ผู้เขียน หัวข้อ: @@ ขอคำแนะนำ การใช้รถเกียร์ CVT ขึ้น-ลง เขาครับ @@  (อ่าน 13279 ครั้ง)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ปรกติขับ vios เป็นเกียร์ auto ธรรมดา  พอทางชันมาก ก็ใช้ 2 หรือ L    แต่เห็นใน city เป็นเกียร์ CVT  มีแต่ D และ S  ถ้าเกิดเวลาลงเขา มันจะทำยังไงครับ   ผมต้องคอยเหยียบเบรกเรื่อย ๆ หรือเปล่า

พอดีจะไปเที่ยวเชียงราย กะว่าจะเช่ารถขึ้นไปเที่ยวที่ดอยตุง  แต่กังวลเรื่องเกียร์นี่แหละครับ 

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ :)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: @@ ขอคำแนะนำ การใช้รถเกียร์ CVT ขึ้น-ลง เขาครับ @@
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 11:43:59 »
ผมCity2012  มี 1-2-D3-D-N-R ครับ
ผมใช้ 1,2,D3 ตามความลาดชัน จะขับช้าๆ ไม่แตะเบรค เคยวิ่งนครสวรรค์-เชียงใหม่รวดเดียว ก็ไม่เจอปัญหานะ

ออฟไลน์ mongolias

Re: @@ ขอคำแนะนำ การใช้รถเกียร์ CVT ขึ้น-ลง เขาครับ @@
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 11:50:46 »
ผมใช้ Jazz เวลาขึ้นเขา ส่วนมากใช้ D ปกตินี่แหละครับ ใช้การเลี้ยงรอบเอา ยกเว้นบางจุดที่ชันมากๆ อาจจะลดลงมาใช้ S หรือ L(น้อยมากที่ใช้)

ส่วนขาลง ถ้าชันมากๆ ก็เชนลงมาเป็นเกียร์ S ใช้การเลี้ยงรอบให้รอบอยู่แถว 2500 - 3000 เอาครับ พยายามใช้ Engine brake ให้มากหน่อย เวลาเหยียบเบรคก็อย่าเบรคยาวมากนักครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 12:24:14 »
ส่วนใหญ่มันมีชุดแพลนเน็ทเหมือนนๆเกียร์ออโต้อยู่ครับพอความเร็วต่ำก็ทดเป็นเกียร์ต่ำได้ ลากรอบเอง

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 13:59:21 »
จากคนใช้อัลมีร่าเลยนะ

ขึ้นให้ D ธมมดาพอ กดคันเร่งมากๆรอบกวาดขึ้นเอง

ลง ใช้ L อ่ะครับ มันจะหน่วงความเร็วได้ระดับนึงแต่ไม่มาก

แนะนำให้เบรคหนักๆก่อนโค้ง แล้วปล่อยไหลในโค้ง

อย่าเบรคเลียแช่นานๆ

ไม่ได้คุย ผมลงทับเบิก นั่ง2 คน ลงมาเบรคไม่มีกลิ่นไหม้เลย
มีบางคัน ควันขึ้นตั้งแต่ยังลงไม่ถึง แหงล่ะ ไฟเบรคติดแทบจะตลอดเวลา
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 14:03:14 »
ระวังพวกคลั่งแซงสวนเลนทั้งที่อยู่ในโค้งตอนขึ้นและลงด้วยครับ เดี๋ยวนี้มีเยอะมาก  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 14:03:33 »
เหมือน คห บน เคยเอา Almera ขึ้นเขามา ใช้ D ขึ้นได้ครับ ค่อยๆไล่คันเร่งมันก็ขึ้นเรื่อยๆอยู่ละ ขาลงใช้ L เถอะเพื่อความปลอดภัย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 14:18:08 »
เกียรฺ์ D ขึ้นเขาได้ทุกลูก(ลาดยางมะตอยที่หลวงทำ)

