ผู้เขียน หัวข้อ: การเติมน้ำมันแล้วเขย่ารถ  (อ่าน 4645 ครั้ง)

ออฟไลน์ tukkietui

• Newbie
  • *
การเติมน้ำมันแล้วเขย่ารถ
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:13:51 »
อ่านรีวิวหลายๆคันเห็นทีมงานต้องเขย่ารถเวลาเติมน้ำมัน สงสัยว่าการไม่เขย่ากับเขย่ามันต่างกันกี่ลิตรครับ

ที่เขย่านี่เพื่อไล่อากาศใช่ไหม ทำไมถึงมีโพรงอากาศเวลาเติมน้ำมันได้ครับ

บทความที่ทดสอบ cx5 เห็นบอกว่า suv เลยไม่เขย่าทำไม่suv ไม่ต้องเขย่าครับ

หาความรู้เผื่อต้องเดินทางไกลๆจะได้เขย่าบ้าง

ขอบคุณ HLM ครับ

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
Re: การเติมน้ำมันแล้วเขย่ารถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:52:34 »
จขกท. ลองสังเกตสิครับว่า รถกลุ่มไหนที่ทางทีมงานจะเขย่า  รถกลุ่มไหนที่ไม่เขย่า  แล้วจะถึงบางอ้อเองครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:10:04 »
อ่านเยอะๆ ฟังบ่อยๆ และจับประเด็นครับ

ในรีวิวนั้นๆ มีคำตอบ

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:10:19 »
เคยอ่านบทความรีวิวในแต่ละรุ่นของคุณจิมมี่ จะบอกเหตุผลทำไมบางคันถึงไม่เขย่า ผมจำไม่ได้แล้ว ต้องลองไปหาอ่านดูครับ
อยากให้เพื่อนสมาชิกรักษ์การอ่าน อิอิ ไม่อยากให้คนไทยอ่านหนังสือแค่2-3บรรทัด แฮ่ แถไปเรื่อง ที่จริงคือจำไม่ได้ละถึงเหตุผลไม่เขย่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 15:04:32 »

ทำไมมันเหมือนผมโดนตำหนิว่าหัดอ่านอะไรให้มันเกินสามบรรทัด

สังคมนี้มีแต่คนเก่ง แต่ไม่คิดจะแชร์ความรู้นะครับ

แล้วเวบบอร์ดมันควรจะถามแบบไหนถึงเรียกว่าผ่านไม่ให้โดนเพื่อนสมาชิกตำหนิครับ

ออฟไลน์ Ne_vigator

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 15:23:42 »
ผมก็คนนึงที่ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้นะครับ
เห็นหัวข้อแล้วก็รีบตามมาหาความรู้ตามจขกท.
แต่สิ่งที่ได้กลับไม่เป็นอย่างที่คิด

ก็งงๆนะครับว่าทำไมถึงไม่ตอบกัน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 15:47:40 »
ตามนี้ครับ คัดลอกจากรีวิวมาบางส่วนครับ

รถที่มีความจุกระบอกสูบไม่เกิน 2,000 ซีซี ราคาไม่เกิน 1.3

ล้านบาท หรือรถกระบะ จะต้องเขย่ารถและอัดกรอกน้ำมันลงถังให้ได้มากที่สุด

จนกระทั่งน้ำมันเอ่อออกมาถึงคอถัง เพื่อลดความเพี้ยนของตัวเลขการทดลองให้น้อยที่สุด

ถ้าราคาเกินกว่านั้น ผู้ซื้อมัก ไม่ได้ซีเรียสกับตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองกันมากขนาดนั้น เอาแค่ให้หัวจ่ายตัดการทำงาน ก็พอ

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 18:51:24 »
ตามนี้ครับ คัดลอกจากรีวิวมาบางส่วนครับ

รถที่มีความจุกระบอกสูบไม่เกิน 2,000 ซีซี ราคาไม่เกิน 1.3

ล้านบาท หรือรถกระบะ จะต้องเขย่ารถและอัดกรอกน้ำมันลงถังให้ได้มากที่สุด

จนกระทั่งน้ำมันเอ่อออกมาถึงคอถัง เพื่อลดความเพี้ยนของตัวเลขการทดลองให้น้อยที่สุด

ถ้าราคาเกินกว่านั้น ผู้ซื้อมัก ไม่ได้ซีเรียสกับตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองกันมากขนาดนั้น เอาแค่ให้หัวจ่ายตัดการทำงาน ก็พอ

นี่คือคำตอบครับ ;)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 19:30:45 »
ไม่เคยเขย่า และไม่เห็นประโยนช์ในการเขย่าสำหรับการขับขี่รถทุกคันของผม อาจจะมีปนะโยชน์ในแง่การทดสอบแต่มันมีผลน้อยมากจนแทบไม่มีนัยยะ

เคยเห็นคนเขย่าระหว่างเติมบ้าง เดาว่าคงเดราะความเชื่ออะไรบางอย่าง

ส่วนข้อมุลเก่าๆในboard สามารถsearch โดยใช้key wordที่สนใจได้ครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 20:26:59 »
ส่วนใหญ่เขย่า เพื่อให้คนเติมได้เลขตัวกลม มากกว่า

ทอนเงินง่าย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 21:11:48 »
ขอบคุณที่ตอบครับ

