ผู้เขียน หัวข้อ: รถแต่งไงให้สวยครับ เอาแต่ความสวยนะครับ ช่วยเอารูปมาโพสด้วยครับ  (อ่าน 13809 ครั้ง)

ออฟไลน์ allnopsa

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ต้องหาดูตามหนังสือรถแต่งครับ มันแล้วแต่เจ้าของมองเองด้วย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ยากที่จะอธิบายได้เพราะสวยของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน

ส่วนคำว่าสวยของผมคือดูแตกต่างจากรถทั่วไป ต่างจากรถเดิมโรงงาน เห็นแล้วน่าพอใจ และใช้งานในชีวิตประจำวันได้

บางคนเขาชอบสวยแบบ VIP คือโหลดเตี้ยติดดิน ซุ้มล้อโต ล้อวงใหญ่ 19-20 นิ้ว สีเงาๆ
บางคนชอบสวยแบบสปอร์ต ก็อาจจะโหลด สเกิร์ตแบบพอดีๆ ล้อ 17-18 นิ้ว วงดำบ้าง วงสีทองบ้าง

แต่ไม่ว่าจะอย่างไร ผมชอบการแต่งรถแบบมีธีม คือรู้ว่าตัวเองกำลังจะพารถไปในแนวทางไหน และแต่งแบบเคารพรถ
คือไม่ทำให้รถกลายเป็นตัวตลกในสายตาคนอื่น

แล้วก็ต้องศึกษาเรื่องการแต่งรถ ของที่ใช้กับรถ ค่ายแต่ง และอุปกรณ์แต่งบ้าง อย่าเผลอเอาสติกเกอร์ MUGEN ไปแปะ Toyota
หรือเป็นมาสด้าแต่แปะ Nismo หรือใส่ GT-Wing อันเท่า Murcielago ตัวท้อป แต่ล้อเป็นขนาด 15 นิ้วยางกว้าง 195 อันนี้ก็ไม่ใช่ ถ้ารถคันเล็ก และใช้ล้ออันเท่านี้ แต่งเป็นธีมจิมคาน่า หรือ One-Make Race จะดีกว่า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ JIRATH

แล้วแต่คนครับ

สำหรับผม บางคันเดิมๆไม่ต้องแต่งอะไรก้สวยแล้ว

แต่บางคันยังขาดอะไรอีกเยอะ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
การแต่งรถ มันเหมือนกับการที่คุณ "เอา งานเพลงที่ทำออกมาดีอยู่แล้ว มาร้อง หรือทำดนตรี cover ใหม่ ในสไตล์ของคุณนั่นละ"

ดังนั้น เช็ครสนิยมตัวเอง ถามความต้องการในใจตัวเองนิดนึง
แล้วเช็คดูเสียงของคนรอบข้างหน่อยก็ดี ว่า เขาจะรับได้ไหม?

ไม่ใช่ว่า เอะอะอะไร ก็ร้องอ้างว่า "ก็ รถกู อ่ะ กูจะแต่งแบบนี้ของกู อะ มึงจะทำไม"

ผลที่ได้คือ รถของคุณ ก็จะมีสภาพออกมา ดูแล้ว ไม่เกรงใจเพื่อนฝูงที่จำต้องอาศัยติดรถไปด้วยเลย.....

อย่าทำอะไรฉูดฉาด เพราะคุณจะกลายเป็นตัวตลกบนท้องถนน
เว้นเสียแต่คุณจะมั่นใจมาก ก็ทำให้เต็มที่ไปเลย

