ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา ครับ  (อ่าน 5992 ครั้ง)

ออฟไลน์ toptaro

• Jr. Member
  • **
ขอคำปรึกษา ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 17:12:51 »
จากกระทู้ Bang for your Baht:ตัวแรงแต่งเพลิน งบเงินอีโคคาร์

ทำให้ผมที่คิดจะหารถ แต่ง ขับแรงๆ เท่ห์ๆ สักคัน ได้ความรู้มากขึ้นเลยครับ

ส่วนตัว ผม ชอบ อยู่ 2 บอดี้ a31 กับ e36 ก็เลยอยากถามว่า บอดี้ไหน ใส่เครื่อง Jz น่าจะดีกว่า แต่งอะไร ต่อมิอะไร ดีกว่า คุ้มค่ากว่า คิดว่าคงจะติดแก๊สด้วย และอยากได้เป็น เกียร์ ธรรมดา

ขับสนุกมากกว่า ซิ่งงบประมาณของผมอยู่ที่ ประมาณ สี่แสน บาท หรือมีบอดี้ไหนแนะนำไหมครับ

ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่อง สักเท่าไหร่

ปกติขับแต่รถบ้านๆ เลยอยากมีรถแต่งสักคัน

รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ขอคำปรึกษา ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 17:33:12 »
A31 กับ E36 มีบางอย่างที่เหมือนกัน คือขับหลังเหมือนกัน และภายในโทรมเร็วเหมือนกัน และมีห้องเครื่องที่สามารถรองรับ 6 สูบเรียงได้ดีทั้งคู่ครับ

สิ่งที่ต่างมันอยู่ที่ของแต่งที่ทำมารองรับ ซึ่งถ้าคุณมองไปที่อะไหล่มือสอง Cefiro มีให้เลือกหนาตากว่าในราคาที่ถูกกว่าอยู่แล้วล่ะครับ หลายอย่างใช้กับพวก 200SX/Silvia ได้อีกด้วย

ประการต่อมาคือนิสัยของรถ ผมบอกตามตรงว่า A31 ไม่ใช่รถที่สร้างมาเพื่อการขับขี่รุนแรงโดยกำเนิด จริงๆแล้วมันคือรถที่สร้างขึ้นมาสำหรับผู้บริหารใจไฮเทคชอบขับรถเอง ดังนั้นโครงสร้างของตัวรถไม่มีอะไรซับซ้อน ค่อนข้างธรรมดา พวงมาลัยฟีลเหมือนรถจ่ายกับข้าวยุคนั้น ถ้าได้ช่วงล่างซิ่ง ก็จะขับได้มันส์มือ แต่มันก็ยังมีความรู้สึกว่ารถมันไปได้ดีเพราะโช้คกับสปริง ไม่ใช่การเซ็ตรถทั้งคัน การขับมันในที่คับแคบอย่างเร็ว ก็รู้สึกหวั่นๆ มันยาวๆแปลกๆ

ส่วน E36 นั้นตัวถังและช่วงล่างออกแบบมาอย่างดี แน่นอนถ้าคุณเอา 325i เดิมๆมาเจอกับ Cefiro ช่วงล่างซิ่งเต็มขั้นมันก็สู้ไม่ได้ แต่บางอย่างของ BMW จะบอกคุณได้ว่าตำแหน่งการขับขี่ ฟีลลิ่งพวงมาลัย และช่วงล่าง มันเป็นอะไรที่เซ็ตมาสำหรับการขับรถเร็วๆได้ดี (ขอโช้คกับสปริงซิ่งด้วยนะ)

เรื่องนี้ผมคงอธิบายไปได้สุดแค่นี้จะดีกว่า เพราะคุณคงต้องลองนั่งหลังพวงมาลัยแล้วขับเองสักครั้ง สิ่งที่ผมบอกว่าต่างกัน คุณอาจจะบอกว่าไม่เห็นมีอะไรเลยก็ได้ครับ

ถ้าคุณมองว่าเป็นรถแต่ง มาทำรถแรง ของเล่นเยอะ หลากหลาย คุมงบได้ง่าย A31 ดีกว่า
แต่ถ้าเอาความเท่ห์ และความหนักแน่นในการขับขี่ ดีไซน์ภายในที่ดี E36 น่าสนกว่าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 18:16:24 »
ตอบเร็วมากๆเลยครับ ประทับใจ สมาชิก
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 18:57:29 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sakdituch5

