ผู้เขียน หัวข้อ: ในความเป็นจริง เราสามารถทำรถบ้านๆให้เงียบแบบรถพรีเมี่ยมได้ไหมครับ  (อ่าน 9196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
เห็นหลายคนพยายามทั้งติดตั้งแผ่น  Damp ทำสารพัดอย่าง   มีทั้งบอกว่า เงียบขึ้นบ้าง  บางคนบอกไม่ต่าง อย่าไปทำเลย 

ส่วนตัวผมคงไม่ทำครับ ที่ขับๆอยู่ก็ไม่ได้ดังอะไรมากมาย  แต่แค่สงสัย ว่ามันเป็นไปได้ไหมในความจริง ถ้าสมมติจะทำ 

เห็นของ Lexus RX นี่ก็ติดมาให้แทบจะล้นคัน  นี่ แล้วไอ้เจ้าวัสดุ Sound Absorb Material ในรถพรีเมี่ยมนี่มันวัสดุเดียวกับเค้าไปแดมป์กันไหมครับ หรือเป็นวัสดุประเภทอื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 09:53:55 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
การ Damp ลดเสียงได้จริงครับ..

แต่บางคนบอกว่าไม่รู้สึก หรือไม่ลด

"ต้องถามว่าติดแบบไหน ยี่ห้ออะไร เทคนิคการติดเป็นอย่างไร และปริมาณพื้นที่ที่ติด"
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ เต๋า AV

มันอยู่ที่การออกแบบตัวถังรถด้วยคับ
Damp ก็ช่วยได้บ้าง แต่ถ้าจะทำเต็มจริงๆ รถหนักขึ้นไปเกือบๆ 100 โล เลยคับ
ไหนจะวัสดุบุ ต่างๆอีก
เปลี่ยนรถเถอะคับ  :-X

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
Dampยางขอบประตู4บานก็น่าจะเพียงพอแล้วนะรถสมัยนี้เงียบกว่ารถสมัย20ปีที่แล้วพอสมควร ถ้าจะDampให้เห็นผลก็ต้องทำทั้งคันรื้อทุกส่วน ได้ผลตอบรับกลับมาไม่คุ้มค่ากับที่เสียไปข้อเสียมีอะไรสมาชิกท่านบนตอบไว้แล้วครับ   นอกจากคุณDampไปเพื่ออรรถรสในการฟังเพลง เล่นลำโพงแพงๆ แต่งลำโพงเพื่อการแข่งขัน ต้องการความเงียบจริงๆ อันนี้แนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 10:37:29 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เห็นหลายคนพยายามทั้งติดตั้งแผ่น  Damp ทำสารพัดอย่าง   มีทั้งบอกว่า เงียบขึ้นบ้าง  บางคนบอกไม่ต่าง อย่าไปทำเลย 

ส่วนตัวผมคงไม่ทำครับ ที่ขับๆอยู่ก็ไม่ได้ดังอะไรมากมาย  แต่แค่สงสัย ว่ามันเป็นไปได้ไหมในความจริง ถ้าสมมติจะทำ 

เห็นของ Lexus RX นี่ก็ติดมาให้แทบจะล้นคัน  นี่ แล้วไอ้เจ้าวัสดุ Sound Absorb Material ในรถพรีเมี่ยมนี่มันวัสดุเดียวกับเค้าไปแดมป์กันไหมครับ หรือเป็นวัสดุประเภทอื่น

Lexus RX ผมไม่ทราบนะครับเงียบขนาดไหน

แต่ MB C-Class W205 ไม่เงียบครับ และเข้าขั้นแย่เมื่อเทียบกับที่รถเก่า20ปี

นี่แค่เสียงลม เสียงล้อ เสียงเครื่อง(C300)นะครับ ยังไม่นับรวมเสียงแปลกๆ ใน W205 อีกหลายๆจุด