สำคัญต่อชีวิตคือลงเขาครับ ชันมาก L ครับ  อย่าเร่งลงเขาตามรถเจ้าถิ่นครับ  ขาจรควรขับเป็นเต่าเข้าไว้ดูวิว ดูนก ดูไม้ ชีวิตเราปลอดภัยคนที่รักไม่ลำบากครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 14:23:49 »
ดอยตุงผมว่าสบายๆนะครับ ที่โหดๆ เบรคไหม้ หม้อน้ำแตกกันบ่อยนี่ อ่างขาง เลยครับ
อ่างขางนี่ ผมเคยเอารถไปหม้อน้ำแตกทีหนึ่ง ตั้งแต่นั้นมา ผมไม่ไปอีกเลยอ่างขาง แบบว่าหลาบครับ
ผมอยู่เชียงใหม่ ปกติทั่วภาคเหนือบนบ้านเฮา ก็ใช้เกียร์Dแช่ละครับ นอกจากลงเขายาวๆ เช่นอินทนนท์
จะผลักเกียร์ลงมาD2ครับ ให้เครื่องยนต์ช่วยเบรค กดเบรคนานๆก็กลัวเบรคไหม้ เบรคติด เหมือนกันครับ
CVTผมว่าการใช้งานก็คงไม่ต่างอะไรกันมาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 14:37:21 »
ระวังพวกคลั่งแซงสวนเลนทั้งที่อยู่ในโค้งตอนขึ้นและลงด้วยครับ เดี๋ยวนี้มีเยอะมาก  :-\
ตอนผมไปเชียงใหม่ก็เจอครับ แต่ที่หนักสุดตอนขาลงมีรถ6ล้อบรรทุกตระกล้าผลไม้เปล่าวิ่งจี้ตูค แล้วบีบแตรไล่เลย
ขนาดเป็น 2 เลนสวน พี่แกไม่รู้รีบไปไหน?

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 15:04:43 »
ตอนผมไปเชียงใหม่ก็เจอครับ แต่ที่หนักสุดตอนขาลงมีรถ6ล้อบรรทุกตระกล้าผลไม้เปล่าวิ่งจี้ตูค แล้วบีบแตรไล่เลย
ขนาดเป็น 2 เลนสวน พี่แกไม่รู้รีบไปไหน?

รถเจ้าถิ่นครับ ไปที่ไหนๆก็เจอแหละครับ เจอรถเจ้าถิ่นผมนี่ถอนคันเร่ง แอบซ้ายตบไฟ เชิญพี่ไปก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 15:25:27 »
ใช้เกียร์ให้มากที่สุด  ใช้เบรคให้น้อยที่สุดในการลงเขา  ถ้าตอนลงเขาไม่ใช้เบรคเลยในการลงเขาใช้แต่เกียร์กับคันเร่งช่วยในการขับลงมาอย่างเดียว    แสดงว่าฝีมืือการขับรถของคุณบรรลุธรรมขั้นสูงแล้ว   รู้แจ้งเห็นจริงปลอดภัยทุกถนน ดอยกี่ลูกในเมืองไทยจะสามารถขับไปไหนก็ได้หมดโดยปลอดภัย

บางคนขับรถขึ้นดอยที เปลี่ยนผ้าเบรคที   นอกจากผิดวิธีแล้วอันตราย พาให้รถเสียหาย ถึงรถไม่เสียหายก็มีค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถโดยไม่จำเ็ป็นกลับมาทีซ่อมระบบเบรคกันเต็มไปหมด ผ้าเบรค เจียร จาน เปลี่ยน้ำมันเบรค ลูกยางเบรค คลัทไหม้   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2016, 15:32:19 โดย Auto »

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 15:34:41 »
ผมเคยขับ camry hybrid เป็นเกียร์ CVT ลงดอยอินทนนท์ ใช้เกียร์ต่ำแล้วแต่รู้สึกเลยว่า CVT ลงเขายากกว่าเกียร์ทั่วไปแรงหน่วงของเกียร์ลงเขามันน้อย ต้องค่อยๆ ลง อย่าไปลงตามชาวบ้านที่เป็นเกียร์ทั่วไปเชียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2016, 20:51:42 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 17:46:59 »
ขึ้นชันมาก L
ขึ้นชันปกติ S

