพี่คนหนึ่ง ซื้อฟอร์จูนเนอร์ตัวเก่าคัวแรก สมัยนั้นคงสักล้านตัว4x4 แกแต่งไปอีกร่วมล้านครับ
ชุดช่วงล่างใหม่ เบรคใหม่ ล้อใหม่ ทำใหม่แทบทุกอย่าง น่าจะเกินล้านครับ น้องๆ รถบิ๊กฟุต เลย
ด้วยความเคารพครับ ถ้าลุยแบบชิลๆ ขับ4ได้ทุกตัว แต่ยังไงก็ต้องเปลี่ยนยางครับ ถ้าลุยออฟโร้ดจริง
ต้องเอาไปแต่งไปเสริมอีกพอสมควรเลยครับ ต้องใจรักจริงๆ(บ้า)ถึงจะไปขั้นนั้นได้  :-X :-X :-X
  2.7 เบนซินเดิม  ๆ ครับ เปลี่ยนแค่ยาง ออลเทอเรน
คันสีเงินมี Winch กับ Rear Diff lock 
คันสีดำ  เดิมทุกอย่างไม่มีการตบแต่งอะไรทั้งสิ้น 

ทั้ง 2 คันพิชิตเส้นทางแม่น้ำสุริยะแล้ว ทั้ง 2 ด้าน   ออกทางพม่าดินแดนของกระเหรี่ยง KNU วนกลับเข้ามาหน่วยทหารพราน      ปล ส่วนรูปนี้คือวันที่กลุ่มพวกเรา 2.7 วิ่งเข้าไป เสน่พ่อง สะเดิ่ง ทีไลป้า จะแก วัดวาชุคุ

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 09:38:39 »
ถ้าเป็นตัว 3.2 SWB 4WD ผมว่าตันี้ระบบขับเคลื่อน 4WD น่าจะดีกว่าครับได้ตัวเดียวกับใน EV เลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 09:49:02 »
ไม่ได้เอาไปลุยหนักคับ แต่งก็เบาๆ เปลื่ยนยางออล ยก2"
กันชนหน้าหลังไซเลียววิ้น แค่นี้พอคับ คือไททันมันใส่4hวิ่งทางดำได้ wtใส่4hวิ่งทางดำไม่ได้ ถูกเปล่าคับ ผมกะจะขายbt pro ที่ใช้อยู่คับ คันนี้เสียดายเหมือนกัน ว่าออกมาทำไมขับ2 ออก4wdแต่แรกก็จบแล้ว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 10:01:45 »
ไม่ได้เอาไปลุยหนักคับ แต่งก็เบาๆ เปลื่ยนยางออล ยก2"
กันชนหน้าหลังไซเลียววิ้น แค่นี้พอคับ คือไททันมันใส่4hวิ่งทางดำได้ wtใส่4hวิ่งทางดำไม่ได้ ถูกเปล่าคับ ผมกะจะขายbt pro ที่ใช้อยู่คับ คันนี้เสียดายเหมือนกัน ว่าออกมาทำไมขับ2 ออก4wdแต่แรกก็จบแล้ว
  ออกขับ 2wd มาทีแรกยังไงมันก็คาใจประโยชน์มันใช้ไม่สุด  กับสมรรถนะที่ได้เพิ่มขึ้นมาจริง ๆ มันเอาไปทำอะไรได้อีกเยอะ         
 รถที่คุณซื้ออย่าง Mitsu มันเลือกระบบขับเคลื่อนมีโหมดให้เลือกได้ประมาณ 4 โหมด  จริง ๆ 3.2 ของ Ford ก็มีโหมดให้เลือกได้เหมือนกันแต่เน้นไปทางลุยมากกว่านิดนึง  แต่ใช้งานถนนดำเอาจริง ๆ   ไม่ต้องเลือกแบบไหนเลยก็ได้เลือกทางปกติก็ได้ทั้งคู่แต่ก็ดีกว่ารถ 2wd เพียยวเพียวแน่นอนที่เลือกอะไรไมไ่ด้เลย       Mitsu จะเลือกปรับมาเป็น 4H  ใช้ตอนฝนตกก็ได้เหมือนกัน ช่่วงถนนลื่นขึ้นเขาขึ้นดอยแถวแม่สอดจ. ตาก รถ2wd ไถลตกถนนก็หลายครั้งได้ใช้แน่นอน ถ้าใช้เป็น   แต่4wd  บางครั้งก็เอาตัวไม่รอดเหมือนกันไม่ประมาทดีีที่สุดถ้าไม่ได้ไปเส้นทางอันตราย ๆ บ่อย  ๆ  ผมก็ว่าไม่ค่อยแตกต่าง  จะแตกต่างกันตรงฟิลลิ่งการขับขี่เพราะเคยขับ BT 50  มาแล้วอาจจะชอบฟิลลิง Ford มากกว่า Mitsu ก็ได้          ส่วนการลุยลักษณะออฟโรดผมว่ายังไงก็ไม่แตกต่างกันในเรื่องโหมดขับเคลื่อน     เพราะสุดท้ายทุกคนต้องไปที่ 4LL  อยู่ดีเพื่อเรียกอัตราทดมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 10:15:40 โดย Auto »

