ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่า.....ไทยจะเดินตามรอยญี่ปุ่น(ไหม?)  (อ่าน 31075 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
       ผมเองป...เมื่อสิบปีที่แล้ว  ผมเลือกที่จะปลดหนี้สินที่มีค้างอยู่ ไม่สร้างหนี้เพิ่ม   ไม่ลงทุนเพิ่ม....

เหตุผล (ความเชื่อของผม)... ก็คือความไม่มั่นคงในทางการเมือง.....หวังว่า ปี สองปี  คงกลับมาอยู่ในสภาพปกติ....รอมาเรื่อย ๆ จนปัจจุบัน  สิบปีผ่านไป  ความไม่แน่นอนทางการเมืองก็ยังเหมือนเดิม

มิหนำซ้ำ  ความเชื่อมั่นทางเศรษกิจ ถอยหลังลงเรื่อย  ๆ

การลงทุนภาคเอกชน  น้อยมาก(คนกล้าน้อยลง)  ถึงปีนี้  แทบจะเหลือกระตุ้นการลงทนเฉพาะภาครัฐ...จีดีพี โต ต่ำลง   ในขณะที่หนี้ภาครัฐเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ  ถ้าอยู่ในภาวะนี้อีกสามสี่ปี  (ไม่ดีขึ้น)  การก่อหนี้ภาครัฐ ก็จะเต็มเพดาน....

สิ่งที่ได้เห็นเมื่อสองสามวันที่ผ่านมา  ก็  ดอกเบี้ย 0.....  อาการแบบนี้แสดงออกมา  อาจจะไม่คล้ายญี่ปุ่นเมื่อสามสิบปีที่แล้วนัก  แต่ก็มีส่วนเหมือน  เพราะกระตุ้นเท่าไร ก็ไม่ตอบสนอง

ผมคิดว่าถ้าการเมืองยังคงสภาพแบบนี้  ไทยตามญี่ปุ่น  เงินฝืดแน่.....

อยากทราบว่าท่านอื่นคิดอย่างไร   ในเรื่องนี้     

หรือผมวิตกจริตเกินไป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ท่านคิดว่า.....ไทยจะเดินตามรอยญี่ปุ่น(ไหม?)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 16:57:18 »
สั้นๆคือคิดว่า ฝืดแน่ๆครับ

ช่วงไตรมาสแรก  ประมาณกลางเดือน มกราคม   ญี่ปุ่นประกาศอัตราดอกเบี้ยติดลบไปแล้ว
เป็นชาติแรกเองของเอเชียที่ ติดลบดอกเบี้ย 

ในภาวะปีนี้ คงมีแนวโน้มที่เศรษฐกิจ จะฝืดแต่คงจะไม่มากไปกว่านี้แล้วครับเพราะตลาดหุ้นก็มีแนวโน้มที่ดีขึ้นบ้างแล้ว 

มองซะว่าช่วงนี้เป็น ขาขึ้น ของพวกมนุษย์เงินเดือนละกันครับที่มีกำลังผ่อน  เห็นได้ชัดจากการกระตุ้นเศรษฐกิจในด้านอสังหาที่ผ่านมายอดผู้ซื้อก็มากกว่าที่คาดการไว้ที่เดียว เพราะดอกเบี้ยไม่แพง คอนโดหลายยูนิตที่ค้างเติ่งก็พอทยอยกันขายออก 

และบรรดาพวกของเล่น(โดรน,ของแต่งรถ,ที่พักหลักหมื่นต้นๆ,แพ๊คเกจท่องเที่ยวต่างประเทศ ฯลฯ)ของคนมีเงินระดับล่าง-กลางก็มีโปรโมชั่นที่ดีออกมากระตุ้นอยู่เรื่อยครับ

และอาจจะเป็นช่วงที่เลวร้ายสำหรับคนที่หวังน้ำบ่อหน้าจากอัตราดอกเบี้ยเงินฝากพวกเงินเย็นทั้งหลาย ช่วงนี้ไม่น่าเรียกเงินเย็นน่าจะเรียกเงินแข็งตัวเพราะไม่ออกดอกผลที่เห็นได้ชัดเลย ::) ::)   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Re: ท่านคิดว่า.....ไทยจะเดินตามรอยญี่ปุ่น(ไหม?)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 18:20:30 »
สั้นๆคือคิดว่า ฝืดแน่ๆครับ

