ผู้เขียน หัวข้อ: Ford focus TDCi ควรซื้อpppเพิ่มไม๊ครับ  (อ่าน 8155 ครั้ง)

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
Ford focus TDCi ควรซื้อpppเพิ่มไม๊ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 16:03:30 »
กำลังจะออก Ford focus TDCi. หลังจากหาข้อมูล
และทดลองขับมาหลายคัน.

ใช้รถเยอะปีละ3.5-4หมื่นกิโล   ทางฟอร์ดเขามี โปรแกรม
PPP. ซึ่งเป็นโปรแกรมยืดอายุการดูแลรถจาก 3เป็น5ปี หรือเลือก ดูแล
จาก100000 เป็น140000 km. เลือกได้

ผมกะเลือกแบบหลังคือจาก100000 เป็น140000 km

ซึ่งต้องจ่ายเพิ่ม2หมื่นกว่าบาท.

พี่ว่าคุ้มไม๊ครับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: Ford focus TDCi ควรซื้อpppเพิ่มไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 16:33:05 »
ลองดูข้อมูลนะครับ

1. รับประกันคุณภาพนานถึง 5 ปี หรือ 100,000 แล้วแต่อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อน (จากการรับประกันคุณภาพปกติ 3 ปี หรือ 100,000 กม.)

ประโยชน์ที่ได้รับจากโปรแกรมขยายความคุ้มครอง Premium Protection Plus (PPP)

* เคลมได้สูงสุดเท่าราคาตัวรถ
    * ไม่จำกัดจำนวนครั้งในการเคลม
    * หมดกังวลกับราคาอะไหล่ที่จะเปลี่ยนแปลงในอนาคต
    * ครอบคลุมทั้งอะไหล่แท้ 100% กว่า 8,000 รายการ ใน 11 กลุ่มหลัก + ค่าแรงฟรี
    * สามารถโอนสิทธิ์ได้

ข้อยกเว้นจากการรับประกันคุณภาพรถใหม่(ปกติ)

* แบตเตอรี่
    * ยางรถยนต์
    * เครื่องเสียงวิทยุติดรถยนต์
    * ความเสียหายต่อเนื่อง
    * ชิ้นส่วนที่สึกหรอ
    * การปรับแต่งดัดแปลง
    * การใช้รถผิดประเภท

ข้อยกเว้นเพิ่มเติมจากโปรแกรมขยายความคุ้มครอง Premium Protection Plus (PPP)

* สีและตัวถัง
    * แผงประตูภายนอก/ภายใน
    * ท่อไอเสีย และ คาตาไลติก คอนเวอร์เตอร์
    * ชิ้นส่วนที่สึกหรอ อาทิเช่น ลูกปืนล้อ บูชช่วงล่าง โช็คอัพ ผ้าเบรก ผ้าคลัช ท่อยาง

ีที่มา http://www.ford.co.th

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: Ford focus TDCi ควรซื้อpppเพิ่มไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 16:42:19 »
คุ้มดีนะครับ สำหรับการเพิ่มประกัน

แต่ ford ถ้าเกิดชน ไม่มีศูนย์ซ่อมตัวถังของศูนย์นะครับ ต้องอู่อย่างเดียว
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 19:39:49 »
ของผมก็ทำ ppp ครับเวลาเข้าศูนย์ มักจะเจอแต่รายการ นอกเหนือเช่นโชคลูกปืนล้อเห็นเสียประจำ พอบอกเครมได้มั้ย ก็บอกอยู่นอกเหนือการรับประกัน  แต่อะไรที่อยู่ในประกันมักไม่เคยบอกว่าเสียเลย  ผมว่ามันไม่ค่อยเวิร์คเลย  นอกจากจะกลัวเรื่องเกียร์ เครื่องยนต์ ซึ่งระยะเพียงแค่นี้มักไม่มีปัญหาไรครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 19:54:26 »
ของผมก็ทำ ppp ครับเวลาเข้าศูนย์ มักจะเจอแต่รายการ นอกเหนือเช่นโชคลูกปืนล้อเห็นเสียประจำ พอบอกเครมได้มั้ย ก็บอกอยู่นอกเหนือการรับประกัน  แต่อะไรที่อยู่ในประกันมักไม่เคยบอกว่าเสียเลย  ผมว่ามันไม่ค่อยเวิร์คเลย  นอกจากจะกลัวเรื่องเกียร์ เครื่องยนต์ ซึ่งระยะเพียงแค่นี้มักไม่มีปัญหาไรครับ

นั่นสิครับ  ผมก็กลัวเจออีแบบนี้    ของคุณน้า tata ใช้รุ่นไหนหรอครับ   ผมยังสองจิตสองใจอยู่เลย   คือถ้าซื้อตอนนี้เลย  บางศูนย์มีรถให้เลยไม่ต้องรอ 

