ผู้เขียน หัวข้อ: นอกจาก ฮอนด้า ฟรีด แล้ว มีตัวเลือกอื่นอีกไหมครับ  (อ่าน 11208 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
พอดีคุณน้าผม ถูกใจ ฮอนด้า ฟรีด มากๆ
เมื่อวานก็ออกไปดูรถกัน
เซลบอกว่า "มีรถทดลองขับนะคะ แต่ให้วนอยู่ในโชว์รูม ห้ามออกข้างนอก"

ผมเลยบอกเซลไปว่า
ขอบคุณนะครับ แต่ขับอย่างนี้ อย่าขับดีกว่า เสียเวลา
เอาเวลาไปหายใจเข้าออก ยังจะมีประโยนช์มากกว่า ทดลองขับวนอยู่ในโชว์รูมซะอีก

(อนึ่ง โชว์รูมที่ผมไปนั้น ไม่เกี่ยวอะไรกับการประท้วงเลย รถก็ไม่ติด)

ไม่ให้ลองขับก็บอก
พูดอย่างนี้ เงียบๆ ไว้ อย่าพูดดีกว่า เปลืองพลังงาน

--------------------------------------

ดูแล้วก็ชอบครับ น้าผมถูกใจ ทุกอย่างดูเหมาะสมกับการใช้งาน
ทั้งออพชั่น ทั้งตัวรถ
ออพชั่นก็เพียงพอต่อการใช้งานแล้ว
(แต่ก็ยังไม่ได้ลองขับ แต่อ่านรีวิวแล้วเหมือน ขับ "แจ๊ซ" เวอร์ชั่นรถตู้ ก็พอจะนึกออก)

แต่มานั่งพิจราณาดีๆ แล้ว

มันแพงไป

รถราคาล้านนึง เครื่อง 1.5 นี่รับได้นะครับ เพราะขับอยู่แต่ในกรุงเทพ
เรื่องเครื่องยนต์ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

แต่ออพชั่นที่ให้มานี่ น้อยมากๆ แถมรถยังคันเล็กไปหน่อย
ถ้าพูดว่า รถคันนี้ ล้านนึง นะเฟร้ย
ดูตัวรถแล้ว แพงสุดเต็มที่ ก็ แปดแสนหนะน่า ล้านนึง แพงเกิน

ถ้ามี คีย์เลส
ครุซคอนโทร
ไฟหน้าซีนอน หรือ ออพชั่นอื่นๆ มากันครบๆ ให้สมกับราคารถล้านนึง

ฟรีด คันละล้าน ผมว่าก็โอเค รับได้

ไม่รู้ว่า ถ้ารถประเภทเดียวกับ ฮอนด้า ฟรีด
ในบ้านเรา ยังมีคู่แข่ง เจ้าอื่น ที่เป็นรถลักษณะเดียวกันอีกไหมครับ

แล้วที่สงสัยอีกอย่าง
ถ้านั่งกันเต็ม 7 ที่นั่ง

เป็น ผู้ใหญ่ 4 คน
เด็กประมาณ ม.1 อีก 3 คน

มันจะวิ่งออกไหม
แล้วถ้าอย่างไปเที่ยวหัวหินกัน ในแพคเกจแบบนี้
มันจะเป็นยังไง

ตอนนี้ไม่รีบใช้รถครับ
แต่ก็คิดว่า ฟรีด ไมเนอร์เช้นจ์ (จะมีไหมเนี่ย)
ถ้าออพชั่นมากันครบๆ ให้สมราคารถ
(อย่างน้อยก็ต้องมีคีย์เลส)

ก็อาจจะรอซื้อตอนนั้นครับ

--------------------------
ไม่อย่างนั้น "คุยกันเล่นๆ" ว่า
ซื้อ ฟรีด คันละล้าน

ซื้อมาร์ชได้ 2 คันเลยนะนั่น
 :D :D

ซื้อมาร์ช 2 คัน ก็ไปด้วยกันได้ตั้ง 10 คนแล้ว
ขนคนได้มากกว่าซื้อ ฟรีด คันเดียวอีก  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2010, 12:15:48 โดย joufo »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดูเจ็ดที่นั่งคันอื่นดีกว่าครับ ให้ลองวนในโชว์รูมไม่มีประโยชน์แน่นอน
แก้ไข: หรือไม่ก็ต้องลองไปหาโชว์รูมอื่นที่ใจดีไม่ใจดำแบบนี้ครับ
หรือเอาจริงๆ มาร์ชสองคัน ก็ดีนะครับ วิ่งประหยัดสองคันก็ 10km/l

