ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอัพเครื่องเสียง subaru xv ครับ  (อ่าน 34872 ครั้ง)

ออฟไลน์ pungpond

• Newbie
  • *
อยากอัพเครื่องเสียง subaru xv ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 21:45:20 »
สวัสดีครับ รบกวนถามเรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับผม รถ subaru xv เดิมเป็น front kenwood dnx5310bt ผมไปเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าร้านดังย่านรัชดาเป็น rainbow sl-c6.2 พร้อมใส่ bass box bostwick และdamp ประตู 4บาน  เสียงที่ได้ ดีกว่าเดิม แต่ผมว่ายังงั้นๆมากเลย อยากอัพเครื่องเสียง คิดว่าจะใส่ amp สักตัว แต่ไม่มีความรู้เลย อยากขอคำแนะนำครับ งบ 2-30000 ครับ อยากได้แนวเสียงใสๆ เสียงนักร้องๆพุ่งๆหวานครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: อยากอัพเครื่องเสียง subaru xv ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 22:58:21 »
ลองจูนเสียงดูใหม่ก่อนครับ จุดตัดความถี่ ระดับความถี่ EQ ฯลฯ มันไม่มีสูตรตายตัวครับ คุณต้องปรับไปฟังไป และที่สำคัญไฟลืเสียงสำคัญมากครับ คุณจูนกับ mp3 แม่สาย เสียงก็จะได้แค่นั้นครับ หา CD Audio ไฮไฟดีๆมาสักแผ่นละลองปรับจูนเสียงดูก่อนครับ ดีไม่ดีของที่มีอยู่แล้วนับว่าโอเคละครับทั้งฟร้อนเคนวูทติดรถมาก็ไม่ขี้เหร่อะไร ลำโพงและเบสบ๊อกที่ติดเข้ามาอีกของดีเลยนะครับ ไหนจะแดมป์ประตูอีก เหลือที่ปรับจูนเสียงครับ ดีไม่ดีไม่ต้องไปเสียค่าอะไรใหม่ละครับ จูนเสียงลงตัวอะไรก็ลงตัวครับ

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
Re: อยากอัพเครื่องเสียง subaru xv ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 23:26:42 »
ลองจูนเสียงดูใหม่ก่อนครับ จุดตัดความถี่ ระดับความถี่ EQ ฯลฯ มันไม่มีสูตรตายตัวครับ คุณต้องปรับไปฟังไป และที่สำคัญไฟลืเสียงสำคัญมากครับ คุณจูนกับ mp3 แม่สาย เสียงก็จะได้แค่นั้นครับ หา CD Audio ไฮไฟดีๆมาสักแผ่นละลองปรับจูนเสียงดูก่อนครับ ดีไม่ดีของที่มีอยู่แล้วนับว่าโอเคละครับทั้งฟร้อนเคนวูทติดรถมาก็ไม่ขี้เหร่อะไร ลำโพงและเบสบ๊อกที่ติดเข้ามาอีกของดีเลยนะครับ ไหนจะแดมป์ประตูอีก เหลือที่ปรับจูนเสียงครับ ดีไม่ดีไม่ต้องไปเสียค่าอะไรใหม่ละครับ จูนเสียงลงตัวอะไรก็ลงตัวครับ

ผมเห็นด้วยครับ เบื้องต้น ลองปรับ EQ ของทั้ง 3 Band รวมถึงการตั้งค่า Cut-Off ของ Subwoofer ดูครับ บางทีอาจขึ้นกับชั่วโมงบินของลำโพง และความคาดหวังเล็กๆจากการอัพเกรดระบบด้วยครับ ลองหาแผ่นคุณภาพสูงๆมาฟังดูครับ ตามร้าน B2S หรือร้านขายแผ่นชั้นนำ แล้วจะพบว่าไม่อยากฟังพวก MP3 อีกเลยครับ  ::)

