ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียดการตรวจรถในวันที่รับรถเปนรุ่นclaครับ  (อ่าน 2396 ครั้ง)

ออฟไลน์ chillchillo

• Newbie
  • *
คือผมอีกไม่กี่วันจะรับรถแล้วครับ เป็น cla250 ผมอยากทราบว่าตอนรับรถ เราควรดูอะไรบ้างครับ เช็คตรงไหนบ้างครับ ว่ารถโอเคดี ไม่มีอะไรผิดปกติ เพิ่งออกรถคันแรกครับ เลยไม่ค่อยรุ้เรื่องพวกนี้ว่าควรเช็ค อะไรบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับผม

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ตอนผมไปรับรถ ( CLA250 เหมือนกัน )

เซลล์โทรมาบอกว่ารถมาแล้วมารับได้ตอน 4 โมงเย็น
ผมบอก 2 โมงได้ไหม เดี๋ยว 4 โมงมีประชุม
เซลล์บอกเดี๋ยวผมต้องเอารถพี่ไปล้างก่อนขึ้นโชว์รูม
เตรียมพวงมาลัย เตรียมถ่ายรูป ทำพิธีส่งมอบรถ กลัวไม่ทัน

ผมบอกไม่ต้อง แล้วก็นั่งวินมอไซค์ไป
พอไปถึงจ่ายตังค์ เซลล์ยื่นกุญแจให้ ขับออกมา...แค่นั้นเลยครับ

รถก็ใช้มาสองปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Arte三六九

• Jr. Member
  • **
เอ่อ จะรับรถแล้วเหรอครับ ลองรอตัว facelift อีกหน่อยไหมครับ

“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ JP

• Jr. Member
  • **
 ;) ผมเพิ่งรับรถ GLE มาเมื่อ ต้นเดือนเมษานี่เองครับ มีคำแนะนำดังนี้ครับ เพราะมันอาจจะไม่ Best or Nothing แบบที่เค้าโฆษณานะครับ

1. ตรวจสอบสภาพสีโดยทั่วไป ดูรอยขนแมว ลึกๆ ที่อาจจะมี อันนี้ ถ้าไม่ ซีเรียสก้อไม่เป็นไรครับ เพราะอย่างไร เราใช้มันก้อมีโอกาสเกิดแน่นอน แต่ไม่ควรได้มาตั้งแต่วันแรก และ ถ่ายรูปรถทั้งหน้าหลัง ด้านข้างทั้งสอง เก็บไว้ ด้วยกล้องที่ความละเอียดสูงๆ (ผมเสียใจที่ไม่ได้บันทึกภาพรถทั้งคัน เอาแต่ถ่ายด้านหน้าพร้อมช่อดอกไม้ พอมีปัญหาตามเราไม่มีแม้แต่หลักฐาน ตอนออกรถนะครับ)

2. ตรวจสอบการใช้งานทั่วไปพวก มือจับ วัสดุที่เคลื่อนไหวได้ ทั้งหมด เช่น ที่เปิดประตู พวกมาลัย คันเกียร ที่พวงมาลัย ไฟเลี้ยว ซ้ายขวา ว่า มันไม่หลวมๆ (ส่วนตัวผมเจอภายหลังว่า ตรง Keyless-go ตัวโครเมียมมือจับ อาจจะเผยอ ตั้งแต่แรกหรือไม่ ผมไม่แน่ใจได้ แต่เอาใช้ได้ 2-3 ครั้ง และเคลือบแก้ว มันเกิดหักขึ้นมาสิครับ !! กำลังเจรจากับทางศูนย์ ทางศูนย์ก้อพยายามโทษ ร้านเคลือบแก้ว อันนี้ ซวยหนัก เพราะดันไม่ได้เคลือบแก้วกับทางศูนย์ ที่มี Supplier อยู่ด้วย)

สำหรับข้อนี้ ต้องตรวจสอบทุกชิ้นที่ใช้งาน ประตู มือจับ เบาะนั่ง ไฟเลี้ยว ต่างๆ เผื่อไว้ครับ ต้องถ่ายรูปเก็บไว้ด้วยนะครับ อยากแนะนำให้เอากล้องไปด้วย (แอบบอกราคาให้ตกใจ ไว้นิดนึง ตัวมือจับแบบ Key-less go ทีใช้ในรุ่น C (W204), E(W212), ML, GLE, CLS ราคา 18,xxx นะคร้าบ แค่ด้านส่วนจับที่เป็นโครเมียมครึ่งน่ะครับ ดูใน Ebay ที่ US ขายอยู่ $130)

3. ทดสอบขับรถคันที่ซื้อก่อนขับ โดยขับออกไประยะสั้นๆ ปิดวิทยุ ให้เราได้ยินเสียง หาว่า มีเสียงอะไรเวลาขับ แต่ต้องระวังมากๆ เพราะถ้ามีอุบัติเหตุ เราต้องรับผิดชอบรถคันนี้นะครับ

4. สุดท้าย ตรวจสอบของแถม สัญญาเอกสาร ประกันตามที่ตกลงกันไว้ ตรงนี้ ไม่ยากเท่าไหร่ มีรายการไว้ไล่ได้อยู่แล้ว

โชคดีในการรับรถใหม่  :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 22:54:02 โดย JP »

ออฟไลน์ Stp

ผมไปก่อนเวลาออกรถ 3 ชั่วโมง จัดการเอกสารเสร็จ ก็นั่งกดโน่นกดนี่ ปรับเบาะ เปิดลองเล่นเครื่องเสียง เปิดประตู เปิดฝาท้าย (ถ้ามี) แต่ไม่ได้ลองขับออกมา

เรื่องรอยขนแมวปกติศูนย์รถมักจะห่วยกว่าร้านดีๆ ข้างนอกอยู่แล้ว ผมมาขัดเคลือบกับร้านที่คุณภาพดีๆ เอง ไม่ใช้บริการล้างอะไรจากศูนย์เลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตามนี้ครับ
หลักๆก็ไมล์ รอยรอบคัน ของเหลวต่างๆ