ผู้เขียน หัวข้อ: // ไม่รู้ว่าจะดีไหม ถ้าเมืองไทยมี สำนักข่าว "แว๊นนนนนน NEWS" //  (อ่าน 3435 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ระหว่างนั่งทำงานอยู่เนี่ย

มีน้องที่สนิทกัน เพิ่งจะฝึกงานเสร็จ จาก Nation Channel
มาคุย MSN กัน คือ เขาก็จะอัพเดทข่าว การขี่รถไปตามท้องถนนใน กทม ของกลุ่มเสื้อแดงในวันนี้
ใน Facebook ส่วนตัวของเขา (น้องคนนี้ชื่อ น้อง Din)

น้องเขาบอกว่า มีพี่คนหนึ่ง ขี่จักรยานยนต์ ส่วนตัว ไปด้วย ไปเก็บภาพบรรยากาศ ตามท้องถนนมา
เป็นนักข่าวเฉพาะกิจ ของน้องเขาเอง

ผมกับน้อง ที่คุยกัน เรา 2 คน ก็เลยเกิดไอเดียขึ้นมา
และไม่รู้ว่า มีใครทำกันหรือยัง แต่เชื่อแน่ๆว่า อาจจะมีแล้ว แต่ยังไม่มีเป็นตัวเป็นตน
เลยขอลองเอามา แบ่งปันกันเล่นๆนะครับ (ในฐานะ ที่ช่วยกันคิดกับน้องเค้า แหะๆ)

คือ ทุกวันนี้ บางที ในบ้านเรา มันมีเหตุด่วนเหตุร้าย เกิดขึ้น
เช่นข่าวพวก ไฟไหม้ หรือ อุบัติเหตุร้ายแรง ต่างๆ

การที่นักข่าวในบ้านเรา จะขับรถไป หรือนั่งรถไป ผมว่า บางทีก็ไม่ทันการณ์
และ จักรยานยนต์ เนี่ยแหละ ที่ผมมองว่า น่าจะช่วยแก้ปัญหานี้ได้
นักข่าว ปกติ หลายๆคน ขี่จักรยานยนต์ กันอยู่ล้ว

แต่ด้วยเทคโนโลยี เครื่องมือสื่อสารสมัยนี้ ที่ง่ายขึ้น
ทำให้เราเห็นภาพถ่ายสดๆ ได้ทุกเมื่อ ทุกที่ และทันที ก่อนใคร

มันจะเป็นไปได้ไหม ที่จะมีนักข่าว ทีวีหรืออินเตอร์เน็ต ที่จะทำงานต่างๆเหล่านี้
บนพื้นฐานของสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ คือ มอเตอร์ไซค์ โน้ตบุ๊ค หรือ โทรศัพท์เคลื่อนที่ พวก Black Berry
แถมด้วยว่า ควรจะมีวิทยุสื่อสาร เพื่อใช้ในการฟังข้อมูลต่างๆ
หรืออะไรก็ได้ที่สามารถอัพเดททุกอย่างได้อย่างเร็วฉิบหายเลย

ตั้งขึ้นมา สักทีมนึง ซอกซอน ชอนไช ไปสู่ทั่วทุกตรอก ทุกซอย ใน กทม และปริมณฑล

และชื่อที่ผมคิดขึ้นมา ว่าเหมาะสมที่สุดคือ "แว๊นนนนน NEWS"

ทำไมต้องเป็น ชื่อนี้? ความหมายมัน Negative ไม่ใช่เหรอ
ที่ ติดลบ เพราะเป็น ศัพท์ แสลง เริ่มนิยมใช้กันขึ้นมาในช่วงปี 2008 -2009
จากชาวอินเตอร์เน็ต เอาไว้ใช้เรียก พฤติกรรม น้องๆที่เอามอเตอร์ไซค์มาแข่งกันตอนกลางคืน ตามจุดต่างๆ ใน กทม. และท้องถิ่นต่างๆ

เรามองที่ว่า แว๊นนนน หมายถึง ความเร็ว แว๊นนนนน มาจากเสียงของ ท่อไอเสีย มอเตอร์ไซค์

ดังนั้น คำว่า แว๊นนนนนน เมื่อรวมกับคำว่า NEWS ผมมองว่าเป็น การนำคำไม่เป็นทางการ 1 คำ มารวมกับ คำที่เป็นทางการ 1 คำ

เอาละ แม้ว่า หลายคนอาจจะตั้งคำถามว่า จะดีเหรอ ชื่อมันฟังดูแล้ว เหมือน สำนักข่าวนี้ ไม่น่าเชื่อถือ....

