ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทาง หาดใหญ่ ไป ยะลา-ปัตตานี ครับ  (อ่าน 3924 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
เนื่องด้วยเดือนหน้าผมจะเป็นโยมอุปัฎฐากพระไปเทศน์+ให้กำลังใจทหารที่ 3 จังหวัดชายแดนที่ค่ายทหารครับ
จะขับจากสนามบินหาดใหญ่ไปยะลา+ ปัตตานี
รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่าเส้นทางดีไหม มีจุดไหนต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ (ผมไม่เคยไปแถวนั้นเลย ใต้สุดที่เคยไปก็หัวหิน)

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
Re: สอบถามทาง หาดใหญ่ ไป ยะลา-ปัตตานี ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 20:15:06 »
เท่าที่เคยไปมาเมื่อปีที่แล้วนะครับ ถนนดีนะ สามารถใช้ความเร็วได้เลยยาวๆ อาจจะมีขรุขระบ้างเป็นบางจุด แต่ก็ไม่มากครับ 

ออฟไลน์ AWD17

• **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
Re: สอบถามทาง หาดใหญ่ ไป ยะลา-ปัตตานี ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 20:38:34 »
ไปสายเอเชีย ตรงยาวไป เส้นหลักสี่เลน ประมาณ 108 กิโล จะนะ-เทพา-ดอนยาง เจอสี่เเยก ตรงไปจะเป็นเส้นทางยะลาสายใหม่ไปซ้าย เข้าเมืองปัตตานี เเนะนำสองสายนี้ครับ
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ cj7

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 20:51:52 »
ตรงยาวเลยครับ ถนนเส้นหลัก มีทำถนนช่วงนึง ไม่ยาว นอกนั้นถนนดี ไม่มีอะไรต้องระวังเป็นพิเศษครับ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ ส่วนยะลา ก็ไปทางเส้นหลัก เปิด map ได้หมดเลยครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 20:57:10 »
ในสายตาคนนอกพื้นที่จะมองว่าน่ากลัวครับ

ผมเคยถามเพื่อนที่อยู่ในพื้นที่ มันก็บอกเฉย ใช้ชีวิตปกติ ระวังนิดหน่อย กลางคืนไม่ออกไปไหน ขับรถก็ให้วิ่งสายหลัก อย่าวิ่งสายรอง

ขออภัยตอบไม่ตรง

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 21:01:13 »
เส้นทางดีครับ แต่จะมีด่านทหารเป็นระยะ ช่วงหาดใหญ่ ปัตตานี สภาพถนน 90% มีซ่อมผิวทางบ้างบางจุด
แต่จากปัตตานี ไป ยะลา เส้นใหม่ ไม่ต้องผ่าน อ.โคกโพธิ์ กว้างขวาง โล่ง สะอาดตา ผิวทางนี่เรียบกริ๊บครับ ให้เต็ม 100% เลยครับ เป็นหนึ่งเส้นทางที่ผมชอบมากที่สุดในภาคใต้ก็ว่าได้

ออฟไลน์ Greentea

• **
  • รักในหลวง 💛
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 21:26:42 »
ทางค่อนข้างโอเคคับ ถนนซ่อมเสร็จแล้ว ลาดยางใหม่แล้ว
แต่จะมีช่วงเลยโลตัสจะนะ. จะมีให้รถวิ่งทางเดียว. เหมือนอีกฝั่งจะขุดทำท่อระบายน้ำ เลยต้องให้วิ่งทางเดียว

พอเริ่มจะเข้าตัวเมืองปัตตานี จะมีด่านตรวจพี่ทหารเป็นระยะๆ สบายใจได้คับ ไม่น่ากลัวคับ  ::)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 21:35:14 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากเลย
อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 18:58:02 »
มาเพิ่มเติม เทคนิควิธีที่ทำให้ปลอดขึ้นครับ คือ อยู่ห่างๆ จากเจ้าหน้าที่ โดยเฉพาะทหาร ตำรวจ เพราะเป็นเป้าหมายหลักของกลุ่มก่อความไม่สงบ

ผมเคยขับไป อ. เบตง แต่กะเวลาผิด ไปมืดที่บันนังสตา แล้วทางต่อจากนั้นมืดและเปลี่ยวพอสมควร เพราะบางช่วงไม่มีไฟส่องทาง เป็นทางวนขึ้นเขา ผ่านอ่างเก็บน้ำเขื่อนบางลาง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ TheWizard

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 19:14:05 »
เส้นทางดีครับ แต่จะมีด่านทหารเป็นระยะ ช่วงหาดใหญ่ ปัตตานี สภาพถนน 90% มีซ่อมผิวทางบ้างบางจุด
แต่จากปัตตานี ไป ยะลา เส้นใหม่ ไม่ต้องผ่าน อ.โคกโพธิ์ กว้างขวาง โล่ง สะอาดตา ผิวทางนี่เรียบกริ๊บครับ ให้เต็ม 100% เลยครับ เป็นหนึ่งเส้นทางที่ผมชอบมากที่สุดในภาคใต้ก็ว่าได้
เส้นนี้(เส้นใหม่)ระวังคอสะพานครับ ลอยเหวอทั้งคัน แต่รถน้อยขับเสียวๆเปลี่ยวๆ
เส้นเก่าเลี้ยวขวาผ่านโคกโพธิ์ วัดช้างให้ รถเยอะกว่า อุ่นใจ ระยะใกล้กว่า แต่สองเลน แซงยาก ผิวถนนไม่เรียบตลอดเส้น ทำคววามเร็วไม่ได้ และซ่อมถนนบางช่วงสั้นๆ (รถไม่ติดครับ) ที่แน่ๆ มีด่านกั้นดักความเร็วหลายจุด

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:09:26 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:43:12 »
หาดใหญ่ปัตตานีช่วงจะนะระวังหน่อยครับ มีทางเบี่ยงเค้ากำลังขุดถนนวางท่อ
ช่วงควนมีดก่อนถึงจะนะ ระวังด่าน เพราะเป็นทางแคบคอขวดก่อนเข้าด่าน ตรงนี้อุบัติเหตุบ่อยครับ
ปัตตานียะลาใช้เส้นทาง 418 ได้ ครับ ตอนนี้ถนนซ่อมเสร็จแล้ว แต่อย่าเดินทางตอนค่ำๆนะ