ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจหน่อยคับ 520d Sport (E60) หรือ New E200 elegance ประกอบในประเทศ  (อ่าน 12675 ครั้ง)

ออฟไลน์ i11

• Newbie
  • *
คือต้องตัดสินใจก่อนงาน motor show ที่จะถึงครับว่าจะเอาอะไร

ตัว BMW E60 520d sport ผมได้ราคา 3.25 จาก 3.8 ล้าน คือ full option จิง เเต่ปีหน้ารุ่นใหม่ก็มาเเล้วเลยกลัว ราคาตกหนึ่ง เเละซ่อมเเพงกว่า benz เปล่าไม่ทราบ (เเต่เรื่องขับโฉมเก่าผมไม่สนหรอก ขอเเค่คุ้มพอ) ราคานี้ผมต้องตกลงก่อนวันที่ 24 นี้

ตัว new benz e 200 elegance ประกอบในประเทศ เติม gasohol 91, 95, เเละ e20 ได้  ได้ราคา  3.71 ล้าน option ก็ไม่เยอะเท่าตัว bmเเน่นอน เเต่ได้ body ใหม่เเน่อยู่ได้อีก 7 ปี ราคาไม่ตกเท่า bm เเต่ขาดเรื่อง option (เเต่ตัวนี้ option sale ก็ไม่เเน่เพราะต้องรอเปิดตัวในงานที่เดียว)

พี่ๆๆว่าตัวไหนดีกว่ากันคับ ชอบทั้งคู่เลย คือซื่อคราวนี้เเล้วยาวไม่รู้ว่าเอาตัวไหนดี  ขอข้อเสนอเเนะด่วนนะครับ  เเละใครรู้เกียวกับ benz e 200 elegance ประกอบในประเทศ ว่าoption ได้อะไรบ้างขอข้อมูลด้วยนะครับ

เเล้วราคาค่าดูเเลบวกซ่อมตกลง ใครเเพงกว่าหรือพอๆๆกันครับ ได้ยินหลายอย่างมากขอความจิงด้วยครับ

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
เป็นผมก็เลือกยากครับ แต่ถ้าชอบถูก BM ก็น่าสนครับ และ ผมไม่แน่ใจว่า ถ้ารออีกหน่อยจะยิ่งถูกอีกหรือเปล่า
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ i11

• Newbie
  • *
เห็น เพื่อนที่รู้จักคนใน bm บอกว่าถ้ารอเเล้วรถหมดก็ไม่ได้ราคานี้เเล้ว เเต่อยากรู้จิงๆว่าถ้าตัว f10 มา่เเล้วราคา e60 จะตกหนักมากไหม

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ส่วนตัวผมไม่ชอบหน้าตาตัวELEGANCE เท่าไรอ่ะ มันดูแปลกๆ

คุณจขกท.ยังไม่ได้ลองขับหรอครับ ??

ปล. อยากเครียดแบบนี้บ้างจัง แห่ะๆ

ออฟไลน์ prai

คุณต้องถามตัวเองแล้วล่ะ ว่าชอบอะไร

BMW ได้อะไรที่มากกว่า แต่มูลค่าอนาคตจะตกต่ำมากกว่า
MB ไม่รู้ออปชั่น แต่ที่รู้คือมูลค่าอนาคตมันจะมีมาก BMW

ซ่อมศูนย์มันก้พอๆ กันแหล่ะครับ .นอกจากอู่นอก

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
E200 ใหม่สิครับ หรือไม่งั้นก็รอ 5 ใหม่ไปเลย

ออฟไลน์ Chris Evn

E200 ใหม่สิครับ หรือไม่งั้นก็รอ 5 ใหม่ไปเลย

ออฟไลน์ V221

รถ2ยี่ห้อนี้มีบุคลิกที่แตกต่างกันนะครับ น้องJimmyก็อธิบายไว้ในTest Driveอยู่แล้ว ถ้าชอบขับสนุกก็เล่นBMแต่ถ้าขับสบายหน่อยก็MBครับ ก่อนตัดสินใจไปลองขับE300 W212และBMW E60ตาม0ดูก่อนตัดสินใจสิครับ ซื้อรถราคาขนาดนี้แล้วควรจะดูที่ความชอบมากกว่าห่วงเรื่องราคาตกครับเพราะบุคลิกของรถมันแก้กันไม่ได้ครับ แต่ถ้าจะดูW212 E200 CGIราคาเท่านี้น่าจะลองดูE250 CDI Elegance ราคา3.99ล้านเทียบด้วยเพราะได้แรงม้ามากกว่า แรงบิดมากกว่าเยอะและประหยัดน้ำมันกว่าแน่นอนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
ถ้ากลัวราคาตก ให้ลองคิดง่ายๆดู

520d ราคา 3.8 ล้าน

E200 ราคา 3.7 ล้าน

ใช้ไปห้าปีท่าๆกัน ราคาของแต่ละคันน่าจะเหลือเท่าไหร่ คงจะพอประเมินได้

ถ้าราคา 520d ตกลงไปมากกว่า E200 อยู่ห้าแสน คุณก็ยังมีกำไรจากการซื้อ 520d แต่ถ้าตกไปแถวแปดแสน ก็ดูว่าจะคุ้มไหมกับ option ที่เพิ่มมา

ที่สำคัญในช่วงห้าปี มี BSI ด้วยไม่ใช่หรือ ต้องเอามาคิดเพิ่ม

แต่หลังจากห้าปีแล้วคุฯต้องจ่ายค่าซ่อมเอง ก็ต้องคิดแล้วว่าอันไหนถูกกว่า เท่าไหร่

นี่ว่ากันเฉพาะเมื่อดูถึงเงินในกระเป๋าล้วนๆ แต่ถ้าใจชอบยี่ห้อไหนเป็นพิเศษแล้วละก๊อมันเป็นเรื่องของกิเลส ไม่ใช่เรื่องเหตุผล ในกรณีนั้นสดวกชอบใจแบบไหนก็ลุยเลย

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
โห....

