ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ ตัวไหนประหยัดกว่ากัน  (อ่าน 4336 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sorn

• Newbie
  • *
มองในแง่ของความสิ้นเปลืองน้ำมัน (คิดเป็นตัวเงินต่อเดือน) บวกกับค่าซ่อมบำรุง ระหว่าง Captiva 2.0 ดีเซล ขับ 2 กับ CRV 2.0E เบนซิน ขับ 4 ตัวไหนกินน้ำมันกว่ากันครับ สับสนเพราะเห็นว่าตัวดีเซลน่าจะเซฟน้ำมันกว่า แต่เครื่อง cap หนักกว่าเกือบ ตันครึ่ง เลยไม่แน่ใจ ส่วนค่าบำรุงเห็นว่าตัวเบนซินปกติจะมีค่าบำรุงรักษามากกกว่าตัวดีเซล แต่พอดีเป็นดีเซลของ captiva เลยไม่แน่ใจว่าจะถูกกว่า เบนซินของ CRV หรือป่าว รบกวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ ให้ข้อเสนอแนะด้วยครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
Re: ช่วยหน่อยครับ ตัวไหนประหยัดกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 16:15:54 »
ที่ผมเคยลองขับนี่ ผมว่า ดีเซลแคปติว่าไม่ค่อยประหยัดเท่าไหร่นะครับ ทำได้ประมาณ 10 km/l นอกเมืองที่มีรถค่อนข้างมาก

ส่วนเรื่องอื่นรอคนอื่นครับ - -"

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
Re: ช่วยหน่อยครับ ตัวไหนประหยัดกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 16:18:38 »
น้องแคปหมูผมว่าอืดนะ แถมกินน้ำมันพอพอกับฟอร์จูนเนอร์เลย. ราคาขายก็ตกซะน่าใจหาย

ถ้าชอบรถแนวนี้ 7ที่นั่ง ผมคงเลือก Ford everest. 2.5. ราคา1.2ล้าน ประหยัดน้ำมันกว่า แคปหมู
และฟอร์จูนเนอร์
เครื่องน่าจะแรงกว่า น้องแคปหมู (เคยลองแต่ everest. แรงใช้ได้เลย ในระดับรถแนวนี้
เครื่อง 2.5นะ). แคปหมูไม่เคย test. Drive

ส่วน crv.

ถ้าเทียบกับเจ้าแคปหมู. คงเทียบกันลำบาก. รถคนละคลาสกัน กินน้ำมันน่าจะพอกัน
แต่crv น่าจะได้เปรียบเรื่องราคาขายต่อ. และถ้าน้ำมันแพง ก็สามารถติดแก๊สได้  

ออฟไลน์ Sorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 16:24:39 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ ว่าแต่ที่คุณกุ๊กบอกว่าเป็นรถคนละคลาสกัน มันเป็นงัยครับ ทั้ง 2 ตัวนี้เป็นรถประเภท SUV ไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 17:11:26 »
เท่าที่อ่านๆมานะ ผมว่ามันพอๆกันนะ  ไม่มีใครประหยัดกว่ากัน ชัดเจนเท่าไร

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 17:19:19 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ ว่าแต่ที่คุณกุ๊กบอกว่าเป็นรถคนละคลาสกัน มันเป็นงัยครับ ทั้ง 2 ตัวนี้เป็นรถประเภท SUV ไม่ใช่หรือครับ

น้องแคปหมู มัน 3 ตอน  ส่วน CRV มัน 2 ตอน  ไม่น่าจะคลาสเดียวกันได้นะขอรับ    หรือว่าผมเข้าใจผิดหว่า  อิอิ

อย่างไรก็ดี  ไปลอง Test Drive ก่อนดีกว่าครับ   ลองฟรี ๆ ไม่เสียตัง   ลองแล้วค่อยมาหาข้อมูลเพิ่มเติมจาก เวปนี้ได้
ผมลอง test drive มาหลายรุ่นละ  Teana 2.5  , CRV 2.4 , Ford everest 2.5 , และสุดท้าย  Ford Focus TDCi 2.0
ส่วนลองนั่ง  ไม่ได้ขับ มีเพียบเลย  

สุดท้าย(รึเปล่า)  ว่าจะจอง Ford Focus TDCi 2.0 นี่หล่ะ  ไปคุยกับ เซลล์ที่ศูนย์ละ  เตรียมมัดจำละ  แต่เกิดข้อผิดพลาดนิดหน่อย   เลยต้อง
รอมอเตอร์โชว์  (ไปดูก้นพริตตี้ด้วยกันไม๊เอ่ย )

ปล. everest มี DvD ตรงกลางห้องโดยสารด้วยนะ   เบาะนุ่มดี  แต่เสียดาย  ผมชอบ Focus TDCi มากกว่า  

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 19:11:14 »
ประหยัดพอๆกัน  ที่แคปหมูหนักกว่าก็ส่วนใหญ่คือช่วงล่างแน่นๆครับ

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 23:16:45 »
ถ้า 2 ตัวระหว่าง Captiva กับ CRV

ผมเคยไปเปรียบเทียบมาแล้ว สรุปลงตัวที่ CRV เพราะ คุณภาพในการประกอบและศูนย์บริการครับ

แต่ส่วนตัวผมว่าการที่คุณจะเล่นรถแนวนี้ น่าจะบอกจุดประสงค์นิดนึงว่า ต้องการไว้ใช้เพื่ออะไร

เพราะ อย่าง CRV ก็นั่งได้ 2 ตอน รถ sedan ระดับราคาเดียวกัน นั่งสบาย(นุ่ม)กว่านะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0