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 10:20:44 »
ผมก็ขายทิ้งไปแล้ว ขายให้ญาติ บีทีโปร
ตอนนั้นผมเอาขับ4ก็จบเหมือนกัน 555 แต่ถ้าให้ใช้กระบะอีก ก็คงขับ4เท่านั้น
และก็คงได้มิตซู เพราะชอบตรง 4h นี่แหละครับ มันต่างจากกระบะตัวอื่นจริงๆ
ขึ้นเขาได้ใช้แน่ๆ ฝนตกได้ใช้แน่ๆ อยากให้ไปลองขับจะเห็นอาการต่างกันชัดเจน
ว่า 4h ตัวนี้กับ 4h ยี่ห้ออื่น มันดึงต่างกันขนาดไหน แถมคุณก็ไม่ได้ลุยหนักมากมายด้วย
แต่งหล่อๆ ลุยบ้างไม่ได้หนัก ลองดูครับ ลองขับดู อาจจะชอบฟอร์ดก็ได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:03:50 »
ถ้าเอาไปแต่งต่อ อย่าลืมมารีวิวให้สมาชิกดูกันนะครับ  ::) ::) ::) ::)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:31:03 »
เพื่อนขับเคลื่อน4ล้อเยอะ ก็เรนเจอร์สิครับ พบปะพูดคุยชวนกันเข้าป่า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:55:06 »
คงจะเอาford แหละครับทรงมันเท่ดีครับ แต่ก็ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นครับ 8)

ออฟไลน์ K_wat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 13:40:48 »
คิดจะเล่นขับสี่แนะนำพี่โตครับ
เพราะการเล่นขับสี่ไม่ได้มีแค่ลุยต้องซ่อมด้วย แต่งด้วย ช่างบ้านนอกต้องซ่อมได้ด้วยและต้องหาอะไหล่ง่ายด้วย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 13:58:30 »
คิดจะเล่นขับสี่แนะนำพี่โตครับ
เพราะการเล่นขับสี่ไม่ได้มีแค่ลุยต้องซ่อมด้วย แต่งด้วย ช่างบ้านนอกต้องซ่อมได้ด้วยและต้องหาอะไหล่ง่ายด้วย
ไม่ค่อยชอบอะครับพี่โตอะ เอาพี่โตผมหนีไปดีแม็กเลยดีกว่าครับ แต่ก็ขอบคุณที่แนะนำครับ
สำหรับบ้านผมพี่โตนี้ ตัวเลือกสุดท้ายเลยครับ

ออฟไลน์ bluefox

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 17:22:28 »
คงจะเอาford แหละครับทรงมันเท่ดีครับ แต่ก็ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นครับ 8)