ช่วงไตรมาสแรก  ประมาณกลางเดือน มกราคม   ญี่ปุ่นประกาศอัตราดอกเบี้ยติดลบไปแล้ว
เป็นชาติแรกเองของเอเชียที่ ติดลบดอกเบี้ย 

ในภาวะปีนี้ คงมีแนวโน้มที่เศรษฐกิจ จะฝืดแต่คงจะไม่มากไปกว่านี้แล้วครับเพราะตลาดหุ้นก็มีแนวโน้มที่ดีขึ้นบ้างแล้ว 

มองซะว่าช่วงนี้เป็น ขาขึ้น ของพวกมนุษย์เงินเดือนละกันครับที่มีกำลังผ่อน  เห็นได้ชัดจากการกระตุ้นเศรษฐกิจในด้านอสังหาที่ผ่านมายอดผู้ซื้อก็มากกว่าที่คาดการไว้ที่เดียว เพราะดอกเบี้ยไม่แพง คอนโดหลายยูนิตที่ค้างเติ่งก็พอทยอยกันขายออก 

และบรรดาพวกของเล่น(โดรน,ของแต่งรถ,ที่พักหลักหมื่นต้นๆ,แพ๊คเกจท่องเที่ยวต่างประเทศ ฯลฯ)ของคนมีเงินระดับล่าง-กลางก็มีโปรโมชั่นที่ดีออกมากระตุ้นอยู่เรื่อยครับ

และอาจจะเป็นช่วงที่เลวร้ายสำหรับคนที่หวังน้ำบ่อหน้าจากอัตราดอกเบี้ยเงินฝากพวกเงินเย็นทั้งหลาย ช่วงนี้ไม่น่าเรียกเงินเย็นน่าจะเรียกเงินแข็งตัวเพราะไม่ออกดอกผลที่เห็นได้ชัดเลย ::) ::)

ขอบคุณในความเห็น

....เห็นด้วยในประเด็นที่ว่า มนุษย์เงินเดือน ยังเป็นขาขึ้น...โดยเฉพาะข้าราชการและรัฐวิสาหกิจ  ...แต่กลุ่มนี้ก็หนี้สินล้นพ้นตัวเกินครึ่งนะครับ...
....หุ้น  มองว่าอาจจะยังขึ้นได้อีกหน่อย(เปรียบเทียบกับ อัตราผลตอบแทนดอกเบี้ย ซึ่งลดต่ำลง  ทำให้หุ้นน่าสนใจมากขึ้น)
....ระดับล่าง   ประกาศมาว่า ไทยมีอัตราคนว่างงานต่ำกว่า ร้อยละหนึ่ง...แต่รู้ไหม? ชาวนานี่  ว่างงานมาก  มีทั้งป๊อกเด้ง  ตีไก่...เพราะไม่รู้จะทำอะไรดี...

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 18:33:11 »
ตอนนี้ดอกเบี้ยเงินฝากของธนาคาร เริ่มมี 0 % มาบ้างแล้วครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:57:26 »
เรื่องค่าเงินผมว่าจริงๆ ไทยนะเงินฝืด คนเราหาเงินยากขึ้นนะ แรงงานต่างด้าวเข้ามาเพียบ
คนไทยตกงานกันเอง แต่ค่าครองชีพดันละทึ่งแพง

ส่วนเศรษฐกิจ ผมว่ามันก็ลุ่มๆดอนๆแบบนี้ละครับ ไม่มีอะไรที่ดีสวยหรูเหรอก
บางธุรกิจก็รุ่งเอาๆก็มี อยู่ที่ว่าขึ้นรถถูกขบวนหรือเปล่า?

