ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ ไม่ทราบว่าจะหา Mazda 2 รุ่น Groove ลองได้ที่ไหนอ่ะครับ  (อ่าน 3255 ครั้ง)

ออฟไลน์ w 940

• Newbie
  • *
คือว่าตอนนี้ที่บ้านกำลังจะซื้อรถเล็กไว้ใช้ซักคันครับ ดู March กับ Mazda 2 ไว้ ไปลองมาแล้วทั้งคู่ ติดอยู่ที่ Mazda มีแต่รุ่น MAX กับ S ให้ลองซึ่งช่วงล่างเหมือนกัน แต่ดันไม่มีรุ่น Groove ให้ลอง  เมื่อกี๊โทรไปหามา 3 ที่บอกเหมือนกันหมด ว่าไม่มี Groove ให้ลอง >:(  ไม่เข้าใจว่ามาสด้าคิดไง ส่วนตัวผมว่าน่าจะมี Maxxกะ Groove ให้ลองจะดีกว่านะครับ แถมเซลล์ยังบอกเหมือนกันอีกว่าต่างแค่ Groove นิ่มกว่านิดนึงแค่นั้นเอง ถึงผมจะไม่มีความรู้เรื่องรถมาก แต่ก็มีโอกาสได้ขับรถมาหลายยี่ห้อ ก็พอทราบความแตกต่างนะครับว่า ช่วงล่างรถดีไม่ดีมันต่างกันยังไง เซลล์มาพูดแบบนี้ผมหล่ะ >:( >:(

ยังดีที่มีรีวิวของคุณจิมมี่ ก็พอช่วยได้บ้าง แต่ยังไงๆ ผมก็ยังอยากลองขับด้วยตัวเองมากกว่าว่าชอบรึเปล่า ส่วนรุ่น Maxx ที่ผมลองนั้นถือว่าดีเลยครับ ไม่ผิดหวัง แต่ว่าก็อยากเก็บเงินส่วนนึงไว้ทำรถคันเก่าด้วย เลยกะว่าจะซื้อรุ่น Groove แทน

หลังจากลองขับ Mazda ผมว่าการควบคุมดีกว่า March เนื่องจากผมรู้สึกว่าพวงมาลัยเบามากๆๆๆๆๆ เกินไปสำหรับผมนะครับ ไม่ค่อยชอบ แล้วก็อีกอย่างนึงก็เบาะหลังเนี่ยแหละครับ ดันมีหมอนรองคอสั้นนิดเดียว ขนาดพ่อผมตัวเล็กๆ ยังนั่งหัวเลยที่พิงอีก มันอันตรายอ่ะครับ ถ้าเกิดการชนหลัง ไม่งั้นผมเปลี่ยนใจไปเอา March แล้วแหงๆถ้าไม่ติดที่ 2 เรื่องนี้

มีใครทราบว่าที่ไหนมีรุ่น Groove ให้ลองขัรบกวนส่งข่าวด้วยนะครับ ขอบคุณครับบบ :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เขาไม่มีทุกรุ่นย่อยให้หรอกครับ ทั้งที่จริงๆผมก็เคยอยากไปลองซิตี้ เกียร์ธรรมดา แต่ได้ลองรุ่นท๊อปซะงั้น
ต้องมองในแง่ของเขาด้วยครับ ว่าหลายคันมันคงรกโชว์รูม และต้องลงเม็ดเงินไปเป็นจำนวนมากแน่ๆ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้ามองในแง่การขาย ผมว่าถ้าลองตัว สูงสุดของรถ มันจะทำให้ลูกค้าอยากได้ ตัวที่ทดลองมากกว่า

เช่นตัว top มี เกียร์ก้ามปู แต่ตัวที่เค้ามองไม่มี มันก็อยากจะได้ตัวที่มี เพราะความอยากของมนุษย์ไม่มีวันสิ้นสุด

อีกอย่างถ้าเค้าเอาตัวต่ำ - กลางมาให้เทส คนที่มาลองก็อาจจะคิดว่า "เออ นี่สิ สิ่งที่ฉันต้องการ มันพอเพียงสำหรับฉันแล้ว"  แต่ เซลล์ไม่ต้องการอย่างนั้น
เค้าต้องการ ค่าคอมมิสชั่น ยิ่งขายรุ่น top ได้ยิ่งได้ com เยอะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ddman

• Jr. Member
  • **
ใช่ครับ  เห็นด้วยกับที่คุณ liveshow ว่าไว้นั่นแหละ
ผมตั้งใจว่าจะซื้อ Groove S A/T  แต่ว่ามีรถให้ลองกับรุ่น Max เหมือนกันเลย  แต่ยังไงๆ ผมก็จอง Groove S A/T อยู่ดี  เพราะเชื่อลึกๆ ว่าช่วงล่างมันไม่น่าต่างกันราวฟ้ากับเหว ความสูงของรถห่างกันประมาณ 10 ซม.  และนุ่มนวลกว่า  และรู้สึกดี  มั่นคง  ซึ่งก็เป็นจริงอย่างที่คิดไว้  ทำให้ safe ตังค์ในกระเป๋าได้เยอะ    :D :D :D
??????????????????....????????