ผู้เขียน หัวข้อ: มีด่านตำรวจ แล้วเกิดอุบัติเหตุ ใครผิด?  (อ่าน 6771 ครั้ง)

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
วันนี้ขับรถไปทำงาน เจอตำรวจตั้งด่าน เลยจากแยกไฟแดงประมาณ 1 กม. ถนนเป็นถนนหลวง สี่เลน
เวลาประมาณ บ่ายสองโมง เจอรถเกิดอุบัติเหตุขึ้น เนื่องจาก ด่านบังคับให้ถนนเหลือเพียง เลนเดียว
เจอรถชนกัน 3 คัน เหตุที่เกิด เกิดจากรถคันหลังสุดเร่งความเร็วจากแยกไฟแดง แล้วเจอรถคันข้างหน้าเปลี่ยนบังคับเลนให้มาอยู่ทางขวา
ผลก็คือ เสยกัน ยังไม่พอ ไปชนคันข้างหน้าอีก รับเคราะห์ไป 3 คัน
หากดูแบบไม่คิดอะไรมาก ก็อุบัติเหตุธรรมดา คนชนก็ต้องรับผิดชอบไป
แต่ผมตะขิดตะขวงใจ ตรงที่ ตำรวจที่มาตั้งด่านในลักษณะแบบนี้ มันสุ่มเสี่ยงที่จะทำให้คนใช้รถใช้ถนนเค้าเกิดอุบัติเหตุ ตำรวจควรต้องรับผิดชอบด้วย
เพราะผมเองเป็นผู้เห็นเหตุการณ์ และ ก็เสี่ยงที่จะโดนชนด้วย
สภาพของจุดก่อนเกิดเหตุ ก็จะเห็นเป็นสี่แยกไฟแดงธรรมดา แต่เห็นเป็นกลุ่มรถที่เคลื่อนตัวไปข้างหน้าอย่างช้าๆ ห่างจากแยกซัก 300 เมตร
หากจังหวะสัญญาณของสี่แยกเป็นไฟเขียว รถที่วิ่งมาก็จะเร็วมาก หากไม่ทันระวัง ก็จะเป็นแบบกรณีที่ผมเล่าให้ฟังนี่แหละ
หากเกิดกับตัวเอง ผมจะเอาผิดกับตำรวจได้รึเปล่า? รึมันเป็นเรื่องของกรรม ที่ต้องระวังกันเอาเอง
ปล. ผมไม่ได้ว่าตำรวจทำไม่ดีนะ เพียงแต่หากตำรวจทำอะไรพลาด หรือทำอะไรเสี่ยง ประชาชนตาดำๆต้องรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวหรือ?

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: มีด่านตำรวจ แล้วเกิดอุบัติเหตุ ใครผิด?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 23:56:05 »
ผมว่า ตำรวจน่าจะทำให้รู้ว่ามีด่านอยู่ข้างหน้าัสักหน่อยน่ะครับ คนขับจะได้เตรียมระวัง  ส่วนคนขับที่เร่งความเร็วมาชน อันที่จริงอาจเกิดจากความประมาท ไม่ดูสภาพการณ์ด้านหน้าให้ดี  อะไรประมาณนั้นครับ

เพิ่มครับ  บางด่านอ่ะ พอพ้นด่านแล้วเค้าจะเอากรวยมาตั้งขวางทาง บังคับให้เราเลี้ยวออกจากด้าน (คือไ่ม่ให้ตรงออกไปง่ายๆ ว่างั้นเหอะ) พอจะมีใครรู้มั้ยครับว่าเพื่ออะไร? เพราะเคยเกือบเกิดอุบัติเหตุ คันข้างหน้าหักออกกระทันหัน คิดว่าเค้าอาจจะเพิ่งเห็นกรวย ผมขนาดเตรียมใจไว้แล้ว แต่เห็นคันหน้าไปเร็ว ก็เกือบหักออกไม่ทันแน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2010, 23:58:07 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: มีด่านตำรวจ แล้วเกิดอุบัติเหตุ ใครผิด?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 00:00:18 »
แก๊สโซฮอล ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 00:40:58 »
ผมว่า NGV น่ะ - -
阿蘇山

