ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] มอเตอร์ไซค์ตัดหน้าฟอร์จูนเนอร์ ชนเข้าเต็มๆ  (อ่าน 15765 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าจำไม่ผิด ถนนเส้นนี้คือถนนที่เข้าหัวหิน ช่วงซอยหัวหิน 19 ก่อนถึงแยกวังไกลกังวล บอกเลยว่าจุดนี้น่ากลัวมาก ทั้ง จยย. แล้วรถยนต์ เพราะเลยตรงนี้ไปอีก 100-200 เมตรก็เป็นจุดกลับรถอีก นอกจากจยย.จะตัดข้ามที่เลี้ยวแล้วยังมีรถเก่งที่ออกจากซอยก็เข้าขวาสุดเพื่อเตรียมกลับรถแบบช้าๆ ซึ่งก่อนหน้านี้เป็นถนนตรงยาว รถมักจะทำความเร็วกัน เมื่อช่วงปีที่แล้ว ผมขับผ่านบ่อยๆทั้งกลางวันและกลางคืน ใครไปแถวนั้นระวังกันเยอะเลยนะครับ เพราะเคยเจอกลุ่มวัยรุ่ยนั่งสุมกัรข้างทางแล้วก็วิ่งย้อนศรกันเลนกลางบ้าง หรือไม่ก็แข่งกันบ้าง โดยเฉพาะเที่ยงคืนขึ้นไปครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
fortuner ผิดในทางกฏหมายนะครับ

แต่ในสายตาคนแบบผมแล้ว เค้าไม่ผิด เค้าขับมาดี ๆ แล้วโดนตัดหน้าเฉยเลย

มันมีเยอะครับ มอเตอร์ไซที่ข้ามถนนแบบมึน ๆ ไม่รอบคอบ

ทำเป็นไม่มองรถ แล้วภาวนาว่าจะไม่เป็นไร หวังให้เค้าหลย หรือเบรคทัน

ที่จริงเค้าก็เสียวนะ แต่ทำเป็นไม่มอง ผมเคยเห็นต่อหน้าต่อตาเลย

มันก็แล้วแต่ดวงของมอไซล่ะครับทีนี้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ทางอีกฝั่ง เขามีเสากั้น แค่ให้รถอีกฝั่งกลับรถได้  แต่ฝั่งมอไซค์ ลักไก่ เพราะตามจริง รถยนต์กลับไม่ได้แน่นอน

ฝ่าฝืน มักง่าย จะตายก็เพราะอย่างนี้ละครับ   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
เห็นใจคนขับฟอร์จูนเนอร์ครับ เรื่องแบบนี้ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก เพราะความมักง่ายแท้ๆ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เพราะมอเตอร์ไซด์มักคิดว่ายังไงตัวเองก็ถูกเสมอ ถึงตัวเองจะเป็นฝ่ายผิดยังไงเขาก็จะได้รับการชดเชย

จนลืมคิดไปว่าความคิดและความประมาทแบบนี้เป็นหนทางสู่สุคติ และคนข้างหลังท่านจะอยู่อย่างไร

ถ้าท่านซ้อนลูกไปด้วย ลูกท่านพิการ ท่านจะทำอย่างไร

หรือว่าลูกท่านไปสู่สุคติ ท่านจะทำใจได้ไหม

ขี่ออกมา ทำไมถึงคิดว่ารถใหญ่จะเบรคให้ ทำไมไม่คิดว่าถ้าเขาไม่เบรคให้ล่ะ

ส่วนตัวเจอเฉียดแบบนี้มานับครั้งไม่ถ้วน แต่ก็โชคดีที่ไม่มีใครเป็นอะไรมาก ไม่มีใครไปสู่สุคติ

ไม่อยากโลกสวยแต่ก็ขอให้คนขับ Fortuner ได้รับความเป็นธรรมครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mamaman

คือ มอไซด์ ก็ ขับ Here ได้ใจ
แต่ เคสแบบนี้ ในเมือง มีบ่อยครับ
จุดกลับรถแบบ นี้ หากรถซ้ายช้า รถไม่ควร รีบแซงขวาไปครับ มอไชด์มัน  ตาบอดหรือไง หรือ นึกว่าเค้าจะหยุด