แถมนิดผมไป google ของฝรั่ง shaking rocking car ผลมีแต่บอกต่างกันนิดหน่อย   ไม่มีการทดลองเป็นเรื่องเป็นราว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 23:00:04 »
เคยเห็นคนทำเหมือนกัน แต่ผมไม่เคยทำเลย คิดว่าไม่ต้องอะไรขนาดนั้นก็ได้

ทุกวันนี้แค่พยายามบอกเด็กปั๊มไม่ให้เติมต่อไปมาก หลังหัวจ่ายตัด ก็เสียอารมณ์มากแล้วครับ

ถ้าเป็นการทดลอง อาจจะจำเป็นต้องทำ เพื่อให้ได้ผลที่ออกมาดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 00:01:33 »
ส่วนใหญ่เขย่า เพื่อให้คนเติมได้เลขตัวกลม มากกว่า

ทอนเงินง่าย

ส่วนใหญ่ที่เขย่ากันไม่ได้อะไรหลอกครับ ตามนี้เลย ให้เลข กลมๆๆ  ทอนง่าย

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 02:05:44 »
ทาง HLM เขาก็มีมาตรฐานของเค้าครับ เขาก็มองรถมองรุ่นว่าเขาเน้นกับเรื่องไหน แต่ถ้าเราคนทั่วไปจะไปแคร์ทำไมกับน้ำมันเต็มหรือไม่เต็มถัง ทุกวันนี้เติมเต็มถังได้เท่าไหร่ เอาเท่านั้น ไม่ต้องมาเขย่า แต่ที่มีปัญหากับปั๊มคือ บอกเติม 1500 ซัดมา 1554 บอกงั้นเติมให้ได้ 1600 มันซัดมา 1673 เลยบอกเอาเลขกลมๆ มันจัดมาอีกรอบ 1826 เลยด่ามันนี่มึงฟังกูเปล่า(ขอโทษนะครับ แต่มันจริงๆ) มันคงไม่ได้ฟังเพราะเด็กปั๊มใส่หูฟัง ฟังเพลง เหตุการณ์นี้เกิดกับผมตอนที่ผมไปเติมน้ำมันปั๊ม ปตท หน้า ม.พายัพ เชียงใหม่ เมื่อปีที่แล้วครับ โลกนี้มันมีอะไรแปลกๆเยอะ 5555

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 07:37:04 »

ทอนเงินง่าย

ใช่ครับ แค่นี้แหละ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 10:24:24 »
ใจเย็นๆกันมาดื่มกาแฟเย็นเชคๆๆๆๆกันก่อนนะครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 11:55:21 »
ที่เขย่าเพราะ ตัวเลขในการเติมหน่วยยังไม่เป็น 0 เลยเขย่าให้เติมเพิ่มเข้าไปให้เป็น 0 แค่นั้นเองครับ แต่หลังๆๆเอาแค่หัวจ่ายตัดแล้วบอกให้พนักงานกดตัวเลขบาทให้เป็น 0 พอ ครับ ขี้เกียจเขย่าหรือวัดค่าน้ำมันอะไร

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 15:22:49 »
ผมเขย่าประจำ เพราะเติมเอง แล้วมันเกินไป 0.2 บาท เงี๊ยยยยย  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 15:47:21 »
ที่ต้องเขย่าเพราะถังน้ำมันหน้าตาไม่ได้เป็นถังกลมๆ ครับ มันเหลี่ยมๆ บิดเบี้ยวไปตามโครงแชสซี

ลองเอาอุ้งมือกดผิวน้ำลงไปในอ่างครับ จะเห็นว่ามีฟองอากาศติดใต้มืออยู่ ภายในถังน้ำมันก็เช่นกัน

ทีนี้ เราเขย่ามือดู น้ำก็จะไหลดันอากาศที่อยู่ใต้อุ้งมือ ลอยขึ้นมา

#อากาศในถังน้ำมันก็เช่นกัน

HLM จะเขย่ารถที่มีเครื่องยนต์ต่ำกว่า 2,000 ซีซี สำหรับรถเก๋ง เพราะลูกค้าสนใจเรื่องความประหยัดด้วย

ยกเว้นรถยนต์ตระกูลถังวางกลางอย่าง Honda Jazz / City จะไม่เขย่าเพราะเพี๊ยนหนัก

ส่วนในการใช้งานชีวิตประจำวัน ถ้าไม่ต้องการวัดผลแบบทีมงาน การเขย่าถัง

ไม่มีผลต่อการประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงใดๆทั้งสิ้น เติมเท่าไร ก็ใช้เท่านั้น

ยกเว้นหัวจ่ายตัดแล้วยังเป็นเศษ อยากกรอกเพิ่มก็เขย่า

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 21:25:40 »
HLM เขย่าเพื่อให้เกิดความเพี้ยนน้อยสุด กล่าวคือเขย่าเพื่อไล่อากาศออกแล้วเติมน้ำมันเข้าไปให้มากที่สุดจนเติมอีกไม่ได้ เมื่อเทสเสร็จก็มาทำแบบข้างต้นต่อ ไม่ได้เขย่าเอามันนะครับ เพราะบางคันทางทีมงานเคยหลุดออกมาว่า "เขย่ากันหลายชั่วโมงกว่าจะเติมน้ำมันได้เต็ม"