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าลองต้องลองกันให้ได้ ความเร็วที่เราขับประจำวัน จับอาการของรถได้

ผมไปลอง march ตอนแรกก็ไม่อยากกด แต่พอเซลล์อนุญาติก็ จัดไป
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
แนะนำว่าเปลี่ยนศูนย์เถอะครับ
เซลล์แบบนี้ไม่น่าสนทนาจริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

Mitsubishi Pajero Sport 2.5 ครับ

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
จากคำถามครับ

นอกจาก freed แล้ว

ยังมีทั้ง proton exora

Toyota innova

แล้วเลยไปถึง

Toyota wish

แล้วก็ Mitsu Spacwagon เลยครับ

นี่ยังไม่รวมถึงพวก suv ที่เป็น 7 ที่นั่งอย่าง Fortuner หรือ Pajero sport ด้วยนะครับ

อย่างไงก็เลือกตามที่ตรงกับตัวเองที่สุดอ่ะครับ

ผมว่า march สองคัน คุณนั่งไปคันละ 5 คน ถึงแม้จะนั่งได้10 คน แต่ก็เบียดโคตรเลยเหมือนกันนะครับ

อย่างไงก็ ขอให้เลือกได้ตามใจคุณครับ

(ปล.ผมไปลอง freed  แถวๆ พุทธมณทลสาย 4 เค้าก็ให้ขับออกถนนได้ปกตินะครับ อันนี้น่าจะขึ้นอยุ่แต่ละโชว์รูมแล้วอ่ะครับผม)

(ปลปล.ผมว่าไมเนอร์ของ freed เองก็ไม่น่ามีคีย์เลซครับ อย่างมากน่าจะแค่ ครูซ คอนโทรล กับ control วิทยุที่พวกมาลัย อะไรประมาณนี้อ่ะคับ)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
แนะนำ Innova ครับ
ถ้ายังไหว Space Wagon โลด

ปล.ไม่แนะนำ Exora เพราะศูนย์
ปล.วิชมือ 1 เริ่มไม่มีแล้ว (ถ้าตัวใหม่ไม่มา)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ผมว่า Wish ขับง่ายนะ แล้วก็สนุกด้วย แต่คันเร่งมันจะหน่วงมากไปหน่อย ไม่รู้ว่าเลิกทำไปยัง สำหรับบ้านเรา

เบาะหลังวิช ส่วนตัวผมว่ามันแปลกๆไปหน่อย แต่ก็โอเค มันเป็นรถที่เหมาะกับชายโสด ที่รักเพื่อน รักสนุก มากกว่าจะเป็นรถครอบครัวน่ะครับ พอขนของขนตู้เย็นได้ เพราะเบาะพับแล้วราบ

ไม่งั้น ก็น่าจะมอง อินโนว่า ไม่ก็ เสปซวากอน  ;D แต่ทั้งหมดนี้ มันจะไม่ได้ตัวถังสไตล์ ฟรีด คือออกจะเป็น Tall boy ลุกนั่งเดินเหินไปได้ทั้งรถ

ออฟไลน์ mandize

Hyundai H-1 ไงครับ
คุ้มค่าคุ้มราคา

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เห็นด้วยกับ H-1 นะ คุ้มเงินคุ้มราคาดี
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ดูเหมือน จขกท. จะเน้นไปทางรถแนวเอนกประสงค์๗ที่นั่ง

งั้นลองไล่จากFREED จากเล็กไปใหญ่เลยละกัน
มีตัวเลือกก็
FREED
EXORA <-- เอ่ออ --'
AVANZA
APV
ใหญ่ขึ้นมาอีกนิดก็
INNOVA
WISH <-- อันนี้มีแต่ตัว ST3 ไม่รู้หมดหรือยัง
SPACEWAGON
อีกนิดนึง
H-1

หรือถ้าจะข้ามไปเป็น Crossover/SUV 7ที่นั่งก็มี
ADVENTURE/ALLROADER
EVEREST
MU7
PAJERO sport
FORTUNER
CAPTIVA
CX-9 <--อันนี้ราคาโดดขึ้นมาเลย ไม่รู้ว่าจัดในกลุ่มนี้ได้ป่าว
PAJERO <-- อันนี้ก้ราคาโดดดึ๋งขึ้นมาเลยเหมือนกัน

มีอีกมากมายเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ KKCP118

จริงๆ แล้ว Freed ในญี่ปุ่น มี keyless entry มาให้ด้วยค่ะ
น่า้น้อยใจที่ฮอนด้าในไทยไม่มีรุ่นไหนมี keyless มาให้เลย..