แบบนี้ละครับ เหตุคาดไม่ถึง

หมา คน สามารถ วิ่งตัดหน้ารถเราได้
หากเป็นผม ซ้ายช้า ซึ่งแน่นอน เบรคแน่ จุดกลับรถอีกละ ผมไม่เคย ขับ แซงขวาผ่านจุดกลับรถ

หาก เป็น ผม เห็นหมา ข้างถนน ผมลดความเณ้วเข้าซ้ายทันที

1. ดูตรงใหนว่าเขาขับรถเร็ว อันนี้ถามเพราะไม่รุจริงๆ
2. ถนนโล่งขนาดนั้นขับเร็วก็ไม่แปลกนะ และรถก็วิ่งขวาด้วย (ดูแล้วไม่น่าเร็วมากนะ)
3. คลิปนี้ชัดเจนมากๆๆๆๆๆๆ ว่าสถานการณ์เป็นยังไง
4. ฟอร์ทูนเนอร์เบรคแบบสุดๆ แสดงว่าเขาก็รับผิดชอบพอสมควรนะ

ผมไม่แน่ใจว่าเร็วแค่ไหนนะ
แต่ดูจาก คันมีกล้องครับ FTN แซงขึ้นไป แบบ ฉีกความเร็วเลย

ดูจาก มอไซด์ ที่ เห็นแต่ไกล ว่า คันมีกล้อง มาไม่ถึง ตัวเองแน่ๆ เลยตัดใจใจ พุ่งออกไปในขณะที่พุ่งออกไป FTN ยังไม่อกมาจาก หลังรถที่มีกล้อง

มอเตอร์ไซด์ ตาย แบบนี้ บ่อยครับ
จากแซง มุมอับ แล้วคิดเอาเอง ว่า ข้างหน้าไม่มีรถ
ยกตัวอย่าง ถนน สวนเลน รถยนต์ ให้ทางรถอีกฝั่งเลี้ยว เข้าซอย มอไซด์ แซงผ่านรถที่ให้ทางไปประสานงากับ

จุดกลับ รถ เป็น จุดเสี่ยง ที่ให้เกิด อุบัติเหตุบ่อยมากครับ
ผมไม่เคย แซง บริเวณ จุดกลับรถเลย เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้

จุดกลับ รถก้เหมือนทางแยกครับ ไม่ควร แซง ควร ลดความเร็ว แล้ว ขับตามๆกันไป

มอไซด์ผิดครับ
แต่ FTN ก็ประมาทนะครับ

และจาก รูป นี่เขต เทศบาล เขตชุมชน FTN ขับเกิน 60 แน่นอน อาจดดนข้อหานี้
ทั้งนี้ ยังไง ผมว่า คนมีกล้องก็ขับเร็วกว่า 60

ทั้งนี้ทั้งนั้น หาก ทุกคน ขับตามกฏหมาย ที่ 60 ในเขต ชุมชน
FTN อาจเบรคทัน หรือ หากชน มอไซด์ คงไม่ตาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2016, 19:02:55 โดย mamaman »

ออฟไลน์ bravo

ผมขออนุญาตไม่เห็นใจมอเตอร์ไซค์นะครับ

ผมก็ไม่เห็นใจครับ

เคยเจอมอไซค์ตัดหน้า แต่ดีที่ผมเบรกและหักหลบได้ทัน

ผมเบรก ผมก็บีบแตรด้วย มันยังทำท่ากวน...ใส่ผมอีกต่างหากครับ

ออฟไลน์ tsubasa

อุบัติเหตุเกิดจากความมักง่ายแท้ๆ
ยิ่งในกรุงเทพพวกมอเตอร์ไซด์ฝ่าไฟแดงเยอะมาก ตำรวจก็ฝ่า ตรูละเบื่อ
สงสารเจ้าของรถ fortuner

ผมขออนุญาตไม่เห็นใจมอเตอร์ไซค์นะครับ

ผมก็ไม่เห็นใจครับ

เคยเจอมอไซค์ตัดหน้า แต่ดีที่ผมเบรกและหักหลบได้ทัน

ผมเบรก ผมก็บีบแตรด้วย มันยังทำท่ากวน...ใส่ผมอีกต่างหากครับ

เช่นกัน ข้ามแบบนี้เหมือนหมาครับ
แต่ผมเห็น หมา ผม ป้องกันตัวเองจากหมา วิ่งมาชน โดยเห็นมัน หรือ จุดไหน หมาเยอะ ผมขับช้าๆ คอยดูหมาครับ

ออนไลน์ Tien.W

เคยเจอเส้น รังสิต - นครนายก ช่วงเลย คลอง 5 - 6 ไปละ ขับเร็วได้ ถนนโล่งๆ แช่มา 110 กม./ช.ม.ขวาสุด มองไกล เห็นมอไซค์รอยูเทิร์น ไม่ใส่เสื้อ ไม่ใส่หมวก ... บีบแตร กระพริบไฟขอทาง แล้วนะ ปรากฎว่า พอเข้าไปใกล้ พวกยูตัดหน้าครับ ไปยูเอาเลนกลาง แล้วก็ล้ม คนกระเด็นมาครึ่งเลนขวา !!!

สติมี เบรคพร้อม (เพราะเท้ารอที่แป้นแล้ว ... ตามนิสัย) กระทืบเบรค หักหลบออกขวา (ยูเทิร์นพอดี) แล้วสะบัดหลบกลับเข้าเลน ผมรอดครับ !!!

แต่ PPV ที่ตามมาข้างหลัง ในเลนกลาง รู้สึกจะทับมอไซค์ ล่ะครับ เบรคไม่ทัน สะใจกันไป หุหุ (สะใจ มอไซค์นะ)

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
รู้สึกว่ามันจะไม่ใช่ที่กลับรถของฝั่งมอเตอร์ไซด์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สภาพถนนแบบนี้แถวบ้านผมติดป้ายควบคุมความเร็วที่ 40 กม./ชม. ....ซึ่งในทางปฏิบัติแทบไม่มีใครทำ คนขับกันราวๆ60-80 ถือว่าช้าแล้ว บางที่กำหนดแค่ 30 ....เฮ้อ รถตำรวจยังไม่ขับเลยครับ
เคสนี้ถ้าว่ากันตามกฏหมาย ฟอร์โดนประมาทร่วมแน่นอน แต่ถ้าว่ากันตามที่เห็นก็ไม่ได้เร็วเข้าขั้นซิ่ง น่าเห็นใจฟอร์

promt

• บุคคลทั่วไป
มอเตอร์ไซค์มักง่ายเกิน
ขาดวิจัยจราจร
ปัญหาระดับชาติ

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
เหตุการณ์นี้คงจะตั้งข้อหาประมาทร่วม
แต่ถ้ามีกรณีแบบนี้เกิดขึ้นอีก และรถใหญ่ใช้ความเร็วตามกำหนด...
ข้อหา "ประมาทร่วม" ไม่น่าจะเอามาตั้งกันได้

ฟอร์จูนเนอร์อาจจะขับเร็วกว่ากำหนด แต่ผมมองว่าต้นเหตุคือมอไซด์
อยากให้กฎหมายแยกกรณีกันได้ แบบว่า ฟอร์จูนเนอร์โดนข้อหาขับเร็วเกินกำหนด
ส่วนมอไซด์ก็โดนข้อหาขับรถโดยประมาท รับผิดชอบค่าเสียหายทั้งหมด

ออฟไลน์ Neokv

• **
เดี๋ยวนี้ต้องขับแบบ think ahead ไว้ตลอดเวลาจริงๆ
ถนนใหญ่ถนนเล็ก ต้องคิดเผื่อไว้ก่อนเลย
ว่าอาจจะมีอะไรได้ตลอดเวลา ยิ่งชุมชนนี่ คนข้ามถนนจากขวามาซ้าย
แล้วรถเลนขวาหยุดให้ แต่เลนซ้ายมันจะมีพวกพรวดพราดออกมาประจำ
นอกจากจะต้องมีสติแล้วยังต้องมีเซนส์อีก

ออฟไลน์ tierak

1. ดูตรงใหนว่าเขาขับรถเร็ว อันนี้ถามเพราะไม่รุจริงๆ
2. ถนนโล่งขนาดนั้นขับเร็วก็ไม่แปลกนะ และรถก็วิ่งขวาด้วย (ดูแล้วไม่น่าเร็วมากนะ)
3. คลิปนี้ชัดเจนมากๆๆๆๆๆๆ ว่าสถานการณ์เป็นยังไง
4. ฟอร์ทูนเนอร์เบรคแบบสุดๆ แสดงว่าเขาก็รับผิดชอบพอสมควรนะ

ผมไม่แน่ใจว่าเร็วแค่ไหนนะ
แต่ดูจาก คันมีกล้องครับ FTN แซงขึ้นไป แบบ ฉีกความเร็วเลย

ดูจาก มอไซด์ ที่ เห็นแต่ไกล ว่า คันมีกล้อง มาไม่ถึง ตัวเองแน่ๆ เลยตัดใจใจ พุ่งออกไปในขณะที่พุ่งออกไป FTN ยังไม่อกมาจาก หลังรถที่มีกล้อง

มอเตอร์ไซด์ ตาย แบบนี้ บ่อยครับ
จากแซง มุมอับ แล้วคิดเอาเอง ว่า ข้างหน้าไม่มีรถ
ยกตัวอย่าง ถนน สวนเลน รถยนต์ ให้ทางรถอีกฝั่งเลี้ยว เข้าซอย มอไซด์ แซงผ่านรถที่ให้ทางไปประสานงากับ

จุดกลับ รถ เป็น จุดเสี่ยง ที่ให้เกิด อุบัติเหตุบ่อยมากครับ
ผมไม่เคย แซง บริเวณ จุดกลับรถเลย เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้

จุดกลับ รถก้เหมือนทางแยกครับ ไม่ควร แซง ควร ลดความเร็ว แล้ว ขับตามๆกันไป

มอไซด์ผิดครับ
แต่ FTN ก็ประมาทนะครับ

และจาก รูป นี่เขต เทศบาล เขตชุมชน FTN ขับเกิน 60 แน่นอน อาจดดนข้อหานี้
ทั้งนี้ ยังไง ผมว่า คนมีกล้องก็ขับเร็วกว่า 60

ทั้งนี้ทั้งนั้น หาก ทุกคน ขับตามกฏหมาย ที่ 60 ในเขต ชุมชน
FTN อาจเบรคทัน หรือ หากชน มอไซด์ คงไม่ตาย

ฟอร์ฯ มาเร็วพอสมควรนะครับ ผมว่าประมาณ 100  อีกอย่างแซงในเขตชุมชน(เสี่ยง) ข้อหาประมาทต้องมีแน่นอน

ส่วนมอเตอร์ไซ ประมาทมาก ทำแบบนี้เหมือฆ่าตัวตายเลย ดีที่ชนไม่เต็มถ้าชนเต็มน่าจะไม่รอด

ยังไงก็ภาวนา ขอให้ปลอดภัย

ออฟไลน์ ariazero

สำหรับผมผิดทั้งคู่

"ประมาท"

ผมไม่กล้าขับเร็วเพราะว่ากลัวแบบนี้จริงๆครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ kiwiwi

ต่อให้ฟอร์ขับช้ากว่านี้ แต่คนมันจะตัดหน้า ก็ห้ามไม่ได้

ไม่เข้าใจมอไซค์พวกนี้ รอให้ถนนโล่งแล้วค่อยขับออกมามันยากนักหรือไร

สงสารฟอร์จริงๆครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

จะให้พูดนะมอเตอร์ไซร์ที่ส่วนใหญ่ผิดน่ะ พอเค้าบังคับใช้กฏหมายเข้มๆก็หาว่าตำรวจเลว หาเงิน
ทั้งๆที่ไปไหนก็ช่างในประเทศนี้ จะเจอแน่ๆมอเตอร์ไซร์ทำผิดกฏหมาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ shikimaru

เคสนี้ประมาทร่วมแน่นอนครับ ฟอจูนขับเร็วเกินกำหนด ในเขตชุมชนไม่เกิน 60 ยิ่งถ้าเจอทางร่วมแยกด้วย เพราะผมก็โดนแบบนี้แต่เป็นรถกระบะ

ออฟไลน์ 6162002

สำหรับผมผิดทั้งคู่

"ประมาท"

ผมไม่กล้าขับเร็วเพราะว่ากลัวแบบนี้จริงๆครับ

เห็นด้วยครับ

ส่วนตัวคิดว่า ฟอร์ก็ไม่น่าเห็นใจ ทำไมที่ชุมชนขับเร็วขนาดนั้น

ตลาดแถวบ้านผม เคยเห็นกะตา รถกระบะ ขับเร็วมาก (ตลาด ถนนเล็กๆ) เด็กวิ่งออกมา ชนเด็กกระเด็น (จะบอกเด็กประมาทมันก็ไม่ใช่ปะครับ?? จะขับเร็วอะไรขนาดนั้น)

สมมติเกิดเหตุคล้ายๆแบบนี้ แต่ไม่ใช่มอไซค์
ถ้าเปลี่ยนกรณีเป็นมีเด็กวิ่งตามลูกบอลออกมาจากวัด  ยังจะโทษเด็กกัน โดยที่ไม่โทษรถ (แถมสงสารรถอีก) ด้วยรึเปล่าครับ?

ป.ล. เคสนี้ ผมก็ไม่เห็นใจมอไซค์นะครับ แต่ก็ไม่เห็นใจฟอร์ฯ ด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ toffyearn

ผมว่า สำคัญที่สุดเรื่องนี้ที่เห็นชัดๆเลยคือ สามัญสำนึก อุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิด แต่บ้านเราการป้องกันไม่ให้เกิดมันน้อยเกินไป

บ้านเราเริ่มตั้งแต่ ถ้าที่บ้านมีรถ ยิ่งในต่างจังหวัด อายุไม่ถึงก็ยอมจับรถกันละทั้ง มอเตอร์ไซค์ รถยนต์ สามัญสำนึกแทบจะไม่มี แต่ที่ต่างประเทศนี่เรื่องใหญ่ เกิดอุบัติเหตุนี่ชดใช้หนัก ปรับหนักเลย เค้าถึงต้องระวังให้มากที่สุด

ในคลิปทั้งไม่ใส่หมวกกันน็อค ข้ามเลนในที่ห้าม ไม่รอจนว่ารถว่างสนิท ไม่สังเกตุให้ดีก่อนออกมา ประมาทหลายอย่าง แสดงถึงสามัญสำนึกที่ไม่คำนึงถึงความปลอดภัยเลย

ไม่รู้คนขี่มอเตอร์ไซค์มีใบขับขี่รึเปล่า ถึงมีก็ไม่รู้ว่าขี่รถลักษณะนี้ได้ใบขับขี่มาได้ยังไง

ออฟไลน์ meeuwarn

จากใจจริง

ขอให้คนขับมอไซด์ ตาย ครับ

ถ้าพิการ จะเป็นภาระให้ญาติ และสังคม

ถ้าไม่เป็นอะไรมาก DNA มักง่าย มีสิทธิ ขยายพันธ์ุ ออกมาอีก ซึ่งมันมากอยู่แล้วในเมืองไทย

ตายไปคนขับมาดีๆ ค่าใช้จ่ายน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถนน6 เลนโล่งๆ จะต้องขับเท่าไหร่ละครับ
ดูจากคลิปผมไม่คิดว่าฟอร์มาไวจนเป็นความเสี่ยงหลักที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ
สาเหตุหลักของอุบัติเหตุ คือเจ้ารถเครื่องมักง่ายนั่นแหละ
ดูจากคลิปถ้าไม่ตายคงกลับมา 100%ยาก ซ้ำยังซวยคนอื่นอีก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ CJ.

ผมคิดว่าต่อให้ fortuner ขับช้าลงครึ่งนึงระยะเบรคก็ไม่พอ ไม่ชนแรงก็เบา แต่ต้องชนแน่ๆ จากระยะ

แต่ประเด็นหลักที่ย่ำแย่เสื่อมถอยมากๆคือจิตสำนึกและวินัยจราจร มอเตอร์ไซค์คันนั้นเหมือนจะไม่มีเลย

ปล.ถ้าผมเจอแบบนี้ผมก็ช่วยเค้านะ แต่คงมองหน้าไม่ได้ด่าไม่ออกจริงๆ ขับมาดีๆต้องมาเจออะไรแบบนี้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Volta

คนขับมอไซ คงหัวฟาดพื้นแน่ ถึงได้ชักขนาดนั้น
คนขับมอไซไม่ใส่หมวกก็แปลกนะครับ ชอบคิดว่าหัวตัวเองแข็งกว่าพื้นถนนเสมอๆ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Armaru

• **
บางทีขับรถชนมอไซค์ ตำรวจเองก็ไม่ได้ตั้งข้อหาประมาทร่วมเสมอไปครับ
ต้องดูจากมูลเหตุ วัตถุ พยาน หลักฐานและสภาพแวดล้อมด้วย
1.ขี่มอไซค์ไม่สวมหมวก ถือว่าประมาท
2.ขับตัดข้ามเลนออกมา ด้วยเหตุผลอะไรก็ตามถือว่าขับรถโดยประมาท
3.ไม่กลับรถในจุดกลับรถ
4.FTN เองก็ต้องขับใช้โดยความเร็วเพิ่มขึ้นเพื่อเร่งแซงคันกลาง ไม่มีทางเห็นมอไซค์แน่ๆ

อยู่ดีๆก็มีมอไซค์ขับตัดขวางถนนออกมาถือว่าประมาทอย่างร้ายแรง 
กรณีนี้ตำรวจมองว่าเป็นเหตุสุดวิสัยมากกว่าครับ
และไม่มีหลักฐานยืนยันชัดเจนว่า FTN ขับด้วยความเร็วเท่าไหร่

ถนน6 เลนโล่งๆ จะต้องขับเท่าไหร่ละครับ
ดูจากคลิปผมไม่คิดว่าฟอร์มาไวจนเป็นความเสี่ยงหลักที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ
สาเหตุหลักของอุบัติเหตุ คือเจ้ารถเครื่องมักง่ายนั่นแหละ
ดูจากคลิปถ้าไม่ตายคงกลับมา 100%ยาก ซ้ำยังซวยคนอื่นอีก

ไม่มีใครบอกว่า FTN เป็นต้นเหตุนะครับ
แต่ สามารถ ลดความ รุนแรง หรือ อาจเบรค ทัน หากขับ ตามกฏหมาย ที่งที่อีกฝ่าย ไม่ทำตามกฏหมายได้

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ผมสงสัยมากว่าถ้ายูเทิร์นตรงกับปากทางแบบนี้ สามารถวิ่งตรงตัดถนนสองสามเลนมาได้เพื่อยูเทิร์นเลยหรือครับ มันไม่ใช่ต้องเลี้ยวซ้ายวิ่งไปหาจุดกลับรถข้างหน้าหรอกหรือครับ เห็นชนกันแบบนี้บ่อยมากก

ผมเองก็เคยเจอแบบนี้ วิ่งมา 60 ถนน 4เลน ตอนแรกย้อนศรมาแล้วอยู่ดีดีก็พุ่งออกมา เลยกดแตรลั่นเบรคหัวทิ่ม แล้วมันก็ข้ามไปกลับรถในที่ที่เขากั้นไว้แต่มันมีช่องเล็กๆ แล้วก็ขี่ออกไปแบบไม่แยแส มันน่านัก