ลงชันมาก L
ลงชันปกติ S

ตามนี้เลยครับผม จากคนใช้ City CVT โฉมปัจจุบัน ^_^

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 17:50:09 »
ก่อนขึ้นดอย เคยกังวลแต่ว่ารถ Auto จะขึ้นได้ใหม แต่ดันลืมคิดว่าลงได้ใหม ซึ่งพอลองขึ้นอ่างขางสบายมากใช้ D อย่างเดียว และพอมาขาลงทั้งแตะเบรถ หรือใช้ D ,D3 หรือ D2 เอาไม่อยู่จริงๆ จะเบรถหนักๆก็กลัวเบรคใหม้ ยิ่งนานเข้าความเร็วยิ่งส่งมาเรื่อยๆ ใจเริ่มไม่ดี มองข้างหน้าคิดว่าถ้าหลุดโค้งนี้ แล้วมีที่ราบจะจอดพัก แต่พอหลุดโค้ง ก็ดันเจอโค้งอีกจอดไม่ได้จริงๆ ถนนก็แคบ เดี๋ยวโดนคันหลังเสยท้าย คิดในใจโดนแน่ๆ พอหลุดอีกโค้งเห็นทางลาดยาวๆ ถ้าไม่เบรคคราวนี้คงไม่มีโอกาสเบรคอีกแน่ แต่พอเบรคแรงๆ ทำไมเบรคไม่ค่อยอยู่ ระยะเบรคยาวขึ้น แต่โชคดีในที่สุดก็หยุดรถใด้ พอลดกระจกลงแค่นั้นแหละ กลิ้นเบรคฟุ้งเลยนี่ขนาดเปลี่ยนผ้าเบรคก่อนขึ้นแล้วนะ สำหรับผมครับก่อนขึ้นลงเขานะ
1.สติ
2.รถพร้อมเบรถพร้อม
3.ไม่ต้องห่วงขาขึ่น ห่วงแค่ขาลง
4.ควรจอดพักรถเป็นระยะ อย่างน้อยให้เบรคหายใจ
5.ศึกษาแผนที่ขึ้นลงดอย แล้ววางแผนว่าเราจะหยุดพักรถจุดใหน
6.ไม้หมอนรองล้อ สักอันก็ยังดี
โชคดีและปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2016, 17:55:48 โดย arte »

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 17:59:51 »
ก็ถ้าชันมากก็เชนเกียร์ลงมา 1 สเตป แต่ถ้าอยากมันส์ก็เชนลงรอแล้วอัดขึ้นเลยครับ ปู๊ด ปู๊ด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 18:14:33 »
เขาปกติไม่ชัน เรื่อยๆ ก็D ปกติครับ
ถ้าชันมากก็S หรือกดปุ่มสปอร์ต

ถ้าลงก็ L

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 19:48:19 »
 ขึ้น D อย่างเดียวเลยครับ ลงปรับมา L ก็ได้ จะเพิ่มแรงหน่วงไม่ต้องเบรคมา
แต่สำหรับผมแล้วใช้ Lancer EX D ตัวเดียวทั้งขึ้นและลง  ปกติเข้าออก จอมทอง-แม่แจ่ม เดือนละ 2-3 ครั้งครับ... 
รถผมถ้าขาลงดอยกดเบรคปล่อย เบรคปล่อย มันจะเพิ่มแรงดึงทดรอบขึ้นเอง แต่ถ้าเราลองปล่อยเบรคมากดคันเร่งตอนลงดอยนี่ รอบจะตกแล้วไหลลงเลย...