ประเภทที่ทำรถออกมาแล้ว ดูเหมือน หลุดมาจากเกม Need For Speed
หรือว่า เห็นสี น้ำเงิน เหลือบ ม่วง ของ Skyline GT-R R34 แล้ว กรี๊ดแตกมาก
เลยพยายาม ทำสีแบบนั้น บนตัวถังของ Lancer E-Car อายุ 20 ปีเข้าไปแล้ว
ใส่ล้อ 17 นิ้ว ระเบิดซุ้มล้อ ตีโป่ง ติดหางหลัง อันใหญ่เท่า บ้าน
จนรถออกมา ดูแล้ว เหมือน รถของเล่น ผลิตจาก จีน ที่ขายกันตามตลาดนัด งานวัด ริมตะเข็บชายแดน
สปอยเลอร์หน้า มีลิ้นยาวพอ ที่จะเอาไว้ ถางหิมะ ที่กองอยู่หน้ารถได้ เป็นทุ่งๆ
หรือว่า ลายล้ออัลลอย 20 นิ้ว ปัดเงา ลาย..เห็นกงจักร (เป็นดอกบัวคู่)
แบบนั้น อย่าทำครับ จะโดนคนเขามองแล้วดูถูกในใจแบบหยามเหยียดว่ารสนิยม เห่ยเฟยมากมาย

สปอยเลอร์หลัง เอาที่ดูแล้ว เข้ากับตัวรถจริงๆ
ไม่ใช่ เอาปีก GT Wing มาใส่ด้านหลัง เสียจนดูแล้ว เหมือนราวตากกางเกงใน มากกว่าสปอยเลอร์ แบบนั้นก็ไม่งาม

แล้วก็ ไม่ใช่ทำรถออกมาจนดูเป็น แนว Fast & Furious
เพราะคนที่พบเห็น เขาจะรู้สีกว่า มันจะดู Furious มากกว่า Fast แล้วก็พาลอยากจะ Fart ใส่รถคุณไปเสียฉิบ อิอิ

ถ้าจะไปในแนว VIP ก็ต้องดูความเหมาะสมของรถด้วย
ไม่ใช่ว่า ขับ Vigo แล้ว อยากแต่งแนว VIP ทั้งที่รถตัวเอง เป็น Vigo สีเขียวรุ่นแรก
เอากระจังหน้า ซี่นอน ถี่ๆ แบบ "Californian Style" มาใส่ โหลดเตี้ยแป๊กๆ แต่ใส่ยาง 15 นิ้ว แก้มหนา เท่าความหนาของฝาบ้าน
แล้วก็เอาไฟดิสโก้ มาติดในรถ จนดูแล้ว เหมือนกำลังอยู่ใน A go go ติดล้อ
อันนี้ ไม่ผ่านอย่างรุนแรง

แต่งเรียบๆ แต่ดูดี เอาแต่พองาม อย่าเยอะ และอย่าน้อยเกินไป

และอย่าพยายามทำอะไรให้ มันมีผลกับเงินในกระเป๋าของคุณมากจนเกินไป ก็พอครับ

นี่ว่ากันแค่ แต่งเอาสวยอย่างเดียว แต่เครื่องเดิมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2010, 10:53:51 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
แ้ล้วแต่มุมมองอ่ะคับผม

บางที

รถที่คุณบอกว่าสวย แต่อาจจะไม่สวยสำหรับผมก็ได้

อย่างไงก็ แต่งตามใจตัวเองเป็นหลักเลยครับผม

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

การแต่งรถถือว่าเป็นความพอใจส่วนตัว เพราะเป็นเงินคุณเอง ชั้นว่าดูดีว่างั้น

แต่ต้องอย่าลืมว่า มันก็เป็นการแสดงออกถึงรสนิยมของเจ้าของรถด้วย
เพราะรถเราต้องวิ่งออกมาบนถนนเสมอ ไม่มีใครแต่งรถไว้ดูคนเดียวที่บ้าน
ดังนั้นต้องยอมรับได้ทั้งคำติ และคำชมของคนรอบข้าง

เหมือนกับเสื้อผ้าที่คุณจะใส่ไปเที่ยว ไปเดินห้าง
มันก็บ่งบอกถึงรสนิยม บุคลิก ของคุณเช่นกัน

ข้อแนะนำก่อนแต่งรถคือ คุณควรศึกษาแนวทางของรถที่คุณจะแต่งให้ดีซะก่อน ศึกษาถึงDNAของรถไปเลยจะเข้าใจได้ดีขึ้นว่ารถเราควรจะแต่งไปทางไหน ;D