+1 ด้วยคน สนับสนุน เพราะรถเขาดีจริง

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 18:55:05 »
ถ้านึกถึง Off Road ตัวลุยของToyotaตัวหนึ่งในเมืองนอก คือ Toyota Prado (บ้านเราแพงเกินกว่าไปลุยหนักๆ)

Everest 3.2 ก็ลุยได้ในแบบเดียวกัน

http://www.caradvice.com.au/406863/ford-everest-titanium-v-toyota-prado-vx-comparison-review/

ออฟไลน์ northu

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 22:33:53 »
จากประสบการณ์... ในทริปเดียวกัน เดินทางพร้อมกัน Vigo อายุ 8ปี ,Ford WT 3.2 อายุ 3ปี

พอเล่นในทาง 4L Ford กลับเจอปัญหาจุกจิก ชิ้นส่วนบางตัวเปราะ ซึ่งไม่ควรเกิดกับรถใหม่ๆ กลับกันโตต้า แก่กว่า แต่กลับไม่มีปัญหาใดๆ

รถที่วิ่งตจว. เข้าป่า พื้นที่ทุรกันดาร โดต้าให้ความมั่นใจในความทนทานมากกว่า เหนียวกว่า

ลองตัดสินใจดูครับ  :D ;D ;)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 13:13:16 »
ถ้าขับคนเดียวแนะนำ Ford Ranger 3.2 SWB ตอนเดียวครับ ที่บ้านใช้อยู่ระบบขับเคลื่อนดีมาก(แบบเดียวกับEVแต่คนละแบบกับRangerปกติ) แต่ว่าตอนนี้ไม่รู้ว่ายังมีขายอยู่ไหม

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 14:42:18 »
ถ้าขับคนเดียวแนะนำ Ford Ranger 3.2 SWB ตอนเดียวครับ ที่บ้านใช้อยู่ระบบขับเคลื่อนดีมาก(แบบเดียวกับEVแต่คนละแบบกับRangerปกติ) แต่ว่าตอนนี้ไม่รู้ว่ายังมีขายอยู่ไหม
ชอบอยู่แล้วคับตัวนี้ แต่ต้อง4ประตูเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 23:20:56 »
เรื่องความยืดหยุ่นของระบบเกรียร์ เชียร์ไททั่น แต่ถ้าเอาหน้าตาด้วย ให้เรนเจอร์ :-*

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 08:59:18 »
พึ่งนึกขึ้นได้ ถ้าชอบแนวนั้น กล้ามีเรนเจอร์ในตัวเลือก
ไม่ลองรอ เชพตัวใหม่หน่อยเหรอครับ แต่งเสร็จจากโรงงาน
ไม่ต้องไปยกแล้วด้วย มีจมูกมาพร้อมลุย เอาไปเป็นตัวเลือกไหม  :)

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 10:10:02 »
พึ่งนึกขึ้นได้ ถ้าชอบแนวนั้น กล้ามีเรนเจอร์ในตัวเลือก
ไม่ลองรอ เชพตัวใหม่หน่อยเหรอครับ แต่งเสร็จจากโรงงาน
ไม่ต้องไปยกแล้วด้วย มีจมูกมาพร้อมลุย เอาไปเป็นตัวเลือกไหม  :)
ครับ  ที่กล้าเล่นford เพราะกับเจ้าของ0ที่พิษณุโลก เค้าก็เป็นลูกค้ากับที่บ้านพอดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 10:24:20 โดย toonnazaone »

ออฟไลน์ bluefox

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 15:43:50 »
เอามายืนยันอีกครั้ง ว่า รถเขาอึดดีจริงครับ จะขึ้นป่า เขา หรือ จะลุยโคลนมายังไง เขาก็ไปได้ครับ
คันนี้ใช้อยู่ใน สปป ลาว ครับ
 8)  8)  8)