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 20:34:11 »
ผมเอา Camry hybrid ไปขึ้นดอยสุเทพ ดอยปุย ก็ใส่เกียร์Dปกติ เพียงแต่ไม่ใช้เบรคแช่ แตะแล้วปล่อย ปรเมินจากความลาดชัน ก็ปกตินะครับ ไม่มีกลิ่นไหม้อะไร
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 21:23:57 »
มาย้ำอีกคนว่า ระวังรถเจ้าถิ่นนะครับ อย่าไปยุ่งกับเค้า ปล่อยเค้าไป

ยิ่งถ้าเห็นเป็นกระบะเก่าๆ ตีคอก ตีกรง ป้ายทะเบียนพื้นที่นั้นๆ หลบได้หลบให้เค้าไปก่อนครับ

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 23:07:24 »
จขกท.น่าจะหมายถึง City ตัวล่าสุด รุ่น Top มีแค่เกียร์ S ไม่มีL กลัวว่าจะหน่วงตอนลงเขาไม่อยู่
City2014 ตัว Top จะมีแค่เกียร์S ครับต้องกดที่แป้นแพดเดิ้ลชิพหลังพวงมาลัยเอาไล่ได้ตั้งแต่1-7 ลงเขาใช้1-2 ครับ เบรคเป็นจังหวะเบรคให้ลึกให้รถช้าเกือบหยุดแล้วปล่อยเบรคปล่อยสลับกันไป
ถ้าเป็นรุ่น S CVTถึงรุ่นV+ CVT จะมีเกียร์ D S Lครับ
(จากคนใช้ Jazz S-CVT 2014)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 06:58:17 »
ผมว่า ขาลงเขาน่าห่วงไม่แพ้ขาขึ้น

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 08:34:59 »
กระจ่างแล้วครับ    ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ kimikari

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 11:53:37 »
ผมมี 2 คันครับ คันแรกรถแฟน City 2012 ขึ้นทับเบิก ใช้ D หรือ D3 สบายๆครับ ขาลง ใช้D3  2 และ 1 ตามความชันครับ มีแตะเบรคช่วยลดความเร็วเป็นจังหวะนิดหน่อย ส่วนช่วงลงชันสุดๆแล้วเข้าโค้งแตะเบรคช่วยก่อนถึงโค้งลดจาก 2 มา 1 ในโค้งไหลลงที่ 1 ครับ ลงมาถึงด้านล่างไม่มีกลี่นเบรคใหม้ครับ
อีกคันเฟียสต้า 1.5 2013 ขึ้นทับเบิกใช้ D + ระบบช่วยขึ้นลงทางชันครับ สบายๆเหมือน City ขาลงใช้ D + ระบบช่วยขึ้นลงทางชันครับ รถจะลากรอบเพื่อรักษาความเร็วการลงให้เองครับ โดยแตะเบรคให้เหลือความเร็วที่ต้องการ เช่น 60 รถก็จะทดเกียร์ต่ำลากรอบ ให้ความเร็วอยูที่ประมาณ 60 ครับ ที่เหลือก็ใช้เบรคช่วยเป็นระยะๆเหมือน city ครับ แต่จะมีช่วงนึงที่ชันมากๆจะเบรคชลอแล้วดึงลง L ก่อนเข้าโค้งครับ ลงมาข้างล่างก็เบรคไม่มีกลิ่นไหม้เหมือนกันครับ สรุปคือ ขาขึ้นเร่งให้ถูกจังหวะ ส่วนขาลงใช้เกียร์ต่ำเพื่อใช้ประโยชน์จากengine brake ในการช่วยชลอรถร่วมกับเบรคปกติ เพื่อความปลอดภัยและป้องกันปัญหาเบรคไม่อยู่เพราะเบรคทำงานหนักเกินไปตอนลงเขาครับ

ps: city ขึ้นทับเบิกมา 1 รอบครับ ส่วนเฟียสต้า ทับเบิก 3 รอบครับ

ออฟไลน์ Benzecar

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 16:34:39 »
ถ้าไม่ชำนาญทางไม่ควรใช้ความเร็วมากครับ ขับตามๆกันลงไป ใช้เกียร์ต่ำตามความลาดชันครับ รถผม accord g8 ต้องดึงลงมา S แพดเดิ้ลชิพเล่นเกียร์ 3-2-1 แล้วแต่ช่วง ลงทับเบิกมาเบรกไม่มีกลิ่นครับ และเคยลงอ่างขาง fortuner ตัวแรกที่ว่าเบรกไม่ดีนั่งกัน8คน+สัมภาระ ก็ไม่มีปัญหาครับ ตาม คห. คุณ auto ใช้เกียร์ให้มากเบรกให้น้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2016, 16:40:05 โดย Rucheroche »
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 16:36:19 »
ขึ้นชันมาก L
ขึ้นชันปกติ S

