ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง++เสาอากาศแบบครีบปลา+++ ครับ  (อ่าน 3791 ครั้ง)

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ

ผมเป็นคนชอบฟังวิทยุเวลาเดินทาง  โดยเฉพาะ 96.5 ช่วงข่าวเด่นประเด็นร้อนมาก   แต่มักฟังไม่ค่อยชัด  สัญญาณขาดเป็นห้วง ๆ เวลาขับรถออก อยู่ตามชานเมือง

แต่

ช่วงนี้ไม่มีรถใช้ เพราะคันเดิมขายทิ้งไป   เลยเอารถพ่อไปหาลูกค้าตาม ตจว (Benz E220 W211 NGT) ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองหรือเปล่านะครับ  ว่าสัญญาณมันไม่ค่อยขาด   ทั้ง ๆ ที่ปกติ  เขตนี้  บางเลน  ดอนตูม  กำแพงแสน   ตอนผมใช้คันเก่า  ฟังแทบไม่รู้เรื่องเลย   

เลยสงสัยว่า

เป็นเพราะ  เจ้า เสาอากาศแบบครีบปลา  นี่หรือเปล่าครับ     ที่ทำให้ชัดเจนขึ้น

เห็นเขามี  เสาอากาศครีบปลา แบบ GPS ด้วย    อันนี้มันจะช่วยให้ชัดกว่าเดิมหรือเปล่าครับ   
เผื่อได้รถใหม่  จะหามาติดบ้าง 

ขอบคุณ

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
Re: ถามเรื่อง++เสาอากาศแบบครีบปลา+++ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 21:37:39 »
อาจเป็นเพราะเสาแบบครีบปลา มันเป็นอีกแบบหนึ่ง มั้ง ครับ

ประมาณว่าทำมาให้มันเหมาะสมกับ benz หรือเปล่า

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
Re: ถามเรื่อง++เสาอากาศแบบครีบปลา+++ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 20:16:34 »
ผมว่ามันขึ้นอยู่กับปัจจับอื่นด้วยนะครับ พวกภาครับสัญญาณของวิทยุในรถเรา แต่ยังไงโดยภาพรวมแล้ว Benz ทำออกมาดีเลยละครับ