วันก่อนเห็นแคมรี่ตัวใหม่ป้ายแดง ใส่ล้อโครเมียม20นิ้ว ไฟหน้าเอาไปใส่วงแหวนแบบBMW จุ๊บลมที่ล้อทั้ง4มีไฟวิ่ง เบรคทีโลโก้ข้างหลังเรืองแสงอีก
เศร้าใจมากมาย  :'(
แต่บางคนอาจจะชอบมั้ง
แต่ผมไม่ชอบแน่นอน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอาง่ายๆคือ

แต่งรถ ทั้งที

- ท่องเอาไว้ว่า มีเงินอย่างเดียวไม่พอ ควรมีรสนิยม ที่ดี ประกอบกันไปด้วย

- ศึกษา DNA รถคุณว่า เขาพัฒนามาแบบไหน ตั้งใจให้รถมันไปทางไหน เราจะดึงมันไปสุดทาง หรือไปในแนวทางเดียวกันได้อย่างไร ในงบที่มีอยู่

- แต่ถ้าอยากจะไปในแนวแตกต่าง ก็ต้องดูว่า มันไปกันได้หรือไม่ สีของรถคุณ มันเข้ากับบุคลิก ของสิ่งที่คุณคิดจะทำหรือไม่
เส้นตัวถังของรถนั่นแหละ คือตัวที่จะบอกบุคลิกของรถได้ดีที่สุด

ไม่ใช่ว่า เอา RX-7 ไปพ่นสีชมพู แล้วแปะสติ๊กเกอร์ Hello Kitty อันนี้ ก็เกินเหตุไปนิด

- ทำอะไรที่ ไม่เบียดบัง หรือรบกวนโครงสร้างดั้งเดิมของรถมากนัก อย่าถึงกับต้องระเบิดซุ้มล้อ หรือตีโป่ง ท่องไว้ คุณทำรถบ้านๆให้ดูสวย
มิได้ เอาไปแข่ง ฟอร์มูลาวัน ล้อไม่ต้องโตมากนักก็ได้มั้ง

- สปอยเลอร์ หน้า หลัง แอโรพาร์ต รอบคัน เอาแค่ พอสวย อย่าเยอะเกิน มันไม่ต่างกับ การที่คุณสั่งก๋วยเตี๋ยว มาชามนึง แล้วเทเครื่องปรุง
น้ำตาล พริกป่น พริกไทย และพริกน้ำส้ม จนแทบจะหมดพวงเครื่องปรุง เพื่อที่พอชิมเข้าไปแล้วจะพบว่า "กรูแดกเองยังแดกไม่ได้เลยหวะ"

- เบรก ไม่ต้องไปพ่นสีคาลิเปอร์ ให้เป็นแบบ เบรก Brembo คนที่ดู เขาไม่โง่ อย่าให้เขาดูแล้วต้องร้อง "โธ่"

- ที่สำคัญ แต่ยังไง ก็ได้ ไม่ให้โดน เพื่อนล้อ หรือเอาไปเมาท์แตกลับหลังในวงเหล้า
ลองถ้าคุณมีโอกาสไปฟังตอนพวกเขา เมาท์ ถึงรถคุณดูสิ..เชื่อเถอะ ถ้าไม่ตัดเพื่อน ก็แทบอยากจะขายรถที่คุณลงทุนไปเป็นหมื่นๆแสนๆ นั้นทิ้งในวันรุ่งขึ้นเลยละ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2010, 11:07:31 โดย J!MMY »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับการแต่งรถนะครับ คือ มันต้องไม่ไปรบกวนการขับรถประจำวันของคุณมากนัก อย่าแต่งจนเกินเลย เช่น

-ซิตี้ที่เพิ่งตกรุ่นไป ใส่แม็กขอบ17กับยางขอบบางเฉียบ เวลาขับก็ต้องย่องๆไป เดี๋ยวแม็กดุ้ง
-พรีลูดของเพื่อนผม โหลดแป้กสนิทใจจนถอยเข้าบ้านไม่ได้ จนพ่อมันต้องสั่งให้ไปยกกลับให้สูงเท่าเดิม(ตอนนั้นเพื่อนคนนั้นอยู่ในวัยมันส์ ก่อนขายจำได้ว่านอกจากหลังคารถ ยังไม่มีส่วนไหนที่ไม่เคยทำสี)

