ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจรถอยู่ 2 รุ่น ระหว่าง Benz GLC กับ Volvo XC90 อยากรบกวนขอความเห็นเพื่อนๆครับ  (อ่าน 6811 ครั้ง)

ออฟไลน์ vicc

• Newbie
  • *
คือปกติ ผมจะขับรถระหว่างเมืองทุกสัปดาห์ และขับรถ รับ ส่ง ลูกไปโรงเรียน(ต่างจังหวัด) ไปกลับ 20 กิโลเมตร 2 เที่ยวทุกๆวัน เฉลี่ยแล้ว ผมจะใช้รถประมาณ สัปดาห์ละ ไม่ต่ำกว่า 550 กิโลเมตรทุกสัปดาห์ 3 คนพ่อ แม่ ลูก
เดิมเคยใช้รถ Benz CLS 350 ดีเซล ก็ขับดี คล่องตัว แต่ติดที่ที่นั่งด้านหลังนั่งลำบาก พอลูกเริ่มโต เลยอยากหารถ SUV ใช้ซะคัน เน้นเรื่องความปลอดภัย เน้นประหยัดน้ำมัน และความไม่จุกจิกกวนใจ ปกติไม่ใช่คนขับรถเร็วอะไร เหยียบเต็มที่ก็ไม่เกิน 140 กม./ชม. แต่ส่วนใหญ่ ถ้าไปกับครอบครัวเฉลี่ยความเร็วก็จะไม่เกินกว่ากฏหมายกำหนด และคิดว่าจะใช้รถคันนี้ ไม่เกิน 5 ปี

มามองดูรถในตลาดตอนนี้ สนใจอยู่ 2 รุ่นครับ

1. Benz GLC ตัว AMG ตัว Top ข้อดี เป็นแบรนด์ที่เคยใช้มา ไว้วางใจได้ในระดับนึง ไม่จุกจิกมาก ราคาขายต่อน่าจะพอไหว ข้อติ การตกแต่ง วัสดุ อุปกรณ์ความปลอดภัย ทั้งภายนอก ภายใน เฉยๆ

2. Volvo XC90 ดีเซล D5 ข้อดี การตกแต่ง อุปกรณ์ต่างๆ โดยเฉพาะด้านความปลอดภัยซึ่งผมให้ความสำคัญ กินขาด ตัวรถถือได้ว่า เป็น SUV ที่รุ่นใหญ่กว่าในอีกระดับนึง มีตรวจเช็ค บริการฟรี 5 ปี ข้อติ ตัวรถใหญ่มาก ไม่แน่ใจว่า เมื่อใช้งานจริงจะอืดมากรึเปล่า ไม่เคยใช้งาน Volvo เลย แต่หาในอินเตอร์เน็ต ก็มีข้อมูลคนที่มีปัญหากับการบริการ และการใช้งานของ Volvo อยู่พอสมควร ไม่ใช่รถตลาด ราคาขายต่อเลือดสาดแน่ๆ อาจจะต้องทำให้ต้องใช้งานยาวนานขึ้น อุปกรณ์ไฟฟ้าเยอะมาก ไม่รู้ว่าถึงเวลาเกิน 5 ปี ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงในระยะยาวจะเป็นอย่างไร

พอดีทั้ง 2 รุ่น ไม่มีรถทดลองให้ขับเลย เลยค่อยข้างลังเล เลยอยากจะขอความเห็นเพื่อนๆครับ ว่ารุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน ถ้ามีรุ่นอื่นๆที่คิดว่าน่าสนใจและตอบโจทย์ ก็แนะนำกันมาได้นะครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ขนาดตัวรถกับความสบายนี่แตกต่างกันมากนะครับ

ถ้าคุณขับ CLS อยู่แล้ว ผมว่า XC90 ก็อาจจะแค่ดูใหญ่โต ส่วนการกะระยะขับขี่น่าจะไม่แตกต่างกับ CLS เท่าไร ในขณะที่ GLC ตัวรถสั้นกว่าพอสมควร คุณเบื่อกับขนาดตัวรถ CLS ไหม ถ้าคุ้นเคยและพอใจอยู่แล้ว XC90 ก็ไม่ใช่ปัญหา