คนรู้จักผมเปิดโรงงานแท่งหนึ่ง เมื่อปลายปีซื้ออีกโรงด้วยเงินสด 60 ล้านครับ
สำหรับเค้าปีนี้เป็นปีที่ได้กำไรมากที่สุด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 12:06:27 »
เศรษฐกิจแบบนี้ คนไม่อยากใช้เงินกันครับ เท่าที่ฟังจากแบงค์ชาติ บอกว่าเงินฝากธนาคารมีเยอะมากๆ ธนาคารอยากจะปล่อยกู้จะแย่ แต่ลูกค้าดีๆก็หายาก ปล่อยแบบเสี่ยงๆไป ก็กลัว NPL กันอีก ปัจจุบันลูกค้ารายย่อย เป็นหนี้เสียกันก็ไม่น้อยเลย ไฟแนนซ์หลายๆ แห่งก็ระมัดระวังการปล่อยสินเชื่อกันอยู่

เลยทำให้เงินใช้จ่ายในระบบเศรษฐกิจมีน้อยลงไป รัฐบาลจึงต้องพยายามกระตุ้นให้คนออกมาใช้เงินกัน อย่างที่ผ่านมาเช่น การคืนภาษีช่วงเทศกาลต่างๆเป็นต้น

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 12:58:25 »
ไม่ครับและยากด้วย ไม่ต้องมองระดับมหภาคระดับรัฐบาล หรือเศรษฐกิจอะไร เอาที่อุปนิสัยส่วนตัวของคนไทย รักสบาย ขี้เกียจ ไม่มีระเบียบวินัย (ขออนุญาตเหมารวม (Stereotype) เลยนะครับ) โดยเฉพาะวินัยข้อนี่สำคัญครับ คนไทยขาดอีกเยอะ (รวมทั้งผมด้วย) กลับไปดูญี่ปุ่น เขาไม่รักสบาย เขาขยัน ที่สำคัญระเบียบวินัยเขามีสูงมาก ผลเหล่านี้ย่อมมีส่วนและได้เปรียบในการพัฒนาประเทศเขาครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 13:16:50 »
กระตุ้นไปกระตุ้นมา บรรดาเจ้าสัวรวยเอาๆเลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 21:52:11 »
       ผมเองป...เมื่อสิบปีที่แล้ว  ผมเลือกที่จะปลดหนี้สินที่มีค้างอยู่ ไม่สร้างหนี้เพิ่ม   ไม่ลงทุนเพิ่ม....

เหตุผล (ความเชื่อของผม)... ก็คือความไม่มั่นคงในทางการเมือง.....หวังว่า ปี สองปี  คงกลับมาอยู่ในสภาพปกติ....รอมาเรื่อย ๆ จนปัจจุบัน  สิบปีผ่านไป  ความไม่แน่นอนทางการเมืองก็ยังเหมือนเดิม

มิหนำซ้ำ  ความเชื่อมั่นทางเศรษกิจ ถอยหลังลงเรื่อย  ๆ

การลงทุนภาคเอกชน  น้อยมาก(คนกล้าน้อยลง)  ถึงปีนี้  แทบจะเหลือกระตุ้นการลงทนเฉพาะภาครัฐ...จีดีพี โต ต่ำลง   ในขณะที่หนี้ภาครัฐเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ  ถ้าอยู่ในภาวะนี้อีกสามสี่ปี  (ไม่ดีขึ้น)  การก่อหนี้ภาครัฐ ก็จะเต็มเพดาน....

สิ่งที่ได้เห็นเมื่อสองสามวันที่ผ่านมา  ก็  ดอกเบี้ย 0.....  อาการแบบนี้แสดงออกมา  อาจจะไม่คล้ายญี่ปุ่นเมื่อสามสิบปีที่แล้วนัก  แต่ก็มีส่วนเหมือน  เพราะกระตุ้นเท่าไร ก็ไม่ตอบสนอง

ผมคิดว่าถ้าการเมืองยังคงสภาพแบบนี้  ไทยตามญี่ปุ่น  เงินฝืดแน่.....