E-Class กับ S-Class รุ่นใหม่ๆไม่ทราบ อาจเงียบก็เป็นได้

Dampยางขอบประตู4บานก็น่าจะเพียงพอแล้วนะรถสมัยนี้เงียบกว่ารถสมัย20ปีที่แล้วพอสมควร ถ้าจะDampให้เห็นผลก็ต้องทำทั้งคันรื้อทุกส่วน ได้ผลตอบรับกลับมาไม่คุ้มค่ากับที่เสียไปข้อเสียมีอะไรสมาชิกท่านบนตอบไว้แล้วครับ   นอกจากคุณDampไปเพื่ออรรถรสในการฟังเพลง เล่นลำโพงแพงๆ แต่งลำโพงเพื่อการแข่งขัน ต้องการความเงียบจริงๆ อันนี้แนะนำ

ขออนุญาต เห็นต่าง นะครับ ;)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ the kit

แดมป์แล้วเงียบขึ้นครับ เพียงแต่ว่าแดมป์มาก-น้อยแค่ไหน คุณภาพของแผ่นแดมป์เป็นอย่างไร ร้านที่ติดตั้ง

แต่ ถ้าร้านติดตั้งไม่ดี รื้อไม่เก่ง ไม่ชำนาน อาจจะมีเสียงรบกวนมากกว่าเดิม และอาจจะน่ารำคาญมากกว่าเดิมอีก

คือเสียงกุกกัก ก็อกๆ ฯลฯ เพราะฉนั้น คิดให้ดีก่อนตัดสินใจทำครับ
"Make It Count"

ออฟไลน์ chaithawat

เงียบกว่ายังได้เลยครับ ผมเคยเล่นเครื่องเสียงรถแดมป์มันรอบคันเงียบขึ้นมากครับ วิ่งไม่เกินร้อยนี่แทบไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย  แต่ถ้าอยากให้เงียบแบบสมบูรณ์ยิ่งขึ้นต้องพ่นครับ พ่นพวกซุ้มล้อ ใต้ท้อง แก้มรอบคันแบบพวก mb bm รุ่นเก่าๆตัวถังหนาไม่พอยังพ่นยางกันเสียงไว้รอบคันอีกมันเลยเงียบไงครับ 
แล้วก็พวกวัสดุครับ แดมป์พวกผ้าห่มเหมือนรถเดิมๆจากโรงงานเพิ่มมันก็เงียบได้แค่นิดเดียว แต่ถ้าใช้แผ่นดีๆอย่างอเมริกันไดนามิครุ่นเก่าๆที่หนาๆอันนี้เงียบชัวร์ แผ่นรุ่นใหม่ๆที่ซื้อมาทำนี่บางลงครึ่งนึงเลยนะครับ 
ส่วนที่เห็นผลที่สุดคือซุ้มล้อครับกับพื้น เสียงยางบดถนนมาจากสองจุดนี้มากที่สุด ส่วนด้านประตูกับแก้มหน้าจะได้เรื่องเสียงลมครับ คอนโซลหน้าจะได้เรื่องเสียงเครื่องเงียบลง
ลองดูครับเผื่อเป็นประโยชน์

ออฟไลน์ madboy

วัสดุซับเสียงแต่ละประเภท ใช้งานที่ความถี่เสียงที่แตกต่างกัน ต้องเลือกใช้ให้เหมาะด้วยครับ

ปล.ใครคนนึงได้กล่าวไว้ ผมแค่อ่านนๆเค้ามา อิอิ  ::)

ออฟไลน์ NoName__???

ถึงว่าMB รุ่นเก่าๆเงียบดีจัง

ออฟไลน์ 7777777

เคยดู natGEO ตอน Lamborghini Murciélago คือเค้าแดมป์แบบไม่มีช่องว่างเลยนะครับ

ปลายชนปลายทั้งหมด ด้านล่างมีตัวฉนวนกันความร้อนที่ค่อนข้างหนา (และน่าจะกันเสียงด้วย) อีกครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าแดมป์เองและจัดเต็มเนี่ย ผมว่าเงียบสู้กับรถหรูๆแพงๆได้แน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับตัวแดมป์เปอร์เองด้วยครับว่าดีระดับไหน

ออฟไลน์ samaklen

รถรุ่นใหม่ ๆ อาจจะไม่ต้องใช้วิธีแดมป์เพื่อให้เงียบแล้วครับ
เพราะใช้หลักการของ การลดเสียงรบกวน โดยการส่งคลื่นเสียงไปหักล้างกับเสียงรบกวน
เช่นเสียงยางกลิ้ง เสียงเครื่องยนต์
เสียงลมเสียดตัวถังและกรอบหน้าต่าง