คือถ้าอยากได้อะไรที่ครบๆ เยอะๆ ตอนนี้คงไม่มียี่ห้อไหนสู้ Volvo ได้แน่นอน ตัดสินใจยากเพราะสองตัวเลือกนี้แตกต่างกันพอสมควร ราคาก็ต่างกันระดับหนึ่ง ผมคงยอมไปหารถลองนั่งเสียก่อนไม่งั้นตัดสินใจลำบากมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Symbian

• Jr. Member
  • **
xc90 พอจะหาลองได้ แล้วนะครับ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
ราคาค่าตัวรถไม่ใช่น้อยๆเลยครับ การเงินของท่านก็พร้อม คงต้องหารถทดลองขับให้ได้ล่ะครับ เพราะคันใหม่ที่ท่านมองไว้ มันเป็นรถคนละประเภทกับคันเก่าน่ะครับ

(ส่วนตัว ยังไม่เคยมี ดาว ก็คงเลือก ดาว ล่ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2016, 19:26:44 โดย dekdemo »

ออฟไลน์ AkE

อย่างแรกคือ xc90 diesel ใน กทม พอมีให้ลองนะครับแต่ขับสั้นๆ จริงๆใช้รถ 5 ปี ผมว่าตัว hybrid น่าสนนะประหยัดดีลองดูละกันครับ

มาที่ตัวเลือกถ้าเป็นผมๆมองตรงข้ามกับ จขกท เลย GLC ดูน่าขับ สวยกว่า ดีไซน์ก้ดูดีกว่าทั้งภายนอกภายในครับ สำหรับผมนะ เป็นผมซื้อตัวทอป

GLC แน่นอนครับแต่พอดีผมเห็น จขกท มองตรงข้ามแถมชอบการตกแต่งของ xc90 ด้วยเรื่องความปลอดภัยอันนี้ยอมรับครับดีจริง เรื่องศูนย์

บริการ รถมี free maintenance อยู่แล้วที่บอกว่าใช้อาทิดละ 550 กม นั้นคำนวนแล้วว่าคงต้องเจอกับการจ่ายเองตอนหมด free

maintenance ไม่กี่ครั้งไม่ต้องไปกลัวครับ ยิ่งถ้าจะเอาตัวดีเซลใช้ 7 ปียังโอเคเลย 5 ปีชิวๆครับ อะไหล่ต่างๆแพงแต่ผมบอกเลยว่า GLC

ก้ไม่ได้ถูกหรอกครับ รถยุโรปตัวใหม่ๆอะไหล่แพงหมด ถ้ามีเงื่อนไขแล้วความชอบแบบ จขกท แล้วจะรออะไรครับไปจอง XC90 เลยจะเอา

ดีเซลหรือไฮบริดก้ลองไปดูละกันครับ ยินดีกับรถคันใหม่ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ aekoy

ผมว่าตัว XC90 D5 น่าจะมีรถให้ลองนะครับ ถ้าคุณให้ความสำคัญเรื่องความปลอดภัย XC90 ตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ ตัวดีเซลไม่ค่อยมีปัญหา ข้อเสียก็ราคาขายนั่นแหละครับ ที่ผมใช้ volvo ก็เพราะเรื่องความปลอดภัยของครอบครัวครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ PAN

XC90 เลยครับ ถ้าจะใช้ยาวเอาตัวD5 ดีกว่าครับถ้าเอาตัวT8 ราคามือ2ตอนขายอาจะเดือบเป็นลมได้ เครื่องดีเซลvolvoไม่ได้จุกจิกครับ ออกจะทนด้วยซ้ำ หลัง5ปีหรือหลังแสนโลมีรายการให้เปลี่ยนเยอะอยู่นะครับ แต่ผมว่าถ้าใช้ถึงจุดนั้นและไม่พังก็คุ้มค่าแล้วครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

volvoพอเกินสี่ปี จะเต็มไปด้วยปัญหา ผมเข็ดยี่ห้อนี้ไปเลย suvไม่ลองดูlexusเหรอครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
จะกล้าใช้ VOLVO ต้องกล้าก้าวข้ามเสียงวิจารย์ครับ 555