อยากทราบว่าท่านอื่นคิดอย่างไร   ในเรื่องนี้     

ขอบคุณครับ

เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว
คงเป็น
ช่วงปี 2545-2548 ยุคนั้นเศรษฐกิจถือว่าดีนะครับ การเมืองนิ่งด้วย ใครมีหุ้นและที่ดิน รวยรอบ 1
การเมืองไม่นิ่งในปี 2548-2550 ครับ และเกิดวิกฤติม้อบเหลือง และตามมาด้วยเกิดวิกฤติซับไพร์มด้วย ใครมีหุ้น จนๆๆ

จากอดีต 10 ปี มองอนาคต อีก 10 ปี

ไทยไม่เป็นเหมือนญี่ปุ่นครับ แต่จะเลวร้ายกว่าญี่ปุ่น

1. วินัยคนในชาติ เราแย่มาก เห็นแก่ตัวเป็นหลัก ขาดวินัย ปัจจุบันดีกว่ารุ่นก่อนพอควร
2. ความสามารถของรัฐบาลในการพิมพ์กระดาษเป็นเงิน เราไม่ได้เก่งเหมือนญี่ปุ่น
3. การเลือกข้างของคนในชาติเพื่อทำลายฝั่งตรงข้าม
4. แก่ก่อนรวย อีก 10-15 ปี นี่ชัดเลย แต่ญี่ปุ่นผ่านมาแล้ว
5. การเข้ามาของคนในกลุ่ม AEC แรงงานพื้นฐาน
6. การสนับสนุนจากพี่เบิ้ม เรายังไร้ทิศทางว่าจะเลือกใคร

เงินฝืดมาก่อนครับ แล้วปัญหาอื่นๆ จะตามมาเป็นพรวน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 08:21:53 »
ไม่ครับและยากด้วย ไม่ต้องมองระดับมหภาคระดับรัฐบาล หรือเศรษฐกิจอะไร เอาที่อุปนิสัยส่วนตัวของคนไทย รักสบาย ขี้เกียจ ไม่มีระเบียบวินัย (ขออนุญาตเหมารวม (Stereotype) เลยนะครับ) โดยเฉพาะวินัยข้อนี่สำคัญครับ คนไทยขาดอีกเยอะ (รวมทั้งผมด้วย) กลับไปดูญี่ปุ่น เขาไม่รักสบาย เขาขยัน ที่สำคัญระเบียบวินัยเขามีสูงมาก ผลเหล่านี้ย่อมมีส่วนและได้เปรียบในการพัฒนาประเทศเขาครับ

...ถูกต้องครับ

แต่สิ่งที่ผมสื่อ คือ  3 ทศวรรษ มาแล้ว  ที่ญี่ปุ่น เงินฝืด  จนดอกเบี้ยติดลบ  ปัจจุบันภาครัฐกระตุ้นจน จีดีพี สองสามร้อยเปอร์เซนต์....ผมกลัวประเด็นนี้ครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 09:18:29 »

...ถูกต้องครับ

แต่สิ่งที่ผมสื่อ คือ  3 ทศวรรษ มาแล้ว  ที่ญี่ปุ่น เงินฝืด  จนดอกเบี้ยติดลบ  ปัจจุบันภาครัฐกระตุ้นจน จีดีพี สองสามร้อยเปอร์เซนต์....ผมกลัวประเด็นนี้ครับ

ไอ่จีดีพงจีดีพีอะไรผมไม่เข้าใจหรอกครับ
ผมมองแบบตาสีตาสาเรื่องความไม่มีวินัยของคนในชาตินี่แหละครับเป็นตัวขัดขวางการพัฒนาประเทศครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 13:31:35 »

ขอบคุณครับ

+1 ครับ

แต่ก่อนก็จะได้ยินแต่ว่ารอก่อนเดี๋ยวก็ดี
รอจนแห้ง จะกินอะไร ละครับ คนเราต้องกิน ต้องใช้

ตอนนี้ผมคิดว่า อยากทำ ลงทุนอะไรที่ดี ก็ทำเลย ไม่ต้องรอว่า บูม
เพราะถ้าตอนนี้ยืนได้ อนาคต สบาย มันจะดี จะแย่ ก็รับไหว
One Day.