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 02:35:05 »
จริง ๆ น่าจะมีอะไรเตือนก่อนถึงด่าน หรือจุดที่มีการบีบเส้นทาง
สัก 500 เมตรครับ ปกติทั่วไป ถ้าขับระวัง ๆ ผมว่าน่าจะสังเกตเห็นได้ไม่ยากนะ
เพราะรถถูกบีบให้เหลือเลนเดียว บวกกับต้องชะลอรถให้ตำรวจอยู่แล้ว

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 07:17:10 »
ก็สมควรตำหนิทั้งคู่ละครับ
คนขับเองก็ประมาท ถ้าไม่เร่งให้ทันก่อนไฟแดง มันก็ไม่ชนหรอก
ส่วนตำรวจเอง ก็น่าจะตั้งด่านให้เลยไปหน่อย

อย่าโทษซวย โทษตัวเอง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 07:39:18 »
ผมมองว่าตำรวจผิดนะครับ  เนื่องจากกีดขวางการจราจร(เหมือนข้อหาที่แช่เลนขวาไง ;D)ตั้งกันเยอะดีนัก ยิ่ง ตจว มันไม่ตรวจก็ไม่เคยเอาออกเลย ตั้งกรวยอยู่นั้นแหละ

อือ อุบัติเหตุเกิดได้หลายอย่างจริงๆ สิ่งแรกคือเส้นทาง ซึ่งต้องยอมรับว่าทางที่มันอันตรายน้อยลงกว่าเมื่อก่อนเยอะ จากการปรับปรุงถนนให้ตรงได้ก็ตรง แม้จะมีหลายที่ที่ปล่อยอยู่

อันที่2 คือผู้ขับขี่ประมาท
อันที่3 การจราจรที่ไม่คาดคิดและยากที่จะหลบหลีกได้ทัน (เหมือนกรณีที่ว่านี้)

ซึ่งทั้งหมด ตร จะผิดหรือไม่ ต้องดูว่าจะในภาวะปกติแล้วระยะเช่นนั้นสามารถสร้างอันตรายทำให้เบรกไม่ทันหรือไม่

วิเคราะห์จากเรื่อง ผมว่าถ้าได้ติดไฟแดงน่าจะเห็นทันนะครับ นอกซะจากเส้นทางทันแย่จริงๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 08:19:21 »
ถ้าเห็นล่วงหน้าว่าจะตั้งด่าน

มอไซด์ก็หนีหมดสิ แล้วจะจับอะไรละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:05:11 »
สน.บางนา ทำตัวได้น่าด่ามาก มาหนนึง...

ทางออกคู่ขนาน บริเวณ ขาเข้า บางนา
ฝั่งตรงข้าม และก่อนถึงเซ็นทรัล บางนา  นิดนึง

รถผมเองนี่แหละครับ....

ตำรวจเล่นตั้งด่านเถื่อน กันตรงจุดเข้าคู่ขนานเลย...
ไม่มีป้ายบอกอะไรทั้งสิ้น
รถคันข้างหน้าผม กำลังจะผ่าน เจ้าตัวก็เรียกให้หยุดซะงั้น

ผมขับตามมา แม้จะห่าง แต่ต้องรีบหักหลบไปทางซ้าย ก่อนจะทิ่มตูด

เลยหันไปด่า ตำรวจ ทีนึง

"ทีหลัง จะเรียกใครหยุด ช่วยกรุณาเรียกแต่เนิ่นๆ ด้วย และไม่ควรมาตั้งด่านตรงนี้
รถมันจะทิ่มตูดกันพอดี"