ถ้าไม่แคร์เรื่องความเริ่ดหรูของประตูสไลด์ไฟฟ้า ตัวเลือกอื่นๆ ในงบล้านนิดๆ น่าสนใจกว่าค่ะ
เพราะเอาเข้าจริงๆ Freed นั่ง 7 คน ไม่น่าจะสบายมากนัก โดยเฉพาะแถวที่ 3

แต่ถ้าใช้งานในเมืองเป็นหลัก น่าจะประหยัดกว่าตัวเลือกอื่นๆ นะคะ

ออฟไลน์ joufo

ขอบคุณครับผม

เดี๋ยวว่างๆ ผมลากน้าไปดู ฮุนได เอช 1 ดีกว่า

น้าผมเค้าไม่อยากได้รถใหญ่มากอ่ะครับ เพราะที่จอดรถที่บ้านเข้ายาก
ฉะนั้นพวก ฟอร์จูนเนอร์ ก็ตัดทิ้งไปเลยครับ

อีกอย่างซื้อมา เค้าก็ตั้งใจว่า ขับไปไกลสุดก็แค่ชลบุรี
หรือไกลสุดๆ เลย ก็หัวหิน

ไกลกว่านั้น เค้าขี้เกียจขับอ่ะครับ  :D

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
Fortuner / Pajero Sport / MU-7 / Everest เล็กกว่า H-1 นะครับ

ถ้า 4 รุ่นบนนั้น ยังลำบากที่จะเอาเข้าจอด

ซื้อ H-1 มา ต้องจอดข้างนอกอย่างเดียวล่ะครับ

อีกอย่าง ผมว่า H-1 ก็ใหญ่เกินความต้องการของคุณไปหน่อยครับ

ในบรรดาตัวเลือก ที่คห.บนๆ list มา

ถ้าจะเอาคันที่ 7 คนนั่งได้จริงๆ  ก็เหลือแค่ Exora , Innova แล้วก็ Freed ล่ะครับ

Innova ใหญ่กว่า กว้างกว่า แต่ก็กระโดกกระเดกกว่า อืดกว่า กินน้ำมันกว่า

Freed เล็กกว่า แคบกว่า แถว 3 ไม่เย็นเท่า  แต่ก็นิ่มกว่า อืดน้อยกว่าเล็กน้อย และประหยัดน้ำมันกว่า

Exora ใหญ่ประมาณ Innova แต่แถว 3 ไม่สบายเท่า อืดที่สุด กินน้ำมันอยู่ระหว่าง In กับ Freed

ปล. ทำใจนะครับว่า ประเทศไทย เป็นประเทศของรถเก๋งซีดาน 4 ประตู กับรถกระบะ
รถมินิแวน 3 แถว 7 ที่นั่ง จึงมีให้เลือกอยู่ไม่กี่รุ่น  แล้วก็ไม่ได้มีรุ่นไหนสมบูรณ์แบบ หรือใกล้สมบูรณ์แบบเลย
มีแต่ ขาดๆ เกินๆ ทั้งนั้น

ออฟไลน์ E@K

• Jr. Member
  • **
จริงๆผมชอบ Freed เหมือนกันครับ แต่เรื่องราคารับบ่ได้  ;D ถ้าตัวท๊อปซัก 8 แสนละก็  :o

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ New APV อยู่ครับ แต่ซื้อเป็นมือ 2 มา เป็นรุ่น  7 ที่นั่ง(หมดปัญหาเจ็บตัวเมื่อคิดจะขายต่อ) ก็ขับได้เรื่อยๆ ตามสไตล์รถตู้เล็ก
ย้ำน่ะครัุบ ว่าเป็นรถตู้เล็กอย่าเอาไปเปรียบเทียบอัตราเร่งกับรถเก๋งหรือรถที่ซีซีสุงกว่านี้
ที่เลือกใช้ เพราะประโยชน์ใช้สอย เทียบกับราคาแล้วมันคุ้มค่า
ส่วนเรื่องอัตราเร่งที่หลายคนบ่นว่าอืดนั้น ยอมรับครับ ว่าอืดทีเดียวหล่ะ แต่มันก็เหมาะสมกับรูปร่าง
ของมันแล้ว ส่วนการกินน้ำมันนั้นเอาเรื่องทีเดียวขับชานเมือง ประมาณ 8-9 กม/ลิตร ต้องติดแก๊สเท่านั้นถึงจะคุ้มค่า
อัตราสิ้นเปลืองแก๊สขับชานเมืองอยู่ประมาณ 1.3 บาท/กม ที่ราคาแก็ส 10.99 บาท/ลิตร