เพิ่มเติม
เท่าที่ผมเปลี่ยนลำโพง แดมป์ และจูนเสียงดู
พบว่าฟร้อนตัวนี้ขับ Hipower ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ
จูนยังไงก็ยังออกแข็งๆ พุ่งๆ เบสไม่ค่อยอิ่ม

เรื่อง Hardware เอาตรงๆ ผมไม่อยากแนะนำเท่าไหร่เลยครับ เพราะหูใครหูมันจริงๆ
ถ้าอยากได้แบบ ใสๆ หวานๆ สงสัยต้องหาฟร้อนใหม่ หรือไม่ก็เล่น Processor กับของเดิมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 21:22:37 »
ขอบคุณครับ ผมก็ปรับๆดูครับ แต่ว่ารุสึกว่าเสียงมันขาดมิติมากๆเลย หรือว่าปรับผิดก็ไม่รุ อยากได้แนวเสียงหวานๆฉ่ำๆแบบสับปะรดสวนผึ้งเลยครับ 555 ตอนนี้มองๆ แอม mosconi120.4 หรือ dls   ยังไงพี่ๆแนะนำหน่อยครับผม
ปล. ปกติอยู่บ้านใช้ลำโพง bluetooth ฟังเพลงจาก yputube บ่อยๆ เราสามารถใช้ front kenwood ทำเป็นตัวรับสัญญาณเพลงจาก smartphone ได้มั้ยครัย

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 21:50:26 »
เปลี่ยนfront ครับ.
จุดกำเนิดสัญญาณดีมีชัยไปกว่าครึ่งครับ.

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 00:57:51 »
ขอบคุณครับ ผมก็ปรับๆดูครับ แต่ว่ารุสึกว่าเสียงมันขาดมิติมากๆเลย หรือว่าปรับผิดก็ไม่รุ อยากได้แนวเสียงหวานๆฉ่ำๆแบบสับปะรดสวนผึ้งเลยครับ 555 ตอนนี้มองๆ แอม mosconi120.4 หรือ dls   ยังไงพี่ๆแนะนำหน่อยครับผม
ปล. ปกติอยู่บ้านใช้ลำโพง bluetooth ฟังเพลงจาก yputube บ่อยๆ เราสามารถใช้ front kenwood ทำเป็นตัวรับสัญญาณเพลงจาก smartphone ได้มั้ยครัย

ไม่เคยสัมผัสแอมป์ตัวอื่นนะครับ นอกจาก DLS A7 เสียงที่ได้ ต่อกับฟรอนต์ Pioneer X5750BT ต่อลำโพง Focal เสียงที่ได้ ใส คม เกลี้ยงมากครับ แต่ไม่หวาน เขาว่ากันว่า หากเป็นฟรอนต์ของ Clarion และได้ลำโพงค่ายอื่น จะได้เสียงหวานขึ้นครับ ซึ่งอยู่นอกประสบการณ์ผมจริงๆ ตอบไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 19:52:45 »
เคนวูด  ยังไงก็ไม่หวาน  แนะให้เปลี่ยนฟร้อนท์ เช่นกัน ถ้าเสียงใส  ข้างบนแนะให้แล้ว 

ส่วนซับบอกซ์  ที่คุณใช้ ก็พอฟังได้ถ้าคุณไม่เน้นเบสมากนัก   ตัดสัก 50เฮิร์ท เพื่อเสริมในเสียงต่ำมาก ๆ

(หากคุณต้องการเพิ่มแอมป์ฯ  ขับเสียง  เดี๋ยวก็ต้องขับเบสเพิมอีก เพื่อให้เสียงมีมิติ  จบยาก)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 09:46:39 »
เคยใช้ clarion เหมือนกันครับ หวานจิงๆ แต่เปน 1din   มีรุ่น 2din แนะนำมั้ยครับ ต้องไว้ต่อกล้องถอย เสียงดีๆเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aun_sirichai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 09:57:00 »
1. Twiter ขึ้นเสา A
2. Damp ประตู
3. เปิดหน้าลำโพง
4. เพิ่ม Front อีกตัวเป็น Apine 9861E หามือสองประมาณ 4000 บาท