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 13:47:19 »
แชร์บ้างนะครับ 

ผมคิดว่ายังไงก็ตามมันถึงยุคคราวเงินฝืดแล้วล่ะกระตุ้นไปก็ไม่ดีขึ้นเท่าไหร่  แต่ที่น่าห่วงก็คือมันซึมยาวแน่  ถ้าใครบอกว่ารอ 3-4 ปีเศรษฐกิจมันจะดีขึ้นผมบอกเลยว่าไม่จริงหรอก   มันไม่ดีไปกว่านี้แน่นอน          ถ้ามีการเลือกตั้งใหม่มันอาจคึกคักแต่หลังจากนั้นกลัวว่าจะเข้าหรอบเดิม         ผมว่าตปท ก็เป็น  คือกำลังซื้อมันลดลงทุกพื้นที่เมื่ก่อนขายไม่ดีก็ส่งออก   ถ้าส่งออกไม่ดีก็กลับมาเน้นขายในประเทศ แต่ปัจจุบันส่งออกและขายในประเทศมันแย่หมดแล้วจะไปขายใคร           ถามว่าคนมีกำลังซื้อไหมตอบเลยมันมีแต่ไม่มากนักและกำลังซื้อที่ว่านี้เขาก็กลัวการซื้อทุกคนต่างรัดเข็มขัดหมดเพราะไม่มั่นใจอนาคต           ความเชื่อมั่นหดหายเพราะทุกคนกลัวว่าอนาคตมันจะไม่มีเหมือนวันนี้           การลงทุนอะไรต่าง ๆ  น่ะภาคเอกชนลงทุนน้อยเพราะทุกคนไม่มีใครกล้าลงทุน        เอาตอนนี้ทุกคนถ้ามีเงิน 1- 5 ล้านจะลงไปทำธุรกิจบอกเลยว่าไม่มีใครกล้าและไม่รู้จะลงมือทำอะไรแล้วได้เงิน ช่องทางมันมองไม่ออกมีเงินก็เก็บไว้ดีกว่าปลอดภัยกว่าเอาไปลงทุน

แน่ละเจอแบบนี้เข้าไปเงินฝากล้นธนาคาร   แบ๊งค์จะปล่อยกู้ก้ยากเพราะกลัวหนี้เสีย  เลยกดราคาดอกเบี้ยเงินฝากต่ำติดดิน     ที่จริงถ้ามีคนเอาด้วยกับแบ๊งค์ทหารไทยรับรองกดเงินฝาก 0 กันตามมาเรื่อย ๆ แน่  กลายเป็นทหารไทยนำร่องซวยผู้เดียวไปก่อน   

ผมอยู่ในแวดวงรถยนต์บอกเลยว่าตลาดต่อไปนี้ไม่หมู  เพราะตลาดรถยนต์จะเหมือนวงการรถ 2 ล้อจักรยานยนต์เมื่อก่อนนี้คือยอดขายในแต่ละปีไม่เพิ่มจาก 2 ล้านคันอีกแล้ว        จะประคองอยู่ได้คือรักษษฐานลูกค้เดิมให้มากที่สุด

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 13:53:30 »
 ต่อ
 คือตลาดมันอิ่มตัวเกือบทุกเซกเม้นต์   หลายรุ่นยังไปได้ดีอยู่แต่ว่ามันรออเวลาอิ่มตัว      คือทุกคนเริ่มมีรถกันหมด  ตลาดมันจะไม่โตไปกว่านี้แล้ว            ถามว่าอนาคตรถจะขายใคร   ตอบ... รถต่อไปที่จะขายได้มันจะต้องฉีกกฎเดิม ๆ ออกมาพอสมควร  ประเภทรถตลาดหน้าตาบ้าน ๆ อย่าง วีออส ซิตี้  อัลติสยอดขายจะน้อยลง จนถึงจุดที่นิ่งในระดับนึงที่คนซื้อต้องการซื้อรถกลุ่มนี้ไปใช้งานจริง  ๆ  จะเน้นรถตลาดบ้านกลุ่มแบบนี้           แต่ถ้าเป็นกลุ่มอื่นต้องเป็นรถที่ฉีกสไตล์ มีฟังชั่นก์การใช้งานแตกต่าง หรือไลฟ์สไตล์แตกต่างเป็นเอกลักษณ์เฉพาะมันจึงขายได้หรือทำให้ลูกค้ายอมควักเงินออกมาซื้อ           มันเหมือนยุค 2 ล้อที่เผชิญคือเดี๋ยวนี้มอไซด์ จะขายได้ก้คือบิ๊กไบค์หรือรถตลาดที่มีอะไรโดดเด่นพอที่จะทำให้ลูกค้าอยากเปลี่ยนคันใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2016, 13:57:36 โดย Auto »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 17:44:03 »
แชร์บ้างนะครับ 