ความคล่องตัวถือว่าพอใช้ได้ครับ วงเลี้ยวพอกับรถเก๋งขนาดเล็ก ความสะดวกสบายก็มีพอสมควร ไม่มากไม่น้อยไป
เหมาะสำหรับรถครอบครัวดีครับ

ในความคิดผมนั้น APV เป็นรถที่คุ้มค่ากับราคาที่ขายอยู่ เพียงแต่ตอนนี้มีปัญหาอยู่อย่างเดียวคือเรื่องศูนย์บริการครับ
ที่มีไม่มาก และ ที่มีอยู่นั้นบางแห่งก็ยังทำได้ไม่ดี ก็ได้แต่หวังว่าเมื่อ บริษัทแม่มาทำเองแล้ว ก็น่าจะปรับปรุงเรื่องศํูนย์บริการให้ดีกว่านี้
เพื่อรองรับ  eco car ที่จะมาในอนาคตอันใกล้นี้

ออฟไลน์ akkavit

จริงๆ ฟรีด มันเทียบกับ avanza นะครับ  รถมันเสปคเดียวกัน

แค่นี้คงทราบแล้วนะครับว่า  ราคาล้านนึง กับ avanza ห้าแสนกว่าๆ จขกท คงไม่เอา ฟรีดหรอก

แต่ถ้างบล้านนึง หรือล้านเศษๆ  มีอะไรบ่าง ที่นั้งได้ 7คน ก็เยอะนะครับ  crv  sport pajaro   wish  h1   fortuner   ยัน สเปควากอน  (ล้านกลางๆ)

ไอ้เรื่องเครื่องยนต์ถ้าไม่คิด ก็คิดเรื่องวัสดุ อุปกรณ์ที่ให้มา กับราคา เมื่อเทียบกับคันอื่นๆแล้วมันคนละระดับเลยนะครับ  ทำไมเราต้องซื่อรถระดับเล็ก แต่ราคาของมันเราสามารถซื่อรถใหญ่ ดีดี ที่ครอบคลุมการใช้งานที่มากกว่า ได้ นะครับ

ถึงแม้จะอ้างว่าขับในเมืองก็ตาม แต่สมัยนี้เครื่องยนต์ที่ใหญ่กว่าใช้ว่าจะกินน้ำมันมากกว่าเครื่องเล็ก

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
จริงๆ ฟรีด มันเทียบกับ avanza นะครับ  รถมันเสปคเดียวกัน

แค่นี้คงทราบแล้วนะครับว่า  ราคาล้านนึง กับ avanza ห้าแสนกว่าๆ จขกท คงไม่เอา ฟรีดหรอก

แต่ถ้างบล้านนึง หรือล้านเศษๆ  มีอะไรบ่าง ที่นั้งได้ 7คน ก็เยอะนะครับ  crv  sport pajaro   wish  h1   fortuner   ยัน สเปควากอน  (ล้านกลางๆ)

ไอ้เรื่องเครื่องยนต์ถ้าไม่คิด ก็คิดเรื่องวัสดุ อุปกรณ์ที่ให้มา กับราคา เมื่อเทียบกับคันอื่นๆแล้วมันคนละระดับเลยนะครับ  ทำไมเราต้องซื่อรถระดับเล็ก แต่ราคาของมันเราสามารถซื่อรถใหญ่ ดีดี ที่ครอบคลุมการใช้งานที่มากกว่า ได้ นะครับ

ถึงแม้จะอ้างว่าขับในเมืองก็ตาม แต่สมัยนี้เครื่องยนต์ที่ใหญ่กว่าใช้ว่าจะกินน้ำมันมากกว่าเครื่องเล็ก

Freed สเปคมันดีกว่า Avanza เยอะครับ 

ไม่ทราบว่า เคยเห็น Avanza คันจริงหรือยัง
ถ้ายัง ลองหาตามเต๊นท์มือสองดูครับ แล้วจะเข้าใจ

CR-V มีแค่ 2 แถว นั่งได้แค่ 5 คน จะนั่ง 7 คนได้ยังไง