ร้านแนะนำ QC, BP, Mockup

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 10:01:13 »
สวัสดีครับ รบกวนถามเรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับผม รถ subaru xv เดิมเป็น front kenwood dnx5310bt ผมไปเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าร้านดังย่านรัชดาเป็น rainbow sl-c6.2 พร้อมใส่ bass box bostwick และdamp ประตู 4บาน  เสียงที่ได้ ดีกว่าเดิม แต่ผมว่ายังงั้นๆมากเลย อยากอัพเครื่องเสียง คิดว่าจะใส่ amp สักตัว แต่ไม่มีความรู้เลย อยากขอคำแนะนำครับ งบ 2-30000 ครับ อยากได้แนวเสียงใสๆ เสียงนักร้องๆพุ่งๆหวานครับ ขอบคุณมากครับผม

งบตามนี้ แนะร้านนี้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 10:05:09 »
เปิดหน้าลำโพงคือไรหรอคับ แนะนำด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 19:55:59 »
เปิดหน้าลำโพงคือไรหรอคับ แนะนำด้วยครับ

ลองศึกษาดูก่อนน่ะครับ

http://goo.gl/sbN83G

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 13:32:52 »

งบตามนี้ แนะร้านนี้ครับ

Front ; Alpine 1din
PowerAmp ; ไม่มีครับ
Speaker ; Tymphany รุ่น Dynamic 2 ทาง
SubWoofer ; ไม่มีครับ
Fine Tune Analog Passive Crossover
Designed & Installed by Hidef Audio

ในนนั้นเขาบอกมางี้ครับ จริงๆลำโพงในเทียน่าใหม่ ถ้าเป็นรุ่นท็อปถ้าผมจำไม่ผิดเป็นชุดของ Bose เลยนะครับ รุ่นในคลิปไม่แน่ใจว่ารุ่นย่อยไหน ลำพังเครื่องเสียงเดิมๆในรถคันนี้ดีเหลือแหล่ละครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 20:42:51 »
สไตล์ Kenwood มันเด่นย่านต่ำ เด่นเบส แต่ขาดรายละเอียด ปลายแหลมไม่ทอดยาว น่ะครับ

ต้นทางไม่ใช่แนว จะปรับให้ตรงแนวคงยากครับ ... หวานๆก็ต้อง Clarion หรือ อย่างน้อยก็ Alpine ล่ะครับ

ส่วน Amp แนวหวาน ...

1. งบถึง เล่น sinfoni ตัวเล็ก หวานแน่ๆ
2. งบกลางๆ เล่น Audison / Mosconi AS

ส่วน DLS เคยฟังแต่รุ่นเล็ก CA กับ RM มั้ง ฟังแล้ว บอกตรงๆ "ไร้รสชาติ"

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 10:12:59 »
ติด Processor เพิ่มครับ ถ้าต้องการเสียงเพราะ แบบไม่เน้นดังมากๆ  แต่อาจจะต้องเอา Subbox ออกครับ แล้วใส่ Sub 10 นิ้วตู้ปิด  เสียง SQ แน่นอนครับ

คือมันจะปรับ eq31band/Lowpass/Hipass/Delay Time / <<- อิสระในแต่ละลำโพงได้เลยครับ
เลือกรุ่นที่มี Amp ขยาย 5.1 chanal  ได้เลยครับ เสียงดีแบบรถไม่ช้ำใดๆทั้งสิ้น ไม่มีการตัดต่อสายไฟแม้แต่เส้นเดียว ยกเว้นเปลี่ยนลำโพงใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2016, 10:23:25 โดย Indy_Garden »
Indy Garden