และ ที่สำคัญ

หาร้านแต่งที่ไว้ใจได้ด้วยนะครับ เคยได้ยินมาว่าบางร้านแต่งรถจนช้ำ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สวยพอดี กับสวยเกินงาม บรรทัดฐานคนเราไม่เหมือนกัน มองไม่เหมือนกัน

ผมแต่งรถ ผมว่าสวยพอดีแล้ว แต่พ่อแม่บอกเกินไป แฟนบอกเกินไป เพื่อนบอกยังแต่งได้อีกไม่พอ นานาจิตตังครับ

คุณตั้งงบประมาณ แต่งให้ไม่เกินงบ แต่งแล้วคุณไม่ต้องนั่งกินแต่มาม่าทั้งเดือน หรือเที่ยวยืมเงินเพื่อนมาใช้กินอยู่

ไม่ต้องเตี้ยเยอะเกิน เพื่อผมโหลดซะซองบุหรี่สอดไม่เข้า เบรคตัวโกงจนรถหยุดทุกครั้งที่เจอหลุมหรือลูกระนาดเล็กๆ มันขับไม่สนุกหรอกครับรถยังงั้น
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
มันตามสไตลตามความต้องการของแต่ละคนครับ ว่าต้องการแบบไหนชอบอย่างไร
ทำออกมาแล้วรับได้ไหม มันลงตัวกันหรือเปล่า
My impression is Impreza

ออฟไลน์ E@K

• Jr. Member
  • **
มันแล้วแต่ style ของแต่ละคนจริงครับ ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่แต่งรถเหมือนกัน ใน style ของผมนะครับ (รถที่มีอยู่)

ขอแบ่งเป็นรถแต่ละประเภทแล้วกันครับ

รถเก๋งซีดานขนาดใหญ่ในบ้านเรา (camry) ผมก็จะแต่งแนว VIP ครับ ก็แต่งตามกฏของรถ VIP ครับ พาสรอบคันเรียบๆ ล้อ WORK VARIANZA D3S ET+45 ขอบ 19" ท่อคู่ WALD ช่วงล่าง K-SPORT เตี้ยติดดิน+แข็งระดับเทพ ตอนนี้ขายทิ้งไปใส่โช๊คเดิม+สปริง TEIN ครับ (ข้อเสีย ขับยากมากพอสมควรเพราะยางซีรี่ 35 แก้มเตี้ยมากครับ + รถแข็งพอสมควร) 

รถปิดอัพก็จะแต่งแนวนี้ครับ เปลี่ยนล้อลาย TE37 ส่วนยางก็เป็น A/T เอาไว้ลุยๆชดเชยคันบนครับ

ส่วนรถเล็กๆพวก HB ใจชอบ Mazda 2 แต่ยังไม่มีโอกาศได้ซื้อ  ผมก็แอบวาดฝันไว้แล้ว เป็นรถสีขาวใส่ชุดพาสรอบคัน ล้อ WORK Emotion สีน้ำตาลไหม้ ขอบ 17-18 กดเตี้ยอีกนิดเปลี่ยนท่ออีกหน่อย เป็นอันจบ(มั้ง) ครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2010, 20:24:45 โดย E@K »

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
ยกตัวอย่าง เช่น
vios ตัว j ล้อกระทะ แต่ ใส่ ชุด แต่ง gt street แถมด้วยการ แปะ โครเมี่ยม ตรงเสากลาง
มือจับประตู ใส่ที่ครอบไฟ ข้างใน ทำเป็นเบาะหนังและหนังย่นอย่าง benz ครอบด้วยลายไม้
และติดไฟเพดาน ระยิบระยับ
มันก็คือการแต่งรถนั่นและครับ แต่ มันสวยงามลงตัวและไปกันได้กับตัวรถหรือเปล่า นั่นแหละ
ก็เข้าตำรา ตาม ที่ พี่ jimmy และ ท่าน ผู้การ เขา บอกนั่นแหละครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ 6th car