ลงชันมาก L
ลงชันปกติ S

ตามนี้เลยครับผม จากคนใช้ City CVT โฉมปัจจุบัน ^_^

Sawib ไป Sangkhlaburii มาแล้ว ก็ว่างี้ครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 19:09:34 »
ขึ้นเขาและทางชัน เกียร์ D ยาวๆ เลี้ยงรอบดีๆ สบาย
ทางลงเขาขุ้นอยู่กับสภาพเส้นทาง ความชัน S หรือ L ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 21:31:18 »
เชียงราย-พระตำหนักดอยตุง ไม่ชันมากครับ เป็นเนินขึ้นสบายๆ

แต่ที่ต้องระวัง คือ ช่วงก่อนถึงพระตำหนักมีการราดยางมะตอยใหม่ ทำให้อาจเดินทางลำบากบ้างเนื่องจากมีรถใหญ่จอดขวางทางอยู่ แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร

และช่วงนี้พระตำหนักเงียบมากครับ มีนักท่องเทื่ยวน้อย ดอกไม้ก็ยังสวยงามอยู่ ซึ่งคนน้อยๆแบบนี้ผมชอบมากครับ ต้นเดือนหน้าขอตั๋วไปอีกรอบ

ส่วนควันไฟ อันนี้ต้องไปลุ้นเอาเองครับ ตอนผมไปก็หายใจได้ปกติ ไม่มีกลิ่นหรือสำลักควันไฟ เพียงแต่มองไม่เห็นภูเขาที่อยู่ริมทางเท่านั้นเอง

ผมเช่ารถไปเทื่ยวคนเดียว ก็ใช้อัลเมร่านี่ละครับ ทางชันใส่ D แล้วกดอย่างเดียว ไม่ปิดแอร์ด้วย

ถ้าชันมากๆ แค่ถอนถอนคันเร่งนิดนึง จากนั้นก็กดส่ง CVT จะปลดล็อคอัพ รอบจะดีดขึ้น ขนาดวัดพระธาตุดอยตุงที่ว่าชันมากๆ ก็ไต่ขึ้นได้สบาย

ส่วนขาลง ใส่ D ตลอด แต่ถ้าช่วงไหนลงแบบโหดๆและมีโค้งด้วย ก็ใส่ S ล่วงหน้า ให้เกียร์ดึงจังหวะ แล้วค่อยแตะเบรคครับ

พอทางปกติ ก็ใส่ D กลับไปเหมือนเดิม

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 14:35:52 »
กลับมาแล้วครับ  วันที่ไปถึงฝนตก ไฟดับตามฝนเลยครับ  วันรุ่งขึ้นที่ขึ้นดอยตุง ใช้เกียร์ D ตลอด  ขาลงใช้ S ซะส่วนใหญ่  จะมีแค่ 2 โค้งที่ใช้ L

จะบอกว่าขับ City 2014  ทำไมมันดูกว้าง  ช่วงล่างก็นิ่ง เงียบกว่า  vios 2012 ที่ผมใช้อยู่เยอะเลย ^^

ออฟไลน์ gnext

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 16:54:07 »
L,S,2,D3,... ขึ้นอยู่กับ feature ของเกียร์ไม่เกี่ยวกับ CVT ครับ

CVT ก็จำลอง Gear Level ได้เหมือนกัน
ยกตัวอย่าง Xtrail hybrid เป็น CVT ที่มี D และ M ซึ่ง shift เกียร์ได้ เป็นต้น