ถ้าเป็นระบบหูฟัง มีเรื่องของการลดเสียงรบกวน
โดยการส่งคลื่นเสียงหักล้างมีนานแล้วครับ
อย่างเช่นฟังบนเครื่องบิน ที่มีเสียงเครื่องเจ็ทรบกวน

เคยอ่านเจอที่ไหนจำไม่ได้แล้ว
ว่า BMW ใช้ LEXUS เป็นตัวอ้างอิงในเรื่องการเก็บเสียงในห้องโดยสาร
และบอกว่า จะให้เงียบแบบสนิทเลยก็ได้
แต่จะขาดอรรถรสในการขับรถยนต์
เพราะเงียบจนไม่ได้ยินเสียงเครื่องทำงาน
นั่นหมายความว่า ถ้าอยากขับแบบมีฟีลแบบรถซิ่งนิด ๆ
รถไฟฟ้าอย่างเทสลา น่าจะขาดอารมณ์นี้หรือเปล่า..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 15:11:27 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Skyforce

ซื้อบ้านทscg heim เลยครับ ที่ผมลองไปดูที่ CDC เข้าไปข้างในค่อนข้างเงียบเลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ ps000000

แดมป์ กับเสริมยางขอบประตู

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
Damp ช่วยได้ครับ แต่อาจจะไม่ทั้งหมด ต้องขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆด้วยครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันช่วยได้ครับแต่คงเทียบไม่ได้
อารมณ์เหมือนรถยุ่นทำช่วงล่าง มันดีขึ้นชัดเจนแต่ยังสู้ยุโรปเดิมๆไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ SM.

มาทำทีหลัง คงช่วยได้บ้างเท่านั้น ถ้าให้เงียบจริงๆ คงต้องให้ผู้ผลิตทำมาจากโรงงานเลย

ออฟไลน์ Kui

• Newbie
  • *
 ผมใช้ vios อยู่ ลองแค่แดมป์ประตู4บาน ก็เห็นความต่าง เสียงมันก็เงียบลงมากนะครับ แต่อาจเป็นเพราะเดิมรถมันไม่ได้กันเสียงรบกวนดีมากอยู่แล้ว   ::)

ออฟไลน์ YAmodels

เพิ่งไปแดมป์มาสด้า3ให้กับญาติของเพื่อน ภายในนี่ไม่มีอะไรช่วยซับเสียงเลย
ก่อนแดมป์ผมก็ไม่รู้ว่าเสียงเดิมนั้นดังแค่ไหน แต่เจ้าของรถบอกว่าแดมป์แล้วลดลงเยอะ
ออกไปลองขับตามเส้นทางที่เขาใช้อยู่ทุกๆวัน โดดทุกคอสะพาน รูดทุกจุดที่เคยมีเสียงดัง
แต่เสียงมันลดลง เขาก็บอกว่าพอใจนะที่ทำไป

ก่อนแดมป์ โล่งๆเลย

หลังแดมป์

ออฟไลน์ tvm

ผมว่ามีลุ้น แต่ก็อีก เทียบกับพรีเมียมคาร์ระดับไหน

แต่การสร้างความเงียบนอกจากวัสดุซับเสียง ยังมีเรื่องโครงสร้าง การออกแบบ ฯลฯ อีกคับ

แต่ถ้าต้องการแค่เงียบระดับใช้งานแล้วสบายสงบขึ้น ผมว่าแดมป์ดีๆ ใช้วัสดุแดมป์ถูกประเภทด้วยช่างที่มีฝีมือก็น่าจะเงียบเหลือๆครับ

ออฟไลน์ golf8023

แต่ก่อนผมซีเรียสนะ เรื่องเสียงรบกวน
ตอนนี้เฉยๆครับ ขอให้ไม่มีเสียงแปลกๆมารบกวนเป็นพอ

ที่น่าแปลกใจคือรถคันเป็นล้าน รถพีเมี่ยมบางคัน กลับเก็ยเสียงรบกวนได้แย่ลงกว่ารุ่นก่อนๆ เข้าใจว่าลดต้นทุนการผลิต