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 20:59:43 »
จากที่บ้าน ขับ a31 อยู่
ผมอยากจะบอกว่า 
ถ้าคิดที่จะเล่นนะครับ
ต้องทำใจเรื่อง หลังคาผุเลยครับ
เป็นทุกคัน คันของผมก็เป็น
ถามว่าขับสนุกไหม ตอบได้เลยครับว่าสนุก
อุปกรณ์ตกแต่งก็มากมาย  ราคาก็ไม่แพง
และก็ที่เป็นเอกลักษณ์ของ nissan คือ
ตอนแรกพวงมาลัยจะเบามากถึงมากที่สุดครับ
เป็นเรื่องปกติ เราสามารถเซตค่าเองได้ครับเรื่องความเบา
ผมเคยคิดจะขายหลายครั้งครับเพราะมันงองแง
แต่ก็เสียดายครับ เพราะนั้งมาตั้งแต่เด็กจนผมมีใบขับขี่
ก็เกือบจะ18ปีแล้ว   อิอิ  โดนพี่จิมมี่ยุ  เก็บไว้นะ   5555
และ ณ ปัจจุบัน มันงองแงอีกแล้ว เฮ้อ  แต่ทำไงได้
ซ่อมกันต่อไป   ส่วนถ้าเพื่อนๆพี่ๆคนไหนมีร้านแนะนำซ่อม a31
แถวอ่อนนุชก็บอกกันมั้งนะครับ อิอิ   อยากซ่อมแบบหายขาด 
จะขายมันละครับ  อิอิ เอาเงินไปเรียน มหาลัยให้จบๆดีกว่า  แล้วค่อยซื้อใหม่ 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 21:16:28 »
ถ้ามีรถสภาพดีอยู่ผมว่าเก็บไว้ตามที่จิมมี่บอกน่ะดีแล้วครับ
ปี 2015 มันก็จะเข้าขั้นรถคลาสสิคได้แล้ว ขอแค่ให้ผ่านช่วง 5 ปีแ่ห่งการซ่อมนี่ไปได้ละกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sakdituch5

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 21:21:30 »
โหพี่ 5ปีเลยหรอ  อิอิ
ผมอยากบอกว่า เครื่อง
RB 20 DET ของผมนั้น
ขับมาได้แค่ 160K เครื่อง
หัวฉีดเปลี่ยนไปหลายแล้วยังไม่หายเลย
เกียร์ ไม่ตัดรอบ เร่ง100 รอบ4500
สงสัยต้องเปลี่ยนเครื่องแล้วมั้ง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 21:33:55 »
ผมว่าเครื่องมันไม่ไ้ด้เป็นอะไรหรอกครับ น่ากลัวจะเป็นที่พวกสายไฟและเซ็นเซอร์มากกว่า
RB อาจจะมีคนบอกว่าเปราะเยอะ แต่จริงๆแล้วองค์ประกอบภายนอกไม่ได้มีปัญหาอะไรมากครับ
ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นนี้กล่อง ECU กับโมดูลเกียร์มันแยกกันหรือเปล่า แต่คิดว่าอาการอย่างที่เป็นน่าจะมีส่วน
จากอิเล็กทรอนิกส์ครับ

เก็บเงินอีกสักนิด เอาเกียร์ธรรมดาโปะ โละกล่องเดิมทิ้ง ใส่ Standalone สักใบ เปลี่ยนเทอร์โบใหม่
อนาคตถ้ายังมีแรงเหลือและเงินเหลือจะทำรถขับหลัง 300-320 แรงม้าไว้ขับเล่นวันเสาร์-อาทิตย์ก็ได้
(วันทำงาน แนะนำให้ใช้ March)

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 21:55:40 »
 ;D ;D ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 22:49:40 »
อ่า กรุณาตั้งหัวกระทู้ให้ตรงกับเนื้อเรื่องด้วยนะครับ

คลิกแก้ไข แล้วแก้ชื่อกระทู้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 12:31:53 »
มาเก็บข้อมูลครับ เพราะสนใจในรถแรงๆ  ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 18:12:08 »
ส่วนตัวผมนั่งA31(แต่งเต็มสูบ) รู้สึกว่ามันมั่นคงกว่าE36อ่ะครับ(เต็มสูบเหมือนกัน)

แต่คนเลือกE36บอกว่า มันคล่องตัวกว่า