ผมกลับมองว่า มันจะน่าเชื่อถือหรือไม่ มันอยู่ที่ตัวสมาชิกในทีมนั่นเองต่างหาก ว่าจะเสนอข่าวที่มีคุณภาพมากน้อยแค่ไหน
ลึก ละเอียด ตรงไปตรงมา และสร้างมาตรฐานใหม่ให้กับวงการได้มากน้อยแค่ไหนต่างหาก
คือ ต้องทำให้ได้ถึงขนาดว่า พอคนนึกชื่อ แว๊นน NEWS ขึ้นมา คนจะต้องไม่มีภาพลบกับคำคำนี้
และจะนึกถึงว่า เป็นทีมข่าวที่พวกเขาเชื่อถือได้ ทั้งในความไว ละเอียด ลึก และเป็นกลาง กับเป็นธรรม ของข้อมูล....

ทุกท่าน คิดเห็นกันยังไงบ้างครับ?

ผมคงไม่ทำเองหรอก ทำไม่ไหว แต่คงจะส่งต่อ ให้คนอื่นเอาไปสานต่อ

ออฟไลน์ joufo

ก็รู้สึกว่า เนชั่นจะเป็นคนเริ่มไม่ใช่เหรอครับ
พวกใช้เทคโนโลยีใหม่ๆ รายงานข่าว
โดยเฉพาะ อัพเดทข่าวสดๆ กันทาง ทวิตเตอร์

ส่วนแว๊นซ์นิวส์ ก็น่าจะมีอยู่แล้วครับ
ข่าวไหนด่วนๆ จริงๆ ผมว่าพี่ๆ นักข่าว ก็คงจะซ้อนมอเตอร์ไซค์ไป

อย่างวันนี้รถยนต์ไม่สะดวก พี่ๆ นักข่าว โดยเฉพาะช่างกล้อง
คงต้องซ้อนมอเตอร์ไซค์ไปหละครับ

แต่ปกติแล้วเนี่ย เวลาผู้สื่อข่าวไปทำข่าว ก็มักจะมีคนขับรถให้ เพราะวันนึงต้องไปหลายที่
แล้วไปกันอย่างน้อยก็ต้องมีทั้งช่างภาพ และผู้สื่อข่าว
หรือไม่ก็ หน่วยงานที่จัดแถลงข่าวก็จะจัดรถให้ครับ
แล้วปกติในรถของนักข่าว ก็จะมีวิทยุสื่อสารอยู่แล้วครับ
ไม่ต้องโทรศัพท์ มีอะไรด่วน ก็ ว. ตามกันได้เลยครับ

แต่พูดว่า "แว้นนิวส์" เนี่ย
ผมไปนึกถึงข่าววงการเด็กแว้นนะเนี่ย  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นั่นละครับคุณโจ

คือที่ผ่านมาหนะมันมีอยู่ แต่ว่า ยังไม่มีใคร ตั้งขึ้นมาเป็นทีม อย่างจริงจัง

เนชัน ไม่น่าใช่เจ้าแรกที่เริ่มเรื่องเอาข่าวมาจากทวีตเตอร์ รายงานสู่สาธารณชน
แต่เขาก็พยายามปลุกกระแสการรายงานข่าว ด้วยการใช้ทวีตเตอร์จนสำเร็จ
(ท่ามกลางความไม่ค่อยพอใจของกลุ่มชาว ทวีตเตอร์ ซึ่งต้องยอมรับความจริงว่า มันมีอยู่จริง และ ผมก็เข้าใจพวกเขาด้วยเหมือนกัน

โจทย์ที่คิดขึ้นมาคือ จะเป็นไปได้ไหม ที่ทั้งหมด ทุกอย่าง จะเกิดขึ้น ด้วยคนเพียงคนเดียว
โดยไม่ต้องมีทีมงานมากมาย แต่มีกันหลายคน รับผิดชอบรถคนละคัน

เป็นหน่วย จรยุทธ์ แต่ ใช้มอเตอร์ไซค์ เป็นพาหนะ มีกล่องด้านหลัง สำหรับใส่อุปกรณ์ต่างๆ ที่จำเป็นในการทำข่าว

กล่องด้านหลัง จะคล้ายกับ มอเตอร์ไซค์ ส่งพิซซ่า......