BMW ขายของแบบนี้ไล่ลูกค้าชัดๆ  คนที่ไม่ได้ราคาพิเศษคงจะไม่มีวันกลับมาซื้ออีกต่อไป

ถ้าBMW ประกาศขายราคานี้อย่างเป็นทางการจะดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ #PETH#

เห้ย MB เอา W212 E200 CGI มางั้นเหรอเนี่ย เรี่ยวแรงมันก็เท่ากับ W211 E200 Kompressor พอดีเป๊ะ มีแรงบิดมากกว่า 20 Nm
แต่หน้าตาตัว elegance ทั่วไปตามตลาดโลก ผมไม่ชอบอย่างแรง แต่มาทำตลาดในไทยน่าจะมีการปรับรูปลักษณ์ภายนอกบ้างก่อนขายจริงนะผมว่า
ดูอย่าง W204 C200 Kom Elegance ที่ปรับใส่ล้อ 17" มาให้ ทั้งๆที่ธรรมดาๆมันแค่ 16" ก็ทำให้ตัวรถดูดีขึ้นมาก

ไม่แน่ใจว่า 520d Sport นี้มี iDrive แบบ7" จอกว้างด้วยไหมครับ
แต่ถ้าเป็นผม ถ้าอุปกรณ์ในรถแบบแห้งเหือดและรูปลักษณ์ภายนอกยังดูเชยๆอยู่เพื่อรอการปรับโฉมกระตุ้นยอดขายในภายหลัง ผมไปเอารถที่ดูพร้อมใช้งานทันที มีอุปกรณ์ให้เราใช้ทันทีจะดีกว่ามากครับ และ 520d มันประหยัดจริงๆ ความแรงก็เอาน่า พอตัว แต่ถ้าเทียบกับความประหยัดแล้วยังไงก็คุ้มสุดคุ้ม น่าจะเอา 535d มาทำตลาดต่อสำหรับ F10 ด้วยจะดีมาก

สรุปคือ ถ้าตอนนี้ผมไม่ได้เจอ W212 Full Option สวยๆทั้งภายใน ภายนอก ก็คงไปที่ BMW save เงินไปได้เยอะแล้วได้รถออกมาแล้วจบ เพราะผมไม่ชอบเอารถมาแต่งอะไรเพิ่มมากมาย และยิ่งบ้านเราค่าใช้จ่ายก็ค่อนข้างสูงสำหรับรถประเภทนี้เวลาแต่งเพิ่มทีหลัง(ให้เหมือนของดั้งเดิมจริงๆ) ครับ

ยังไงขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
ขอเสนอตัวเลือกเพิ่มหน่อยนะครับ  S80  D5  ราคาสองล้านห้าครับ

ออฟไลน์ i11

• Newbie
  • *
ตัว 520d sport จอ iDrive ใหญ่เต็ม console เลยครับ (ไม่รู้งี้นิ้ว 8"??)  เเต่ตัว benz ต้องรอดูของจิงที่งาน  ไม่รู้ได้อะไรบ้าง

ออฟไลน์ #PETH#

ตัว 520d sport จอ iDrive ใหญ่เต็ม console เลยครับ (ไม่รู้งี้นิ้ว 8"??)  เเต่ตัว benz ต้องรอดูของจิงที่งาน  ไม่รู้ได้อะไรบ้าง

ถ้าได้ iDrive แบบ Full Function แบบนี้ ชีวิตภายในห้องโดยสารจะสุนทรีย์มากเลยละครับ อีกทั้งยังชุดเครื่องเสียงแบบ Professional พร้อม Logic7
แถมยังประหยัด ได้ชุดแต่ง Sport อีก หาแบบนี้ไม่มีแล้ว ขนาด W211 ก่อนลาตลาดยังให้ไม่มากเท่านี้เลย

เบนซ์ ผมว่าคงให้มาแบบกระปริกระปอยตามสไตล์เค้าแหละ ขนาด E300 ยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไรเลย สีภายในน่าจะมีให้เลือกบ้างอะไรบ้าง

ออฟไลน์ kritphakhin

โดยส่วนตัวผมเลือก 520d sport เพราะว่ามีอุปกรณ์มากกว่า ซื้อแล้วจบ แถมถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ i11

• Newbie
  • *
ถ้าผมเปลียนไปเล่น e300 จะดีกว่าป่ะครับ

ออฟไลน์ V221

E300 ดีตรงที่ได้เกียร์ 7G ที่เปลี่ยนได้นุ่มนวลมากๆครับ ลองอ่านดูจากที่คุณJIMMYพรีวิวไว้ครับ แต่ในความเห็นของผมถ้าOptionไม่ต่างกันมากนัก E250 CDIที่มีแรงบิดระดับเครื่องเบนซิน5000CC.น่าสนใจมากกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ถ้ามองการใช้งาน performance --> BMW ดีกว่า, ราคาชื้อ ---> BMW,
                         shape / body stylist ---> แล้วแต่ชอบ,
                         public image หาที่จอดง่าย, สาวที่มองหาเสี่ย,  ----> Benz,
                         maintenance หาอู่นอกหลังแสนกิโล Benz แต่ BMW ก็หาได้ไม่ยากแล้ว

ออฟไลน์ vj

• Newbie
  • *
ความคุ้มค่า + ขับสนุก ต้อง 520d Sport ครับ...  ไม่ทราบ ติดต่อ showroom ไหนไว้ครับ? ผมก็กำลังเล็งๆดูอยู่เหมือนกัน