แล้วก็จากมา ด้วยความเซ็ง

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:14:07 »
บางทีก็มาตั้งกันแต่กรวยยางครับ ด่านสมัยนี้

สมัยผมเด็กๆเวลาพ่อขับไป ตจว ผมจำได้ว่ามันจะมีป้าย หยุดตรวจ  สมัยนี้ไม่ค่อยเห็นแล้วนะครับ

อันนั้นช่างมัน แต่เท่าที่ผมสังเกต สมัยนี้ มี จนท มักง่ายเยอะนะครับ ประเภทไปยืนเอาใต้สะพานลอย หรือมุมร่มๆ เพื่อดัก ทั้งที่ผมว่างบางจุด มันอันตรายมากครับ

ด่านที่ดักตรวจดีดี มีเหตผล ดูดีๆ ก็มีนะครับไม่ใช่ไม่มี

เรื่องนี้ผมปลงแล้วครับ เพราะผมขับรถ เจอแบบนี้แทบทุกวัน หลังๆมานี่ออกจากบ้านช่วงที่ไม่ใช่ชั่วโมงเร่งด่วนบ่อย ก็จะเจอ ทำนองนี้แหละครับ บ่อยมาก  8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:36:06 »

"ทีหลัง จะเรียกใครหยุด ช่วยกรุณาเรียกแต่เนิ่นๆ ด้วย และไม่ควรมาตั้งด่านตรงนี้

มันไม่ไล่จับหรอครับ

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:47:42 »
บางทีผมก็มีความรู้สึกว่า

เค้าก็ทำตัวเป็นผู้เหนื่อกฎหมาย

ในบางครั้งเหมือนกันอ่ะคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 11:12:49 »

แล้วคิดเหรอว่า พี่จะจอดแช่อยู่รอให้เขาจับ?

คันเร่งมีไว้ทำไม?

อิอิ

ออฟไลน์ golfpakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 14:35:50 »
เคยเห็นคาตาทีนึงครับ ตั้งจับมอไซต์ แต่รถชนตูดกัน สามคันรวด

เชื่อไหมครับ ภายใน5นาที ตำรวจหายเกลี้ยง ครับ เหลือคนเดียวเดินมา ฉีดกระป๋องสเปร์

น่าจะรู้แล้วน๊ะครับ ว่าใครรับผิดชอบ......เอิ๊ก เอิ๊ก.....บริษัท ประกัน ฯ รับเพียงผู้เดียว

ออฟไลน์ KKCP118

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 18:48:23 »
เคยเห็นคาตาทีนึงครับ ตั้งจับมอไซต์ แต่รถชนตูดกัน สามคันรวด

เชื่อไหมครับ ภายใน5นาที ตำรวจหายเกลี้ยง ครับ เหลือคนเดียวเดินมา ฉีดกระป๋องสเปร์

น่าจะรู้แล้วน๊ะครับ ว่าใครรับผิดชอบ......เอิ๊ก เอิ๊ก.....บริษัท ประกัน ฯ รับเพียงผู้เดียว

โห..  หายเกลี้ยง เหลือคนเดียวเลยเหรอคะ..  ความรับผิดชอบแย่มากกก

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 09:54:43 »
ทำใจยอมรับได้แล้วครับ

ยังไงตำรวจก็ไม่ผิด

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 00:26:01 »

ลองมาไล่สิ ดีเหมือนกัน จะได้ด่ายาวไปเลย

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 11:05:17 »
ปรับตรงนี้ดีกว่าน้า  ไปปรับที่โรงพัก มันจะเสียเวลาน้อง  ;D

ผมว่าเค้าก็อำนวยความสะดวกเราอย่างเต็มที่นะครับ ปรับ ณ ที่จับได้ด้วย

ถ้าคราวหน้ารถที่เกิดอุบัติเหตุกวาด นายด่านเข้าข้างทางไปด้วย ผมว่า เค้าคงย้ายจุดตรวจแหละครับ