ดีไซน์ ไม่ต้องโดดเด่นมากนัก ทำทุกอย่าง ให้ "บ้านๆ ที่สุด สะดวกต่อการเดินทาง และแอบซุ่ม ตามจุดต่างๆที่สุด
สะดวก และไม่ต้องแสดงตัวว่าเป็นใคร ก็ต้องทำได้ด้วย นักข่าวเอง ก็ควรเป็นคนที่ชอบมอเตอร์ไซค์ และมีทักษะในการขี่ หลบหลีกต่างๆ
ระดับ เทพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2010, 12:41:35 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ joufo

ผมว่าถ้าคิดจะทำ ก็ำทำไม่ยากครับ
เดี๋ยวนี้ เอากล้องมินิดีวี ที่เป็นแฮนดี้แคมถ่าย ภาพก็ไม่แพ้กล้องใหญ่ครับ
หรือว่ารออีกนิด ให้กล้องมือถือชัดกว่านี้
และมี 3จี ทั่วไทย
ผมว่ามันต้องมีแน่ๆ ครับ แว้นนิวส์ เนี่ย

แต่ผมว่า ถ้าจะมีนี่ คนๆ นั้น ก็ต้องทำได้หมดทุกอย่างอ่ะครับ
ทั้งรายงานข่าว ทั้งถ่ายภาพ
ปัญหาก็คือ บางคนถ่ายภาพเก่ง แต่พูดไม่เก่ง (รายงานข่าวไม่เป็น)
บางคนรายงานข่าวเก่ง แต่เรื่องกล้องไม่รู้เรื่องเลย

แต่....
คนแบบนี้ มีจริงๆ นะครับ ที่ คนๆ เดียวทำได้ครบทุกอย่าง
และสำันักข่าวที่ใช้คนแค่คนเดียวแต่ทำทุกอย่าง ก็มีครับ
ผมเคยไปเห็นที่สิงคโปร์ ครับ

ไม่แน่ใจว่าจะเป็นสำนักข่าวจากไหน รู้แต่ว่าเป็นฝรั่ง ฝั่งยุโรป
(จำได้ว่าผมแอบถ่ายภาพเค้าไว้ด้วย แต่ไม่รู้รูปไปอยู่ไหนแล้ว)

คนเดียว ทำทุกอย่าง

ผมเห็นพี่แก
ตั้งกล้อง แล้วก็เดินไปหน้ากล้อง ถือไมค์
ซ้อมสคริปเสร็จก็ กดรีโมทเพื่ออัดเทป และรายงานข่าว
รายงานเสร็จ กลับมาดู
ไม่พอใจ อัดใหม่

ผมเห็นแล้วยังอึ้งเลย นี่พี่แก ทำคนเดียวเลยเหรอเนี่ย

ผมว่าถ้าจะทำไม่ยากหรอกครับ
โดยเฉพาะยุคที่สื่อแข่งกันที่ความเร็วเนี่ย

ผมว่าถ้ามี 3จี ทั่วประเทศเมื่อไหร่ (และใช้งานได้จริงๆ)
ข่าวสารก็คงจะเร็วกว่านี้เยอะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

นั่งรถจักรยานยนต์ก็ขอให้ปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อ่านชื่อตอนแรก ผมนึกว่าจะเป็นสายข่าวเกี่ยวกับความเคลื่อนไหวด้านยานยนต์โดยให้สมาชิกในเว็บมีส่วนร่วมรายงานข่าวต่างๆสดๆจากสถานที่ผ่านมือถือบนเว้บเลยซะอีก แห่ะๆ

สนับสนุนครับๆ

ออฟไลน์ Limited Edition

• Newbie
  • *
  • 1 of 100 makes for JDM only
ผมว่าเป็นไอเดียที่ดีนะ
แต่มันคงเกิดขึ้นได้ยาก

ปัจจุบันเทคโนโลยีมันก้าวไกลไปมาก ธุรกิจการนำเสนอข่าวกับ Marketing ก็ก้าวไกลไปมากเช่นกัน
CNN News นั้น เชื้อเชิญให้ผู้ที่อยู่ใกล้เหตุการณ์ ร่วมใช้โทรศัพท์มือถือ ถ่ายรูป หรือ คลิปวีดิโอ แล้วส่งขึ้นมาที่ CNN ทันที
ผลตอบแทนที่ให้กลับไปสู่คนถ่ายภาพนั้น มีรึเปล่าผมก็ไม่ทราบ แต่แบบนี้ ต่อให้แว๊นจรวดก็ไปไม่ทันครับ

นอกจากนี้ คนที่อยากเป็น Early Bird ได้รูปคนแรก ได้กระจายข่าวให้คนอื่น
ก็มีมากเยอะแยะทั่วไป โดยที่เค้าไม่ต้องการค่าตอบแทนด้วยซ้ำ
จึงเป็นโมเดลทีเกิดขึ้นได้ยากพอสมควร ผมเข้าใจว่า iTV เมื่อก่อนเอามาใช้นะ

ยกเว้น คุณจิมมี่จะฝากกล้องไว้ที่วินมอเตอร์ไซค์หลายพันแห่งทั่วกรุงนั่นล่ะ
-_-'
Limited Edition...Limited Lifestyle