ส่วนตัวผมมองว่า VOLVO คุ้มกว่ายุโรปทุกยี่ห้อ เพราะเงินที่จ่ายเพื่อซื้อรถ ในราคาที่เท่ากัน VOLVOให้ปลอดภัยกว่าทุกๆยี่ห้อ

ส่วนปัญหาในเรื่องตัวรถ ดวงล้วนๆครับ พูดยาก

แต่เรื่องความรับผิดชอบต่อแบรนด์หรือภาพลักษณ์ BENZ แคร์ลูกค้ามากกว่า VOLVO ครับ

ขนาดเปลี่ยนฝรั่งมาบริหารก็ไม่เห็นจะดีขึ้น น่าจะมีแต่เส้น ไม่มีน้ำยาครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ SM.

XC90 ควรไปเทียบกับ GLE นะครับ ถึงจะ segment เดียวกัน

แต่ GLE ก็ออกมานานแล้ว ไม่เหมือนกับ XC90 ที่ใหม่กว่า หรูกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปลี่ยนแบรนด์ดูบ้างครับ XC90

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าถามผม Xc90 กัดฟันเอา T8 Twin Engine เถอะครับ ดีงามกว่าอย่างมหาศาล แต่ถ้าไม่เอาไฮบริด ก้ไป Glc เลยดีกว่า

ออฟไลน์ Pat.Lee

ถ้า GLC อยู่ในตัวเลือก น่าจะลอง XC60 D4 i-art ดูนะครับคันนี้แรงใช้ได้ ประหยัดพอสมควรและระบบความปลอดภัยเพียบพร้อมเช่นกันครับมีรีวิวของคุณจิมมี่ด้วยครับลองอ่านดูครับ ถ้าขับแค่ 5 ปีผมเชียร์ XC-60 ครับตอนนี้มีโปรดาวน์ 0% ผ่อน 0% ด้วยครับ ซ่อมบำรุงฟรีอีก 5  ปีส่วนต่างตรงนี้ผมว่าพอจะชดเชยกับราคาขายต่อที่ต่ำกว่า Benz ได้อยู่นะครับ

Link โปรโมชั่น Volvo ครับ
http://www.volvocars.com/th/thailand-news/news/news-and-event/280416

Link รวมอัตราเร่งอัตราสิ้นเปลืองครับ XC60 อยู่ข้อที่ 16
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=39032.0

Link Full Review XC60 D4 i-art โดยคุณจิมมี่
http://www.headlightmag.com/%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-volvo-8016/

สุดท้ายอย่าลืมลองขับให้แน่ใจก่อนซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2016, 11:16:01 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ reyeshenry

เหมือนจะได้ยินมาว่า XC90 ตัวประกอบมาเลย์ กำลังจะมาหนิครับ
น่าจะทำให้ราคาถูกลงอีกเยอะอยู่นะครับ  ถ้ารอไหว ก็ลองรอดูครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ภายนอกผมเลือก GLC ภายในชอบ XC90 แต่ให้เลือกมาใช้ยาวๆคงเลือก GLC  benzยังไงก็คือbenzอนาคตคงได้เปรียบกว่าหลายๆด้าน volvoเป็นรถที่ดี คุ้มค่าเอามากๆ มีโอกาสก็ผมอยากจะเป็นเจ้าของสักครั้งนะ    แต่ถ้าคุณเจ้าของกระทู้ใช้แปปๆ5ปีเปลี่ยน อยากให้ลองอะไรใหม่ๆดูครับนอกจากbenz
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....