แต่ถ้ารอในงาน  อาจต้องรอ  หลายเดือน   ไม่รู้รอนานสุดกี่เดือนนะครับ

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 22:24:20 »
ผมใช้ 2.0 ปี 06 ครับ เพิงวิ่งได้ 40000 โลเอง ก่อนหมดประกัน 3 ปีเข้าศูนย์ไม่เคยมีปัญหาไร พอบอกว่าวิ่งแล้วมีเสียงดัง เปลี่ยนยางแล้วไม่หาย ช่างเอาไปลองบอกปกติ  พอหมดเลย 3 ปีเข้าไปบอกโชครั่ว ลูกปืนหลังเสีย  เราบอกมีซื้อประกันต่อเป็น 5 ปี 140000 โล  เค้าเอาเอกสารมาให้ดู บอกรายการอยู่นอกเหนือประกัน  แล้วเวลาอยู่ในประกันช่วง 3 ปีแรก บอกว่าไม่เสีย ปกติเอากับเค้าสิ ตอนนี้อยากขายแล้ว ที่ซื้อคิดว่าจะเหมือน วอลโว่เห็นคล้าย S40  แต่เจอบริการแล้วแย่มาก ตอนนี้เลิกเข้าศูนย์แล้วครับ  อีกอย่างไฟระบบเครื่องยนต์ขึ้นประจำ เข้าไปเช็ค  ออกมาขับไมถึงกิโลขึ้นอีกล่ะ โทรไป บอกให้เข้าไปใหม่ 2 รอบแล้วยังไม่หาย ออกมาบอกต้องเปลี่ยนโช๊ค  ผ้าเบรคลูกปืนล้อ  แจ้งมาสองหมื่นกว่า ให้ดูเครื่องแต่ไปดูอย่างอื่น  กำ ใช้ วอลโว่อยู่ 3 คันสี่ปีล่ะยังไม่เสียสักบาท

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 22:29:31 »
ก็คือยังสู้ BSI ไม่ได้ใช่ไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 23:57:51 »
ผมใช้ 2.0 ปี 06 ครับ เพิงวิ่งได้ 40000 โลเอง ก่อนหมดประกัน 3 ปีเข้าศูนย์ไม่เคยมีปัญหาไร พอบอกว่าวิ่งแล้วมีเสียงดัง เปลี่ยนยางแล้วไม่หาย ช่างเอาไปลองบอกปกติ  พอหมดเลย 3 ปีเข้าไปบอกโชครั่ว ลูกปืนหลังเสีย  เราบอกมีซื้อประกันต่อเป็น 5 ปี 140000 โล  เค้าเอาเอกสารมาให้ดู บอกรายการอยู่นอกเหนือประกัน  แล้วเวลาอยู่ในประกันช่วง 3 ปีแรก บอกว่าไม่เสีย ปกติเอากับเค้าสิ ตอนนี้อยากขายแล้ว ที่ซื้อคิดว่าจะเหมือน วอลโว่เห็นคล้าย S40  แต่เจอบริการแล้วแย่มาก ตอนนี้เลิกเข้าศูนย์แล้วครับ  อีกอย่างไฟระบบเครื่องยนต์ขึ้นประจำ เข้าไปเช็ค  ออกมาขับไมถึงกิโลขึ้นอีกล่ะ โทรไป บอกให้เข้าไปใหม่ 2 รอบแล้วยังไม่หาย ออกมาบอกต้องเปลี่ยนโช๊ค  ผ้าเบรคลูกปืนล้อ  แจ้งมาสองหมื่นกว่า ให้ดูเครื่องแต่ไปดูอย่างอื่น  กำ ใช้ วอลโว่อยู่ 3 คันสี่ปีล่ะยังไม่เสียสักบาท

ฟังแล้ว  สลดจัง 

อย่างนี้ ไม่ซื้อ PPP  เก็บเงินไว้ หาอู่นอกดี ๆ ซ่อมดีกว่าไม๊ครับ   

เฮ้อออออ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 19:04:11 »
ผมคิดว่าไม่จำเป็นน่ะครับ  ;D

ส่วนตัวแล้วเพิ่มประกันไปเดี๋ยวก็ขาดหมดเดพราะจะหาเรื่องเอาโน่นเอานี่มาใส่ให้ถูกใจตัวเอง 2หมื่นที่จะจ่ายผมเอาไปเพิ่มอีกหมื่นใส่โช้ค bilstein b6 กับสปริง H&R ดีกว่าหมดระยะประกันก็เข้าอู่นอกสบายตัวสบายใจ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 23:20:01 »
ผมคิดว่าไม่ค่อยจำเป็นนะครับ เพราะ คุณกุ๊ก ใช้รถเยอะ ปีละตั้ง 3-4 หมื่นโล 3ปีก็น่าจะพอดีแล้วนะครับผมว่านะ