• Newbie
  • *
 :D ชอบความคิดเห็นคุณจิมมี่จริงๆ โดนมากเลยครับ แถวแหลมฉบังนี่เจอบ่อยเลยครับประเภทราวตากกางเกงในและกระบะอโกโก้เนี่ย ไม่รู้คิดได้ไง :P

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
มีเพื่อนผมคนนึง เป็นคนรู้เรื่องรถพอสมควรนะ
แต่สไตล์การแต่งนี่ซิ(.......) Vios ตัวที่แล้ว ใส่ล้อ Volk se37 หน้า 8 หลัง 9 (off set ขับหลัง) ต้องใส่สเปเซอร์แปลงดุมอีก ล้อยื่นๆ รถสูงโย่ง เหมือนเต่านินจา ตลกมาก ขับก็แย่กว่าเดิม วงเลี้ยวก็กว้างเท่ารถกระบะ เห็นว่าโครงการต่อไปจะลง 2ZZ แล้ว

พูดตรงๆ ผมอายแทนมันนะ
เอาง่ายๆเลย ขนาดเพื่อนอีกคนยังไม่กล้าบอกเพื่อนของมันเลย ว่าเป็นเพื่อนเจ้าของรถคันนี้   :D

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
ศึกษาเยอะๆ ดูรูปแบบการแต่งจากนิตยสารหรือเวปไซท์ ก็ช่วยให้เราเห็นแนวทางในการแต่งได้มากพอสมควรครับ
ทีนี้ก็อยู่ที่รสนิยมของเราในการเลือกรูปแบบในการแต่งรถให้เหมาะกับตัวเรามากที่สุด การปรึกษากับเพื่อนๆที่แต่งรถอยู่ก่อนแล้ว
ก็น่าจะได้รับคำแนะนำที่ดี ว่าความเหมาะสมของตัวเราและรูปแบบการแต่ง เหมาะสมกับรถของเรามากน้อยแค่ไหน
ทั้งนี้ก็อยู่ที่รสนิยมของเราอีกแหละครับ ว่าจะยอมรับความคิดเห็น คำแนะนำของเพื่อนๆได้มากน้อยแค่ไหน
บางทีการที่เราแนะนำในการแต่งรถกับใครไป ก็ไม่ได้ช่วยให้เค้าเข้าใจและยอมรับความแตกต่างของการแต่งรถแบบต่างๆได้มากนัก
หากว่ารสนิยมของเค้าเป็นอย่างที่ตัวเค้าพึงอยากจะให้เป็น (ซึ่งอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ควรจะเป็นนัก)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
นิยามคำว่าแต่งรถของผม ไม่เหมือนคนอื่นนะครับ

เพราะแต่ง ไม่ได้จำเป็นต้องเพิ่ม แต่สามารถแต่งจากของเดิมให้ดูดี และดูใหม่เสมอก็ได้เช่นกัน

เช่นรถคันนี้ดูแลสีได้ดี ภายในเนี๊ยบสะอาด ผมก็ถือว่าแต่งรถแล้วครับ คือตกแต่งให้ดูเรียบร้อย สะอาด น่าใช้
ห้องเครื่องสะอาด เรียบร้อย ก็แต่งได้เช่นกัน
สีรถเงาแว๊บไร้ริ้วรอย ก็เรียกว่าแต่งได้เช่นกันครับ

จะแต่งรถเพิ่ม ต้องเริ่มจากพื้นฐานที่ดีและมีความเข้าใจก่อน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ผมมองว่าการแต่งรถคือการแสดงออกส่วนบุคคล

อยากทำอะไรก็ทำเถอะครับ เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด
หาข้อมูลให้เยอะ รูปภาพตามเวปเยอะแยะครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ผมมีแต่ภาพพวกนี้อ่ะ  ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango