ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าญาติผู้ใหญ่ที่เคารพจะซื้อฟอร์ด คุณจะบอกเขาว่ายังไง (ไม่ดรามานะ)  (อ่าน 11496 ครั้ง)

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านมีเรนเจอ2ปีก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับแต่ศูนไม่ประทับใจอย่างยิ่ง

ในมุมมองของผมคนแก่อายุ60มีกันแค่2คนในแง่ของการไปเที่ยววิ่งทางไกล2.2ออฟชั่นความปลอดภัยอาจจะไม่พอลองเสนอcx5ตัวทอปไปเลยครับi-activesentจัดเต็มเช่นช่วยควบคุมเลนเตือนเมื่อยล้าแอแบค6ม่านด้วยไฟสูงต่ำอัตโนมัติหรือถ้าชอบฟอร์ดจริงๆเชียร์3,2ไปเลยครับเพื่อความปลอดภัยอย่าลืมว่าวันนี้60วันหน้า65ความชราทำให้การขับรถแย่ลงต้องใช้เทคโนโลยีเกี่ยวกับactivesaftyเยอะๆดีกว่า

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
เหมาะกับเป็นรถคันที่ 3 หรือ 4 ของบ้านครับ

สั้นๆ  ชัดเจน 5555

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
รถดีครับ ไม่ต้องแนะนำอะไร เพื่อนผมออก 2.2 คนนึง 3.2 คนนึง Happy ดีครับ
ตัว 3.2 บอกว่าชอบมาก แต่รอรถนานมากก

แต่ ถ้าเชื่อพวกข่าว คงต้องไปซื้อ โตโยต้า

ออฟไลน์ ps000000

คนวัยนี้อยากให้ได้รถที่ไม่จุกจิกนะครับ

เกษียณ * สะกดแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ mozart

แนะนำให้บอกข้อเสีย อย่าไปอะไรมากครับ ดีไม่ดีขึ้นมาความซวยจะกลับมาหาตัวเอง ถ้าแกชอบรถดีขึ้นมาก็มาว่าเรา ถ้ารถไม่ดี แกก็ว่าเรา เอาแน่ไม่ได้ แนะนำให้อย่าออกตัวแรงครับ

ออฟไลน์ h0661036

ผมก็จะบอกว่าช่วงล่างมันออกแนวแข็ง ๆ หน่อย แค่นี้ครับ 

คงไม่ไปปากเปราะ บอกอะไรที่ไม่ดีถ้าเค้าไม่ถาม    คือญาติผู้ใหญ่ผมก็ซื้อกระบะตัว TOP   ใช้มา 2 ปีกว่าก็เห็นชีวิต happy ดี 

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ตอบจาก ที่เคยมี TFR แล้วซ่อมบำรุงเองมาก่อน ญาติคุณคงชอบรถที่ซ่อมบำรุงง่ายๆ ไม่จุกจิก ไม่งอแง

ผมว่า ฟอร์ด คงไม่ใช่ตัวเลือกที่เหมาะมากนักสักเท่าไหร่ครับผมคงเดาว่ารถคันนี้จะใช้ตามต่างจังหวัด และรถคันที่กำลังจะซื้อคันนี้คงใช้ต่ออีกไม่ต่ำกว่า 10ปีแน่นอน

ความเห็นส่วนตัวผมคงไม่เชียร์ฟอร์ดแน่นอนครับ เพราะความน่าเชื่อถือของตัวรถ รวมถึงบริการหลังการขายในระยะยาวๆอีก 10ปีข้างหน้านี้

จริงอยู่ครับฟอร์ดคงไม่ได้นิ่งอยู่กับที่ แต่คิดเหรอครับว่าเจ้าตลาดจะหยุด ผมเชียร์ให้ซื้อ ฟอจูนเนอร์ ระยะยาวยังไงก็ดูดีกว่าในด้านการใช้งานทุกๆมิติ

แต่ถ้าท่านยอมรับหลายๆอย่างของฟอร์ดได้ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ 2k

ตอนนู้นนนนนที่มาสด้า3มาใหม่ๆตัวแรกเลยกับตอนที่ผมจะเอาฟอร์ดโฟกัสนั้น.......มีญาติผู้แสนดีเยอะแยะเลยแวะเวียนมากรอกหูต่างๆนาๆว่า จะซื้อรถอะไรอ่ะ?อะไรทำไมไม่เอาโตโยต้าฮอนด้าล่ะ? มาสด้า/ฟอร์ดไม่ดีนะเสียง่ายราคาขายต่อตก รถยี่ห้อนี้คนไม่เล่นกันมันไม่มีอนาคต แจ๊ดๆๆๆๆๆแว๊ดๆๆๆๆๆๆ.........ปากผมก็บอกอ๋อเหรอครับฮ่าๆๆๆ  ;D แต่ในใจนึก โถ่ไอ้เ_ี้ยหงุดหงิดกับพวกแซงคิวแย่งใบจองก็เบื่อแล้วจะมายุ่งอะไรกับกูนัก?  >:(  พูดซ้ำอยู่ได้รำคาญจริง!!! สุดท้ายพอได้รถมากลับมีแต่ชมรถนิ่งจังแล่นเร็วแล้วไม่เวียนหัวเลย มันออกแบบสวยดีนะเด่นบนถนนเชียวเห็นคนโน้นคนนี้ใช้กันเยอะเลย ขอยืมไปลองมั่งได้ไหมอยากลองมานานแล้วแต่ไม่ได้ซื้อ......โถ่ไอ้....!!!  >:(   
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ AT

เป็นผมจะบอกว่า ขับแล้วมัน ขับแล้วติดใจ  ช่วงล่างดี ส่วนรถที่มีปัญหามันก็ส่วนน้อย 0 บางที่บริการเข้าขั้นห่วย ขอแค่อย่าซวยเจอคันที่มีปัญหาพอ :-X

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ แนะนำคนที่อยากได้ของ ยากครับ
เรื่องปัญหามันก็มีกันทุกยี่ห้อ มากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่ดวง อย่าคิดมากครับ

ที่อยากให้แนะนำจริงๆคือเรื่องการวางแผนดูแลรักษา+บริการหลังการขายมากกว่า

ถ้าเค้ามีอู่รู้จักไว้ใจได้ หรือมีศูนย์ซ่อมฟอร์ดใกล้บ้าน หรือมีเพื่อนสนิทใช้อยู่ มีกำลังทรัพย์พอทั้งค่ารถและค่าซ่อม และคุยกับเซลล์เรื่องเวลาส่งมอบรถกันได้ชัวร์ๆ ก็อย่าไปขวางเลยครับ

เต็มที่ก็ไปเอาโบรชัวร์ Mu-X, Fortuner, PJS มาให้ดูและให้เค้าตัดสินใจเองครับ

ต่างคนก็ชอบต่างกัน อย่าไปขวางเลยครับ ไม่ดี

ออฟไลน์ 7777777

ส่วนตัวผมว่าEVมันไม่ได้ปัญหาเยอะเหมือนพวกตัวดังของค่ายนะครับ

ยิ่ง2.2 ผมว่าน่าจะปัญหาน้อยกว่า3.2อีก

อย่างไรก็ต้องทำใจสำหรับคำแนะนำที่บอกว่าอย่าซื้อครับ ชื่อเสียงฟอร์ดก็ทำไว้แย่เอง

อีกอย่างที่ปล.บอกว่า ลูกเพื่อนเป็นเซลล์ บางทีผู้ใหญ่เค้าซื้อเพราะเรื่องแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
EV มันไม่ใช่รุ่นในตำนานที่มีปัญหานี่ครับ แต่ก็อย่างว่านะครับ รถมันออพชั่นเยอะพอสมควรเรื่องจุกจิกอาจจะมีอยู่บ้าง ที่สำคัญที่สุดคือจะกลายเป็นรถคันเดียวในบ้าน ลองแนะนำตามข้อดีข้อเสียตามที่หลายๆคนในนี้เขาบอกก็แล้วกันครับ จริงๆคนเล่นบอร์ดนี้แทบทุกคนรู้อยู่แล้วว่าปัญหาแบรนด์นี้จริงๆมันคืออะไร ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าท่านชอบก็จัดเลยครับ ขับรถที่ไม่ชอบมันคงไม่มีความสุข ผมก็ว่ามันสวยที่สุดแล้วในคลาส แต่อย่าซื้อเพียงเพราะว่าเซลเป็นลูกเพื่อน ผมว่ามันคนละเรื่องครับ อีกสิ่งนึงที่ไม่ควรลืมคือพาท่านไปดูตัวรถในเรื่องความสะดวกสบายในห้องโดยสาร เช่น การพับเบาะแถว 2 การเก็บเบาะแถว 3 ไปลองพวงมาลัย ดูว่าเรี่ยวแรงคนมีอายุจะสะดวกแบบไหน ควรลองขับและนั่ง ทั้งเอเวอเรสต์ ฟอร์จูนเนอร์ มิว-เอ็กซ์ ให้ท่านสัมผัสบรรยากาศของศูนย์เพราะซื้อแล้วท่านก็คงต้องเป็นคนนำรถเข้าไปเซอร์วิสที่ศูนย์บ่อยๆอยู่แล้ว
แต่ขออย่าคิดว่าฟอร์ดมันเทพกว่ารถยี่ห้ออื่นเลยครับ ประมาณว่าคนใช้ฟอร์ดมีความรู้เรื่องรถเยอะกว่าคนซื้อรถตลาด ทุกรุ่นมีข้อดีและข้อเสียถึงแม้ช่วงล่างดีออฟชั่นเยอะแต่เขาก็ไม่ใช่พ่อพระที่จะไม่ลดต้นทุนส่วนอื่นๆทดแทน
ps : กลัวแต่ว่าคนมีอายุจะแพ้ทางศูนย์บริการอิซูสุหนะสิครับ  ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่ต้องพูดไร เดี๋ยวจะผิดใจ ถ้าอยากพูดจริงๆก็บอกสั้นๆว่าชิ้นส่วนไม่ทนทานเท่าToyota Isuzu แค่นั้นพอ

ออฟไลน์ No Trespassing

สนับสนุนให้ท่านซี้อครับ อย่าขัดใจท่าน

คือรถฟอร์ดป็นรถที่ดีคันนึงละ ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย ผมเองก็ชอบ Focus 2.0 ตัวปัจจุบันอยู่

แต่เพราะความผิดพลาดของกลไก + ความงี่เง่าของบางศูนย์ เลยทำให้ความอยาก ลดลงไปพอควร

ออฟไลน์ Minidog

รถที่ชอบเสียก็ซ่อมพอทำใจได้
รถที่ไม่ชอบ อะไรนิดหน่อยก็อาจจะเป็นเรื่องใหญ่

ออฟไลน์ Nouiii1

คือถ้าบอกว่าใช้ TFR มายาวนานขนาดนี้แสดงว่าเขาคงชอบในเรื่อง reliability อย่างมาก แะน่าจะประทับใจ ดังนั้นผมว่า กลางๆ ฟอร์ ตัวท๊อป อ๊อปชั้นเต็มน่าจะจบกว่า
เพราะจำนวนรถมากกว่า อะไหล่ ศูนย์ ก็โอเค คนอายุขนาดนี้คงเน้นใช้ ชิวๆ คงไม่ลุยผาดโผน แบบอยากไปไหนก็ไป เสียไหนก็อุ่นใจซ่อมจบไวมีรถแค่คันเดียวด้วย แนะนำไปเลย :-X

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเค้ามาขอคำปรึกษา แสดงว่าก็ต้องรับรู้อะไรมาบ้างเป็นทุนเดิม

ผมจะสรุปข้อดี และ ข้อด้อย ให้เป็นข้อมูลไปพิจารณาครับ เเบ่งหัวข้อชัดๆซักสองสามเรื่อง
1. ความปลอดภัยและสมรรถนะ คนมีอายุแล้ว เรื่องนี้สำคัญที่สุด
2. ความสะดวก และคุณภาพกับบริการในการซ่อมบำรุงตามระยะ
3. แถมเรื่องความสวยงาม ซึ่งเป็นลักษณะเฉพาะของแต่ละคน มีความหลากหลายให้เลือกเป็นส่วนประกอบอีกซักเรื่อง

แล้วท่านจะตัดสินใจอย่างไร ผมเชื่อว่าผู้ใหญ่มีวัยวุฒิขนาดนี้ เค้าตัดสินใจเลือกได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ madboy

ถ้าต้องเป็นรถตันเดียวของบ้าน ผมไม่แนะนำท่านดีกว่าเพราะเผื่อแจ๊กพ๊อดขึ้นมา เรื่องมันไม่จบง่ายเหมือนอีซูสุน่ะครับ

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
ตอนนู้นนนนนที่มาสด้า3มาใหม่ๆตัวแรกเลยกับตอนที่ผมจะเอาฟอร์ดโฟกัสนั้น.......มีญาติผู้แสนดีเยอะแยะเลยแวะเวียนมากรอกหูต่างๆนาๆว่า จะซื้อรถอะไรอ่ะ?อะไรทำไมไม่เอาโตโยต้าฮอนด้าล่ะ? มาสด้า/ฟอร์ดไม่ดีนะเสียง่ายราคาขายต่อตก รถยี่ห้อนี้คนไม่เล่นกันมันไม่มีอนาคต แจ๊ดๆๆๆๆๆแว๊ดๆๆๆๆๆๆ.........ปากผมก็บอกอ๋อเหรอครับฮ่าๆๆๆ  ;D แต่ในใจนึก โถ่ไอ้เ_ี้ยหงุดหงิดกับพวกแซงคิวแย่งใบจองก็เบื่อแล้วจะมายุ่งอะไรกับกูนัก?  >:(  พูดซ้ำอยู่ได้รำคาญจริง!!! สุดท้ายพอได้รถมากลับมีแต่ชมรถนิ่งจังแล่นเร็วแล้วไม่เวียนหัวเลย มันออกแบบสวยดีนะเด่นบนถนนเชียวเห็นคนโน้นคนนี้ใช้กันเยอะเลย ขอยืมไปลองมั่งได้ไหมอยากลองมานานแล้วแต่ไม่ได้ซื้อ......โถ่ไอ้....!!!  >:(   

+1 ชะตากรรมเดียวกัน :'(

ญาตินี่ถือเป็นอุปสรรคอย่างหนึ่ง เวลาจะออกรถใหม่จริงๆ

เอารุ่นนั้นสิ เอารุ่นนี้สิ รุ่นโน้นไม่ดีเค้าไม่เล่นกัน รุ่นนู้นห่วยเจ๊งง่ายราคาตก...

ผมนี่ได้แต่รับฟังด้วยหน้าตามิตรภาพ :-X
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ redsun

ดูจากอายุ TFR
กะใช้รถยาวๆ ชิวๆตอนเกษียณใช่มั้ยครับ

คหสต.
ISUZU หรือ พี่โต น่าจะเหมาะกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 13:07:54 โดย redsun »

ออฟไลน์ toffyearn

เงินเค้า เค้าเลือกแล้วนิ เลือกเองด้วย > ถ้ามีคนอื่นเชียร์หรือตัดสินใจให้ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ Highway Star

แนะนำข้อดีข้อเสียให้เค้าพอครับ ที่เหลือให้เค้าตัดสินใจเอง อย่าไปเชียหรืออย่าไปขัดคนเราชอบไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kris-lack

ขอบพระคุณทุกท่านที่แสดงความเห็นค่ะ

ออฟไลน์ tiger12r

เชียร์ ฟอออออร์.....จูนเนอร์ 2.4เลยครับ ขับได้ยันลูกบวชซ่อมง่ายอะไหล่เพียบเพื่อนเยอะ 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 14:51:21 โดย tiger12r »
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เห้อ สงสารฟอร์ดโดนรุมยับ

จริงๆ EVR 2.2 แทบไม่มีปัญหาเลย

ออฟไลน์ kris-lack

เห้อ สงสารฟอร์ดโดนรุมยับ

จริงๆ EVR 2.2 แทบไม่มีปัญหาเลย
ok ถือว่าเป็นข้อมูลที่ดีมากค่ะ

ออฟไลน์ Eddy5659

ถ้ากังวลใจอย่าใช้ฟอร์ดครับ รถคุณอาจไม่เสียแต่ถ้าคุณไปได้นินได้เห็นว่าเฮ้ยคันนั่นพัง คันนั่นเสีย แล้วมาพาลเครียด อย่าซื้อเป็นดีที่สุด

สำหรับที่บ้านผม Ranger 2 คัน Everest 2 คัน ผมก็ไม่เจอปัญหาอะไรนะ วิ่งไปคันละหลายหมื่นโลละ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าเป็นผมคงตัดทิ้งครับ. พวกกระบะทั้งหลาย. ดูข้างหน้าครับ

60+ แล้วจะไหวในการปีนขึ้นลงกระบะได้ซักกี่ปี. (นั้นนี้ไม่ได้แล่งน่ะ)

เพราะอย่าลืม TFR ตัวเก่านั้นมันสูงพอๆกับ C Seg สมัยนี้เลยน่ะ

เยากแนะนำรถที่ไม่ต้องปีนขึ้นลง. เอาแบบเบาะสูงพอดีก้น. คันไม่ใหญ่. ขับจอดสะดวก

จริงๆ. ถ้าเป็นผม. อาจจะแนะนำ. HRV หรือ CX3 ให้ท่านดีกว่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นผู้ใหญใกล้ชิดผม ขอเป็นรถทีมีความแข็งแรง มีระบบช่วยเหลือและปลอดภัยสูงสุดเท่านั้นครับ