ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าซีเทนน้ำมันดีเซล ตอนนี้มีอยู่เท่าไหร่ครับ  (อ่าน 5998 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tumm 1987

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าค่าซีเทนน้ำมันดีเซลอยู่เท่าไหร่

แล้วน้ำมันดีเซลแต่ละปั้มมีค่าซีเทนเท่ากันมั้ยครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: ค่าซีเทนน้ำมันดีเซล ตอนนี้มีอยู่เท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 19:30:37 »
 8) 8) 8)....เอาตามกฎหมายไทยก่อนเลยดีไหมครับ ที่ระบุว่า cetane numder จากการกลั่นต้องไม่น้อยกว่า 47 ครับ เชลล์ ปตท.คาลเท็กซ์ และดีเซล โนเนม อีก 2-3 brand ก็ไม่ค่อยอยากจะเปิดเผยกัน ผมก็ไม่ทราบเหตุผล มีแต่ regular (standard) diesel ของ เอสโซ่ เท่านั้นที่กลั่นเท่ามาตรฐาน EXXON 51-52 cetane ทุ่กโรงกลั่น  ส่วน Premium diesel ESSO (Plus) cetane number 61+  แท้ทีจริงแล้ว เครื่องยนต์ดีเซล สามารถจุดระเบิด จากกำลังอัดเหนือห้องเผาไหม้ได้ตั้งแต่ cetane number 40 แล้วครับ  ปัจจุบัน มีผู้ผลิตดีเซล จาก synthetic base oil (crude) สำหรับรถแข่งเครื่องดีเซล ใส เบา ใกล้ เบนซีน โดยมีค่า cetane สูงถึง 71-73 ซึ่งหากนำมาใช้กับเครื่อง Isuzu (ยกตัวอย่างนะครับ) คือ 61 = น้ำเต็มแก้ว 71 = น้ำล้นแก้ว หกเสียของเปล่าๆ เพราะไม่ได้ดีไซน์ องศาจุดระเบิด รองรับการจุดระเบิด advance เอาไว้  หวังว่าคงพอมีประโยชน์บ้างนะครับ :-X

ออฟไลน์ Tumm 1987

• Jr. Member
  • **
Re: ค่าซีเทนน้ำมันดีเซล ตอนนี้มีอยู่เท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:27:17 »
กระจ่างเลยครับ

ขอบคุณครับ