ผมคิดว่ายังไงก็ตามมันถึงยุคคราวเงินฝืดแล้วล่ะกระตุ้นไปก็ไม่ดีขึ้นเท่าไหร่  แต่ที่น่าห่วงก็คือมันซึมยาวแน่  ถ้าใครบอกว่ารอ 3-4 ปีเศรษฐกิจมันจะดีขึ้นผมบอกเลยว่าไม่จริงหรอก   มันไม่ดีไปกว่านี้แน่นอน          ถ้ามีการเลือกตั้งใหม่มันอาจคึกคักแต่หลังจากนั้นกลัวว่าจะเข้าหรอบเดิม         ผมว่าตปท ก็เป็น  คือกำลังซื้อมันลดลงทุกพื้นที่เมื่ก่อนขายไม่ดีก็ส่งออก   ถ้าส่งออกไม่ดีก็กลับมาเน้นขายในประเทศ แต่ปัจจุบันส่งออกและขายในประเทศมันแย่หมดแล้วจะไปขายใคร           ถามว่าคนมีกำลังซื้อไหมตอบเลยมันมีแต่ไม่มากนักและกำลังซื้อที่ว่านี้เขาก็กลัวการซื้อทุกคนต่างรัดเข็มขัดหมดเพราะไม่มั่นใจอนาคต           ความเชื่อมั่นหดหายเพราะทุกคนกลัวว่าอนาคตมันจะไม่มีเหมือนวันนี้           การลงทุนอะไรต่าง ๆ  น่ะภาคเอกชนลงทุนน้อยเพราะทุกคนไม่มีใครกล้าลงทุน        เอาตอนนี้ทุกคนถ้ามีเงิน 1- 5 ล้านจะลงไปทำธุรกิจบอกเลยว่าไม่มีใครกล้าและไม่รู้จะลงมือทำอะไรแล้วได้เงิน ช่องทางมันมองไม่ออกมีเงินก็เก็บไว้ดีกว่าปลอดภัยกว่าเอาไปลงทุน

แน่ละเจอแบบนี้เข้าไปเงินฝากล้นธนาคาร   แบ๊งค์จะปล่อยกู้ก้ยากเพราะกลัวหนี้เสีย  เลยกดราคาดอกเบี้ยเงินฝากต่ำติดดิน     ที่จริงถ้ามีคนเอาด้วยกับแบ๊งค์ทหารไทยรับรองกดเงินฝาก 0 กันตามมาเรื่อย ๆ แน่  กลายเป็นทหารไทยนำร่องซวยผู้เดียวไปก่อน   

ผมอยู่ในแวดวงรถยนต์บอกเลยว่าตลาดต่อไปนี้ไม่หมู  เพราะตลาดรถยนต์จะเหมือนวงการรถ 2 ล้อจักรยานยนต์เมื่อก่อนนี้คือยอดขายในแต่ละปีไม่เพิ่มจาก 2 ล้านคันอีกแล้ว        จะประคองอยู่ได้คือรักษษฐานลูกค้เดิมให้มากที่สุด

+++  ผมเห็นตามนั้นครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 20:18:05 »
ตอนนี้ผมเองกำลังจะเริ่มทำธุรกิจ เกี่ยวกับรถยนต์เหมือนกัน แต่เป็นสายซ่อมรถพิเศษคับ

ซึ่งตอนนี้ยังขาดอยู่

จากการศึกษาตลาด (ในสายผม) ยังไม่มีคนทำด้านนี้โดยตรงเพราะเน้นยอดขายเป็นหลัก

ผมเองตอนนี้ทำงานฟรีแลนด์ไปวันๆ ก็หวังคับ ว่าธุรกิจนี้จะไปได้ดี

เพราะเราสวนกระแสในช่วงที่ภาครัฐจะต้องประหยัดงบในสายของเรา เอกชนในสายของเราเองก็หาคนที่รับทำงานซ่อมรถแบบที่เราทำ

ขอให้ปีนี้พอไปได้ ได้กำไรไปมาต่อทุนบ้างคับ ปีหน้าก็ค่อยๆ โต ผมก็ดีใจละคับ